จังหวะสูงสุดของหุ้นเราควรเอาเงินไปลงทุนอะไรต่อในช่วงหุ้นขาลง

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

จังหวะสูงสุดของหุ้นเราควรเอาเงินไปลงทุนอะไรต่อในช่วงหุ้นขาลง

โพสต์ที่ 1

ตามชื่อกระทู้คับ
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ถ้ารู้ก็ดีซิครับ...
คงเอาเงินไปพักที่กองทุนรวม,หุ้นกู้ระยะสั้น ไว้ก่อน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
siebelize
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ซุนเซ็ก เขียน:ถ้ารู้ก็ดีซิครับ...
ถ้ารู้ ผมจะเอาเงินไปพักในทีเฟ็กซ์ครับ

ช๊อตโลด  :lol:  :lol:
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

siebelize เขียน:
ถ้ารู้ ผมจะเอาเงินไปพักในทีเฟ็กซ์ครับ

ช๊อตโลด
siebelize

โพสต์ที่ 5

ซุนเซ็ก เขียน:ถ้ารู้ก็ดีซิครับ...
แต่ถ้าไม่รู้

เก็บเป็นเงินสด บัญชีออมทรัพย์ หรือว่า MMF พอได้จ้า
ถ้าหุ้นเป็นขาลง การถือเงินสดถือว่าเป็นการเพิ่มมูลค่าได้อย่างหนึ่ง
phobenius

โพสต์ที่ 6

ถึงปลายปีนี้ ขอแนะนำทองคำแท่งครับ
siebelize

โพสต์ที่ 7

phobenius เขียน:ถึงปลายปีนี้ ขอแนะนำทองคำแท่งครับ
Can I start invest in "Gold" from today?
phobenius

โพสต์ที่ 8

ส่วนตัว ค่อยๆทยอยสะสมไปเรื่อยๆครับ ถ้าราคาต่ำกว่า 1200 เหรียญครับ
siebelize

โพสต์ที่ 9

phobenius เขียน:ส่วนตัว ค่อยๆทยอยสะสมไปเรื่อยๆครับ ถ้าราคาต่ำกว่า 1200 เหรียญครับ
คุณ phobenius ดูเทรนด์ไลน์ด้วยมั้ยอะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 10

ส่วนตัวก็ดูแนวโน้มหลัก และจังหวะนั้นถ้าจำไม่ผิดเริ่มตัดเส้นขาลงได้อย่างชัดเจน ก็คิดว่าซื้อสะสมได้เลยครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 11

phobenius เขียน:ส่วนตัวก็ดูแนวโน้มหลัก และจังหวะนั้นถ้าจำไม่ผิดเริ่มตัดเส้นขาลงได้อย่างชัดเจน ก็คิดว่าซื้อสะสมได้เลยครับ
สบายดีมั้ยครับ ไม่เห็น โพสต์ นานเลย คุณ phobenius
Latte

โพสต์ที่ 12

ถ้ารู้ ก็ช๊อต TFEX ครับ
rajchawatd

โพสต์ที่ 13

ผมทำผสม หลายอย่าง ครับ เช่น ซื้อหุ้น(รับปันผล),ซื้อบ้าน&ที่ดิน ปล่อยเช่า ฯลฯ ช่วงที่หุ้นผันผวน ควรซื้ออสังหาฯ ที่มีคนพร้อมเช่าทันที ได้ดอกผลราว 1.5% ต่อเดือน หรือ 18%/ปี โฉนดก็เป็นของเรา คุยกับ bank ได้ OD ไม่ใช้ก็ไม่เสียดอก ผมทำแบบ นี้มาราว 10 ปี คิดว่าความเสี่ยงน้อยสุดครับ
[email protected]
งามวงศ์วาน & แคราย ครับ
slalom

โพสต์ที่ 14

โดยความคิดเห็นส่วนตัว ถือหุ้นต่อรับปันผล แล้วเอาปันผลที่ได้ไปซื้อหุ้นเพิ่มในช่วงขาลง

อีกอย่างไม่มีใครรู้หรอกครับว่า จังหวะสูงสุด จังหวะต่ำสุดอยู่ตรงไหน
ดัชนีหุ้นเป็นดัชนีชี้นำ  ไม่มีใครทำนายตลาดได้ถูกต้อง 100%หรอกครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 15

ผมว่า ไม่ต้องรอจังหวะสุดท้าย

สไตลืผม ก็ทะยอยเอาเงินของกำไรมาเก็บไว้ก่อน อาจจะเป็น พวกตั๋ว B/E ระยะสั้น ให้ดอกสูง พอควร หรือไม่ก็ money market เช่น K- Money เป็นต้น

แล้วถ้าเกิดเหตุการณ์คาดไม่ถึง ก็เอามาซื้อเพิ่ม เพื่อผลตอบแทนได้ครับ

อีกส่วนก็ลงใน หุ้นปันผลที่จ่ายแน่นอน หรือ กองทุนอสังหา  :D

แต่หลักๆ ยังอยู่ในหุ้นเยอะอยู่ครับ  :D
navapon

โพสต์ที่ 16

สำหรับผม ถ้าได้หุ้นที่ดีและถูก ถือไปเรื่อยๆครับจนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยน
แต่ถ้าไม่ได้หุ้นถูกมาก ผมจะขายบางส่วนเพื่อลดต้นทุน เงินที่ได้ห้ามใช้เด็ดขาด เอาไว้ลงทุนต่อเวลาหุ้นตกครับ แต่ว่า TFEX มันเป็นอย่างไรหรือครับ ถ้าสัญญาณขาลงมันชัดเจนอาจจะน่าสนใช่ไหมครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

rajchawatd เขียน:ซื้อบ้าน&ที่ดิน ปล่อยเช่า ฯลฯ ช่วงที่หุ้นผันผวน ควรซื้ออสังหาฯ ที่มีคนพร้อมเช่าทันที ได้ดอกผลราว 1.5% ต่อเดือน หรือ 18%/ปี โฉนดก็เป็นของเรา คุยกับ bank ได้ OD ไม่ใช้ก็ไม่เสียดอก ผมทำแบบ นี้มาราว 10 ปี คิดว่าความเสี่ยงน้อยสุดครับ
[email protected]
งามวงศ์วาน & แคราย ครับ
รบกวนขอสักตัวอย่างสิครับ
ผมหาไม่เจอเลยครับ ที่จะได้ผลตอบแทนสูงถึง 1.5%ต่อเดือน
วิธีการยังไงแนวไหนครับ  เกี่ยวกะค่าเช่าอสังหาผมพยายามทำสูงสุดไม่เกิิน 9% ต่อปีเองอ่ะครับ  :wall:  :wall:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
โพสต์โพสต์