มีกองทุน LTF ไหนที่เป็น index fund มั้ยครับ?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 45

มีกองทุน LTF ไหนที่เป็น index fund มั้ยครับ?

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมเช็ค มันไม่มีเลยนะครับ ถ้าไม่มีจริงๆ พี่คนไหนทราบบ้างว่าทำไมกองทุน LTF ถึงไม่มี index fund เลย? มันเป็นข้อจำกัดด้วนหลักเกณท์อะไรรึเปล่าครับ?

ผมมองว่ามันน่าจะเหมาะกับการลงทุนระยะยาวเชิงรับ มากกว่ากองทุน LTF ทัั้งๆไปที่มีอยู่ซะอีก ในตลาดเองกองทุนทั่วๆไปส่วนมาก มันจะแพ้ตลาดด้วยซ้ำไป ถ้าวัดจาก SET TRI  ในขณะที่ index fund ไม่เป็นแบบนั้น
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

TMB 25 Jumbo ได้ไหมครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์