การขอรับ withholding 30% คืนในกรณีหุ้นที่ listed อยู่ที่ US

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การขอรับ withholding 30% คืนในกรณีหุ้นที่ listed อยู่ที่ US

โพสต์ที่ 1

จากเงินปันผลที่โดนหักหนะครับ

ขอ Tax form U.S. withholding / DTT relief form/ individual มากรอกได้น่ะครับ แต่เข้าใจว่าได้คืนแค่ 15%, แล้วก็ขอ claim ไอ้ที่โดนหักไปแล้วไม่ได้ครับ ได้แต่กรณีในอนาคต เอา e-mail ที่เค้าเขียนแนบมาให้ดูด้วยครับ ผมแปลแล้วอาจจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่

'The withholding tax on Dividend can be reduced to 15% for Thai domiciled clients if you signed the attached Tax declaration Form.
The forms will be for the banks internal use only.

Unfortunately the treaty benefit can only be applied prospectively, hence kindly signed the attached forms should you wish to declare and apply for the 15% withholding tax going forward'
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: การขอรับ withholding 30% คืนในกรณีหุ้นที่ listed อยู่ที่

โพสต์ที่ 2

A man from the Islay เขียน:จากเงินปันผลที่โดนหักหนะครับ

ขอ Tax form U.S. withholding / DTT relief form/ individual มากรอกได้น่ะครับ แต่เข้าใจว่าได้คืนแค่ 15%, แล้วก็ขอ claim ไอ้ที่โดนหักไปแล้วไม่ได้ครับ ได้แต่กรณีในอนาคต เอา e-mail ที่เค้าเขียนแนบมาให้ดูด้วยครับ ผมแปลแล้วอาจจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่

'The withholding tax on Dividend can be reduced to 15% for Thai domiciled clients if you signed the attached Tax declaration Form.
The forms will be for the banks internal use only.

Unfortunately the treaty benefit can only be applied prospectively, hence kindly signed the attached forms should you wish to declare and apply for the 15% withholding tax going forward'
ไม่เข้าใจว่าแย่ไปกันใหญ่ยังไง ให้ผมเดา เข้าใจว่าคุณโดน withholding ไปแล้ว 30% แล้วคุณเขียนไปถาม เขาเลยส่งฟอร์มมาให้เซ็น

ในจดหมายก็บอกอยู่ชัดเจนแล้วครับ ว่า treaty benefit can only be applied prospectively (คือในอนาคตเท่านั้น) แปลว่า ถ้าคุณส่งฟอร์มกลับไป เงินปันผลต่อจากนี้ไปจะได้รับสิทธิ withholding ที่ 15% ครับ แต่ไอ้ที่โดนหักไปแล้วทำอะไรไม่ได้ คือเอาคืนจาก brokerage โดยตรงไม่ได้

ถ้าจะเอาที่หักเกินไปคืนมา คุณต้องไป file 1040NR เอาเองครับ ซึ่งอันที่จริงแล้วควรจะ file ทุกปีที่มี transaction ด้วยซ้ำไปครับ แม้ว่าจะไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

โพสต์ที่ 3

ผมบอกว่าผมกลัวว่าถ้าผมจะแปลซะทั้งหมด ผมกลัวแปลได้ไม่ดีครับ มันอาจจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่ เนื่องจากภาษาผมไม่ดี เลยใช้วิธีคัดลอกเอาฉบับ original มาให้อ่านเลยดีกว่า

จากการที่คุณตอบผมแบบนี้ ทำให้ผมทราบเพิ่มขึ้นมาอีกว่า นอกจากภาษาอังกฏษของผมที่ไม่ดีแล้ว ภาษาไทยของผมยังห่วยมากด้วย เพราะไม่สามารถทำให้คุณเข้าใจได้ ผมขออภัยมา ณ ตรงนี้ครับ  :D
T8785

โพสต์ที่ 4

อยากทราบว่าถ้ากรอกฟอร์มเสร็จแล้วดิฉันจะเอาไปยื่นเคลมจากที่ใดคะ ต้องเป็นโบร้กที่ดิฉันมีพอร์ตอยู่รึเปล่า แต่ดิฉันเคยถามทางโบร้กไปแล้ว ทางโบร้กบอกว่าไม่มีนโยบายคืนจากทางโบร้กโดยตรง
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

Re: การขอรับ withholding 30% คืนในกรณีหุ้นที่ listed อยู่ที่

โพสต์ที่ 5

A man from the Islay เขียน:จากเงินปันผลที่โดนหักหนะครับ

ขอ form ได้ที่ไหนเหรอครับพี่ ... ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
renee

โพสต์ที่ 6

T8785 เขียน:อยากทราบว่าถ้ากรอกฟอร์มเสร็จแล้วดิฉันจะเอาไปยื่นเคลมจากที่ใดคะ ต้องเป็นโบร้กที่ดิฉันมีพอร์ตอยู่รึเปล่า แต่ดิฉันเคยถามทางโบร้กไปแล้ว ทางโบร้กบอกว่าไม่มีนโยบายคืนจากทางโบร้กโดยตรง
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/fw8ben.pdf
คิดว่าหมายถึง form นี้นะคะ ฟอร์มนี้ยื่นให้ broker ค่ะ แจ้งว่าคุณไม่ได้เป็น US citizen/resident ไม่ต้องหัก withholding เท่าคนในประเทศ
ส่วนที่หักไปแล้ว ถ้าอยากได้คืนต้องไปขอคืนจาก IRS (สรรพากร) เองค่ะ broker ไม่รับทำ
simplelife

โพสต์ที่ 7

yoyo เขียน:

ขอ form ได้ที่ไหนเหรอครับพี่ ... ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลย
ขอไถ่โทษคุณ A man from the Islay (ที่ผมดันอ่านภาษาไทยไม่เข้าใจ) โดยการตอบแทนว่า

จำไม่ผิด form ชื่อ W-8BEN ไป google หาเอาเลยก็ได้ หรือจะส่ง email ไปขอจาก broker ก็ได้ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com

โพสต์ที่ 9

เพิ่งมาเห็นครับ ขอโทษทีครับ ที่มาตอบช้า แต่มีคนอื่นมาตอบแทนไปแล้ว ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์