ปรึกษา พี่ๆและ เพื่อนๆ คับ ผมจะซื้อ ตึกแถว คับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษา พี่ๆและ เพื่อนๆ คับ ผมจะซื้อ ตึกแถว คับ

โพสต์ที่ 1

ปรึกษา พี่ๆและ เพื่อนๆ คับ ผมจะซื้อ ตึกแถว  คับ
ผมจะซื้อเพื่อให้เช่า ทำสัญญาเช่าปีต่อปี  พอผ่อนหมดจะขาย (สัก 20ปี)

ตึกแถว 3 ชั้น ชานเมือง ราคา 2.1ล้าน พื้นที่ใช้สอย 200 ตารางเมตร  
ได้ค่าเช่า 12000 บาทต่อเดือน(จากการสำรวจ ข้างเคียง) (ไม่มีค่าส่วนกลาง )
ได้ค่าเช่า1 ปี 144000 บาท (12000*12)
(ตามที่ได้ยินมาคือตึกแถว  จะเสียภาษีโรงเรือนและภาษีรายได้จากค่าเช่า )
เสียภาษีโรงเรือน 12.5 %  เหลือค่าเช่า 126000  บาท (1,440,000*0.85 )
เสียภาษีรายได้ 20 %  เหลือค่าเช่า 108000      บาท (1,260,000*0.80)
(ผมมีรายได้ประจำจากการทำงาน 1 ปี เกิน 500,00 บาท ทำให้ส่วนที่เกิน 500,00 ต้องเสียภาษี 20 %)
ผลตอบแทน 4.8 % (108000/2,100,000)

-------------------------------------------------------------------------
พี่ๆและ เพื่อนๆ คับ คิดว่า
1 ผมคำนวนตัวเลขถูกไหมคับ
2  ได้ผลตอบแทน 4.8.%  ก็พอใช้ได้ ใช้ไหมคับ(ผมคิดว่าก็ พอใช้ได้ คับ)

ขอบคุณคับ
:bow:
Belffet

โพสต์ที่ 2

ลองคำนวณค่าเช่าแบบปีเว้นปีครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว เพราะเราไม่รู้ว่าจะมีคนเช่าต่อเนื่องจริงหรือไม่ เช่าแล้วจะเลิกกลางคันด้วยหรือเปล่า

แล้วลองลดจำนวนเงินที่เป็นภาษีโรงเรือนลง เพราะในความเป็นจริงมันไม่ได้เป๊ะๆขนาดนั้น ภาษีโรงเรือนเป็นเรื่องที่ "คุยกันได้"

ขณะเดียวกันก็ลดภาษีเงินได้ลงด้วยอีกนิดครับ เนื่องจากมีวิธีการแยกหน่วยภาษี เพื่อกระจายฐานภาษีได้ครับ

อ้อ แล้วค่างวดธนาคารล่ะครับ เอามาคิดเป็นค่าใช้จ่ายด้วยเลยจะยิ่งเป็นการดีนะครับ

ขอให้โชคดีครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
san

โพสต์ที่ 4

ถูกใจทั้ง 2 คำตอบข้างบนครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

มาช่วยเสริมนะครับ

ผมคิดว่าคำตอบของพี่ davinci (พี่หนุ่ม) และท่านอื่นๆในกระทู้ด้านล่างน่าจะพอทำให้เกิด idea มากขึ้นบ้างนะครับ

http://www.richdadthai.com/rdtboard/vie ... php?t=5379

http://www.richdadthai.com/rdtboard/viewtopic.php?t=364
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kkkkung

มาช่วยตอบ ครับ

โพสต์ที่ 6

จริงๆแล้วผมไม่เก่งเรื่องเล่นหุ้นเพราะเจ๊งมาตลอด เลยหันมาทำอาชีพซื้อขายตึกและที่ดิน พอจะมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้าง ประเด็นหลักเลยมันอยู่ที่ผุ้เช่าครับผมมีอาชีพให้เค้าเช่าหรือให้เช่าช่วงมาตลอด(พอดีตึกพึ่งโดนเผาไปจากการชุมนุมที่ผ่านมา) อย่าพึ่งคาดหวังว่าคุณจะได้ค่าเช่าตลอดเพราะว่าเวลาผู้เช่าประเภทไม่มีไม่หนีไม่จ่ายจะเป็นปัญหามาก กฎหมายเมืองไทยคุ้มครองผู้เช่ามากกว่าผู้ให้เช่าครับฟ้องขับไล่ยากมาก เรื่องที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือเวลาเข้าซื้อตึกต้องประเมินว่ามูลค่าของตึกที่เข้าซื้อนั้นต่ำจริงๆ ผมยกตัวอย่างให้เรื่องจริงให้ดูครับ ผมพึ่งซื้อตึกมาสองห้องเมื่อเดือนกว่าๆนี้เอง ซื้อมาจากธนาคารทหารไทย อยู่แถวจอมทอง ราคาสี่ล้านสองแสน(รวมสองห้อง)มีคนเช่าเก่าอยู่(เค้าไม่ยอมออกง่ายๆครับไล่ไม่ไปให้เช่าก็เกี่ยงราคาโทรไปไม่ยอมรับสาย)แต่เนื่องจากตึกนี้ผมซื้อมาถูกครับเลยให้นายหน้าเค้าหาคนมาซื้อต่อเพราะเบื่อเรื่องขับไล่(เดิมทีตั้งใจจะตกแต่งแล้วขายทำกำไร) ปรากกฎว่านายหน้าเก่งจริงอาทิดเดียวเค้าหาคนมาซื้อฝากผมได้เลยแถมเค้าไปบวกราคาได้อีกเพียบ ผมมีกำไรพอสมควรเลยขายฝากไป การที่เราจะได้ตึกราคาถูกมานั้นผมขับรถดูมาหลายสิบที่หาในเนทเกือบทุกธนาคาร มันไม่ง่ายแต่ค่อยๆหาไปมันก็จะเจอเองครับ(คงเหมือนหาหุ้นราคาถูก) ถ้าจะซื้อขายตึกเป็นอาชีพพยายาม หาตึกที่สามารถปล่อยขายต่อได้โดยไม่ขาดทุนเผื่อคุณมีปัญหากับผู้เช่าด้วยครับ ของถูกยังมีอีกเยอะหน้าที่เราคือหามันให้เจอ อย่ารีบร้อนครับเพราะเป็นการลงทุนที่สูงครับ เวลาอยากขายมันยากกว่าตอนซื้อเยอะครับ

ปล.ขอให้โชคดีในการทำธุระกิจนะครับ
kkkkung
โพสต์โพสต์