ช่วยดูกองทุน T-GLOBALBOND ให้มือใหม่หน่อยค่ะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
stampstrong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยดูกองทุน T-GLOBALBOND ให้มือใหม่หน่อยค่ะ

โพสต์ที่ 1

คืออยากลงทุนในกองทุนรวมที่ให้ผลตอบแทนมากกว่าการฝากประจำค่ะ

จะมีเงินเข้าทุกเดือนๆละ 5,000บาท
ความเสี่ยง:รับได้ต่ำถึงกลาง
อยากลงทุนในพันธบัตรต่างประเทศคะ ทั้งเอกชนและรัฐบาล มีกองทุนไหนแนะนำไหมคะ

แล้วอยากทราบว่าการลงทุนในกองทุนมีวิธีดู จุดคุ้มทุนไหมคะ ว่าลงทุนถึงเมื่อไรจึงจะควรถอนออก คือหนูเข้าใจว่าฝากธนาคารมีดอกเบี้ยทบต้นไปเรื่อยๆ แต่กองทุนไม่มีทบต้นคิดต่อหน่วยลงทุนไปเลย น่าจะมีสักวันที่ผลตอบแทนน่าจะเท่ากับและต่ำกว่าฝากประจำ ใช่ไหมคะ พอดีกำลังเริ่มศึกษาคะ อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ
chode

โพสต์ที่ 2

หากเสียภาษีเริ่มต้นที่ LTF ก่อนดีกว่าครับ
stampstrong

โพสต์ที่ 3

คือหนูเพิ่งทำงานก็เลยกลัวว่า LTF อาจจะเป็นระยะยาวไปและเงินเดือนหนูยังหักภาษีน้อยอยู่คะ

แต่ถ้าพี่ๆแนะนำ LTF หนูก็มองๆให้แม่ป็นของกรุงไทย 70:30อยู่คะ ไม่ทราบว่าน่าสนใจหรือไม่คะ

ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ chode
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

โพสต์ที่ 4

ktam investment lagent fund เจ๋งสุดแล้วเอาเงินไปให้บัฟเฟตลงทุนกับคนเก่งๆในโลกจัดการให้  ของกรุงไทย
[v]

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่เอากองนี้ก็ต้อง LTF ไม่ใช้เพราะ LTF กับสิทธิลดหย่อนภาษีอย่างเดียว

ตามโครงสร้างกองทุนที่ให้ลงเงินในระยะยาว แปลว่า หุ้นตกก็ต้องซื้อ หุ้นขึ้นก็ต้องซื้อ จำนวนเงินเท่ากันแต่ตอนหุ้นตกจะได้จำนวนมาก หุ้นขึ้นจะได้จำนวนน้อย ค่าเฉลี่ยราคาต้นทุนจะต่ำในระยะยาว และด้วยผลประกอบการที่ดี ที่ผู้บริหารกองทุนจะไปคัดหุ้นให้ตลอดสุดท้าย  

บริษัทจะใหญ่ขึ้นเพราะผลกำไรของบริษัทที่ดี ก็จะทำให้ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นแบบเต่าๆ อย่างมีเสถียรภาพ

โอกาสเสี่ยงก็จะน้อยลง  ต้องไปดูนโยบายการลงทุนของกองทุนด้วย
stampstrong

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ [v] มากนะคะ

แต่ขอถามเพื่อความมั่นใจว่าสรุปตัว T-GLOBALBONDก็คือดีใช่ไหมคะ แต่ LTFจะความเสี่ยงต่ำกว่า ใช่ไหมคะ

อีกสักข้อนะคะ แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า สมมติเราลงเงินไปในหน่วยลงทุน 10,000 บาท เราจะลงไปถึงเมื่อไรถึงจะถึง break event ของการลงทุนในกองทุนรวมคะ หรือมันไม่มี พอลงเงินแล้วก้อทิ้งไว้ได้เรื่อยๆ ถ้ามันมี NAV สูงขึ้นเรื่อยๆ

ขอบคุณพี่ๆที่อุตส่าสละเวลามาตอบมือใหม่นะคะ อยากให้เงินเดือนอันน้อยนิดงอกเงยอย่างมั่นคงคะ เลยยังไม่เล่นหุ้น  :D
[v]

โพสต์ที่ 7

เอางี้ครับ สั่งหนังสือของคนนี้ไปอ่าน  แล้วจะเข้าใจภาพรวมของอุตสาหกรรมการเงินทั้งหมด คนนี้เป็นผู้บริหารกองทุนระดับโลก ที่เกษียนแล้ว

และสามารถแต่งหนังสือหลังจากเกษียณโดยไม่มีได้มีเสีย กับกองทุน เพราะเกษียณไปแล้ว

ที่แนะนำแบบนี้เพราะเวลาคุยจะได้คุยภาษาเดียวกัน
เพราะจู่ๆจะมาบอกว่ากองไหนดีไม่ดี  ของแบบนี้ มันอยู่ที่จังหว่ะด้วย ว่าไปซื้อมาช่วงไหน

http://www.se-ed.com/eShop/Products/Det ... 9749348918
stampstrong

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ [v] มากๆนะคะ เดี๊ยวขอไปอ่านหนังสือที่พี่แนะนำสักอาทิตย์นึงก่อน

อิอิ เงินเดือนออกพอดี  :lol:
chode

โพสต์ที่ 9

stampstrong เขียน:คือหนูเพิ่งทำงานก็เลยกลัวว่า LTF อาจจะเป็นระยะยาวไปและเงินเดือนหนูยังหักภาษีน้อยอยู่คะ

แต่ถ้าพี่ๆแนะนำ LTF หนูก็มองๆให้แม่ป็นของกรุงไทย 70:30อยู่คะ ไม่ทราบว่าน่าสนใจหรือไม่คะ

ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ chode
หากเสียภาษีน้อยให้รอเดือนธันวาครับ ดูว่าต้องเสียภาษีเท่าไหร่ก็ซื้อเท่านั้นนะครับ ส่วนเงินออมที่เหลือก็ไปลงทุนอย่างอื่นครับ
stampstrong

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ chode อีกครั้งนะคะ หนูติดตามความเห็นของพี่ๆอย่างใกล้ชิดเพราะเปนประโยชน์สำหรับมือใหม่อ่างหนูมากมายค่ะ ขอบคณทุกความเห็นนะคะ
stampstrong

โพสต์ที่ 11

คือหนูจะได้เงินเดือน 3 เดือนแรกก่อนบรรจุ 11430 บาท พอบรรจุเเล้วจะปรับเป็น 15000 บาท ค่ะ ลองคำนวณภาษีของเว็บกรุงไทยแล้วภาษีหนูยังไม่ถึงขั้นเลยอะคะ หรือหนูคิดผิด พี่ๆช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
chode

โพสต์ที่ 12

ถูกแล้วครับ ตอนนี้ต้องมีเงินเดือนมากกว่าประมาณ 19,000 บาทนะครับถึงจะเริ่มเสียภาษี  ตอนนี้น้องก็ไม่ควรเลือก LTF ครับ มองหาการลงทุนในรูปแบบอื่น
stampstrong

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณคะ

ตัวเลือกของหนูตอนนี้ก็มีแต่เจ้า T-GLOBALBOD เท่านั้นแหละคะ กองทุนหุ้นไม่อยากลง เพราะคาดว่าจะลงทุนเองในอนาคต อยากให้เงินนี้เป็นเงินเย็น นอกจากกองทุนนี้จะต้องติดตามค่าเงินอย่างใกล้ชิดแล้ว พี่ๆมีอะไรอยากจะแนะนำอื่นๆอีกบ้างไหมคะ
[v]

โพสต์ที่ 14

อ่านเล่มนั้นให้จบสักสามรอบ  :evil:
stampstrong

โพสต์ที่ 15

น้อมรับด้วยเกล้าพะย่ะค่ะ :oops:
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

สำหรับ กองทุน T-global bond จะเอาเงินไป ลงกองทุน Templeton Global Bond อีกทีครับ กองทุนนี้ performance ดีมากทีเดียว ติดอันดับต้นๆ เลย แต่ก็มีความผันผวนนะครับ เทียบเท่ากับกองทุนแบบผสมเลยทีเดียว มีทั้งบวกและลบ ได้ แต่ถ้า เป็นระยะยาว 3-5 ปี เฉลี่ย น่าจะประมาณ 5-10 % ต่อปี นะ
stampstrong

โพสต์ที่ 17

ค่ะ ขอบคุณ พี่ KentaII ที่มาช่วยอีกคนนะคะ แต่ยังต้องการกรุณาจากพี่ๆอีกนะคะ แต่ก่อนอื่นต้องนั่งอ่านหนังสือจริงจังก่อนคะ แล้วจะมาถามใหม่พี่ๆ เพราะเดี๊ยวพี่ [v] จะดุเอาอีกได้  :lol:
liang053

Re: ช่วยดูกองทุน T-GLOBALBOND ให้มือใหม่หน่อยค่ะ

โพสต์ที่ 18

ขอชื่อหนังสือและคนแต่งได้ไม้ครับ กดที่ลิงค์แล้วไม่มีอะไรเลย
- แต่ผมซื้อไปแล้ว 10% ของพอร์ท
โพสต์โพสต์