มีใครเคยซื้อทองคำแท่ง กับ Globlex Ausiris YLG Bullion หรือ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

มีใครเคยซื้อทองคำแท่ง กับ Globlex Ausiris YLG Bullion หรือ

โพสต์ที่ 1

พอดี ผมขี้เกียจไปซื้อ ทองแท่งเอง หรือไม่ก็เกรงใจญาติ ผมเปิด พอร์ต ซื้อทองแท่งกับ Globlex ไปแล้วล่ะ เค้าบอกว่า ฝากได้ แต่ไม่มีสัญญา หรือจดหมายอะไรยืนยันมาเลย แต่ซื้อแล้วฝากไว้ก่อนได้ ผมล่ะมีเสียวจริงๆ ต่อให้เป็น บมจ.ก็เถอะ หรือจะลองซื้อซัก 5 บาท 10 บาท ก่อนดี

ขอถาม ประสบการณ์ใครเคยซื้อขาย หรือ มีคนรู้จัก ซื้อขาย ช่วยแชร์ ประสบการณ์หน่อยครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 2

ใครมีประสบการณ์เคยซื้อบอกหน่อยนะครับ ล่าสุด ทองกำลังลงแล้ว จะลองซื้อซะหน่อย

หรือว่าไม่ค่อยสนกัน
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ซื้อกองทุนรวมทองคำดีกว่าครับ ถ้าอยากเก็งกำไรทองคำ
Oo_sora

โพสต์ที่ 4

ผมสม้ครสมาชิกออสอยู่
บางที เล่นสั้น ขี้เกียจเอากลับ เพราะเวลาขาย ก็ต้องไปส่งของ ก็ฝากไว้ที่ร้านเลย
ออส จะให้สำเนาใบรับสินค้ามา (ตัวจริง จะได้ก็ต่อเมื่อ เราเอาทองกลับ)

ฝากได้ไม่เกินสองสัปดาห์ เกินกว่านั้น กำหนดวัน ไปรับทองกลับ

เปรียบเทียบกับหุ้น ขนาดซื้อหลักทรัพย์ 5 บาท 10 บาท บล.ยังส่งเอกสารมาแจ้งถึงบ้าน
แต่นี่ ไม่มีเลย ... ร้านพวกนี้ บอกตามตรง ต้องอาศัยความเชื่อใจ ไว้ใจร้านอย่างเดียว
Paul VI

โพสต์ที่ 5

chode เขียน:ซื้อกองทุนรวมทองคำดีกว่าครับ ถ้าอยากเก็งกำไรทองคำ
ราคามันจะเป็น T+1 หรือ 2 มัน คำนวณ ยากครับ ผมกะว่าจะไม่ให้ต้องตามนัก เพราะ หลักๆผมคือหุ้นครับ

แต่วันนี้ ก็ลองดูแล้วครับ สั่งไม่ยาก มีเอกสารรับว่าเราซื้อก็ใช้ได้ครับ สบายใจไป เปลาะหนึ่งแล้วครับ ขอบคุณนะครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 6

Oo_sora เขียน:ผมสม้ครสมาชิกออสอยู่
บางที เล่นสั้น ขี้เกียจเอากลับ เพราะเวลาขาย ก็ต้องไปส่งของ ก็ฝากไว้ที่ร้านเลย
ออส จะให้สำเนาใบรับสินค้ามา (ตัวจริง จะได้ก็ต่อเมื่อ เราเอาทองกลับ)

ฝากได้ไม่เกินสองสัปดาห์ เกินกว่านั้น กำหนดวัน ไปรับทองกลับ

เปรียบเทียบกับหุ้น ขนาดซื้อหลักทรัพย์ 5 บาท 10 บาท บล.ยังส่งเอกสารมาแจ้งถึงบ้าน
แต่นี่ ไม่มีเลย ... ร้านพวกนี้ บอกตามตรง ต้องอาศัยความเชื่อใจ ไว้ใจร้านอย่างเดียว

แต่เค้าไม่ได้เขียนไว้ทั้งในเวป ก้ไม่เขียน จริงๆแล้ว ฝากได้เหรอครับ แล้ว เทรดกับ ออซิริส บ่อยมั้ยครับ
แล้วก็ขั้นต่ำ กี่บาท
Oo_sora

โพสต์ที่ 7

เดือนนี้ มีกฏใหม่ ต้องวางหลักประกัน 10 เปอร์เซนต์ ก่อนสั่งซื้อ
(ได้ยินว่า ที่ผ่านมา มีลูกค้าเบี้ยว สั่งแล้วไม่ยอมโอนเงินมาจ่าย)

เช่น ถ้าซื้อทองคำ 10 บาท ก็ต้องวางหลักประกันที่บริษัทล่วงหน้าประมาณหนึ่งหมื่นบาท
(โอนเงินเข้าบัญชี ออสให้ดอกเบี้ยเท่ากับดอกเบี้ยเงินฝากออมทรัพย์ ไม่มีหักภาษี ณ ที่จ่าย)

ขั้นต่ำ 5 บาทครับ ...
ถ้าซื้อแล้ว ฝากทองคำไว้ได้ตลอด (เอาไปใช้แทนหลักทรัพย์ค้ำประกันก็ได้)
Oo_sora

โพสต์ที่ 8

ปัจจุบัน ระบบเอกสารต่างๆ เปลี่ยนหน้าตาไปเยอะมาก (ทำให้เป็น อินเตอร์มากขึ้น กระมัง)
ฝากทองคำ ทางออส จะให้ใบเสร็จรับเงินกลับมา (ไม่ต้องเซ็นเอกสารอะไร)
ขี้เกียจมารับ จะให้ออสแฟกซ์มาก็ได้ แต่ถ้าอยากได้ตัวจริง ต้องมาเอาด้วยตนเอง

ในกรณีถ้าเราต้องการเอาทองกลับ ก็โทรไปแจ้งล่วงหน้าสองวัน
วันรับทอง ก็เซ็นเอกสาร ว่าเรารับทองไปแล้ว ...

ตอนขาย ก็โทรไป ได้ราคาตามประกาศของสมาคมฯตอนนั้นเลย

ปัญหาที่เจอคือ บางช่วงเวลา ราคาลงมากๆ หรือ ขึ้นมากๆ โทรติดยาก
บางทีต่อติดแล้ว รอสายจนหลุด ก็ไำม่มีคนมารับสาย
Paul VI

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ คุณ OO Sara
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: มีใครเคยซื้อทองคำแท่ง กับ Globlex Ausiris YLG Bullion ห

โพสต์ที่ 10

Paul VI เขียน:พอดี ผมขี้เกียจไปซื้อ ทองแท่งเอง หรือไม่ก็เกรงใจญาติ ผมเปิด พอร์ต ซื้อทองแท่งกับ Globlex ไปแล้วล่ะ เค้าบอกว่า ฝากได้ แต่ไม่มีสัญญา หรือจดหมายอะไรยืนยันมาเลย แต่ซื้อแล้วฝากไว้ก่อนได้ ผมล่ะมีเสียวจริงๆ ต่อให้เป็น บมจ.ก็เถอะ หรือจะลองซื้อซัก 5 บาท 10 บาท ก่อนดี

ขอถาม ประสบการณ์ใครเคยซื้อขาย หรือ มีคนรู้จัก ซื้อขาย ช่วยแชร์ ประสบการณ์หน่อยครับ
ฝากได้ แต่ไม่มีสัญญา ฟังแล้วเสียวแทนเลยพี่ Paul

จริงๆจะเป็นบริษัทใหญ่แค่ไหน ถ้าเกิดเค้าโลภมากไปเก็งกำไรทองเข้า ก็มีสิทธิล้มได้นะครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
phobenius

โพสต์ที่ 11

ปกติที่เค้าไม่ออก ใบอะไรให้ เพราะ กลัวเรื่องภาษีย้อนหลังครับ

ตอนช่วงวิกฤตตอนนู้น ร้านค้าส่ง โดนไปหลายร้านครับ

ส่วนตัวตอนนี้ซื้อกับ YLG MTS ครับ  ถ้า YLG ฝาก 99.99 ส่วน MTS ก็ 96.5 ฝากมั้งไม่ฝากมั้งครับ
โพสต์โพสต์