SET50 OPTION

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:D สวัสดีคร๊าบบบ เพื่อนๆในTVIมีใครเล่นoptionกันบ้างครับ อิอิ

option คือการพนันของแท้ เพราะมันเป็น zero sum game แต่มันก็สามารถใช้ป้องกันความเสี่ยงได้จากตลาดหุ้นที่ผันผวนนี่คือข้อดี....

เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันบ้างครับ อิอิ
Belffet
Verified User

โพสต์ที่ 2

ลองศึกษา Covered call options ดูครับ น่าจะได้ไอเดียที่กว้างขึ้น
Belffet

โพสต์ที่ 3

ผมเห็นว่ากระทู้นี้เงียบหายไป ทั้งๆที่น่าจะนำมาขยายความสักหน่อยครับ

เอาเป็นว่าผมยกโจทย์ขึ้นมาสักข้อหนึ่ง แล้วลองมาถกเถียงกันดีไหมครับว่าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

สมมติว่า ขณะนี้ ดัชนี SET50 อยู่ที่ 514

1. ซื้อ TDEX ที่ 5.14 จำนวน 20,000 หน่วย (สมมติอีกเช่นกันให้ TDEX ลอกดัชนี SET50 ตลอด) เป็น Port มูลค่า 102,800 บาท

2. Short SET50 Call Options 1 สัญญา ที่ At the money (S50M10C510) ได้เงินเป็นเครดิตเข้ามา 17.90x200 = 3,580 บาท = 3.48% ของ Port TDEX ที่เรามีอยู่

Options จะหมดอายุสิ้นเดือน มิ.ย. 53

ถ้าทำแบบนี้จะมีผลดี-ผลเสียอย่างไรบ้างครับ?

ปล. เพื่อความสะดวกในการวิเคราะห์ตรงนี้ก็ตัดค่าคอมฯ และตัวแปรอื่นๆออกไปนะครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 4

Belffet เขียน:ผมเห็นว่ากระทู้นี้เงียบหายไป ทั้งๆที่น่าจะนำมาขยายความสักหน่อยครับ

เอาเป็นว่าผมยกโจทย์ขึ้นมาสักข้อหนึ่ง แล้วลองมาถกเถียงกันดีไหมครับว่าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

สมมติว่า ขณะนี้ ดัชนี SET50 อยู่ที่ 514

1. ซื้อ TDEX ที่ 5.14 จำนวน 20,000 หน่วย (สมมติอีกเช่นกันให้ TDEX ลอกดัชนี SET50 ตลอด) เป็น Port มูลค่า 102,800 บาท

2. Short SET50 Call Options 1 สัญญา ที่ At the money (S50M10C510) ได้เงินเป็นเครดิตเข้ามา 17.90x200 = 3,580 บาท = 3.48% ของ Port TDEX ที่เรามีอยู่

Options จะหมดอายุสิ้นเดือน มิ.ย. 53

ถ้าทำแบบนี้จะมีผลดี-ผลเสียอย่างไรบ้างครับ?

ปล. เพื่อความสะดวกในการวิเคราะห์ตรงนี้ก็ตัดค่าคอมฯ และตัวแปรอื่นๆออกไปนะครับ
ขอลองคิดตามนะครับ

ผลเสียมาก
- ถ้า TDEX < 4.96 ลงไป จะ"ขาดทุนไม่จำกัด" จาก TDEX (= set 50 ต่ำกว่า496)

ผลเสียนิดหน่อย
-แต่ถ้า TDEX> 5.24 ขึ้นไป ขึ้นไกลแค่ไหนก็ ได้"กำไรจำกัด"ไม่เกิน 3850 บาท

ผลดีนิดๆ
-มี MoS เผื่อการผิดทางให้ 18จุด (ราว-3.5% เอง)

ผลดีที่หวัง
- TDEX อยู่ที่เดิมๆ ในวันหมดอายุ กิน premium ฟรีไป 3850บาท

ว่าตามภาษาวีไอ ได้ MoS รอลงได้ 18จุด แต่บังคับว่าเวลาจำกัด จะคุ้มไหมครับ

อยากรบกวนให้คอมมเม้นครับ ถ้าการที่เผื่อ 18จุด ...ผมคิดว่ามันไม่พอ
1.สมมติวันนี้ มันลงมาที่ 4.90 แล้วควรจะทำยังไงต่อดีครับ
2. สมมติอีกค่า วันนี้มันลงมาที่ 4.72 แล้วควรจะทำยังไงต่อดีครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Belffet

โพสต์ที่ 5

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณึุณ Mindtrick มากๆที่เข้ามาแชร์ข้อมูล จะได้จุดประกายสนุกๆครับ

อืมมม เท่าที่ดูที่คุณ Mindtrick เสนอมา ผมคิดว่ามันกลับหัวกลับหางกันนิดๆรึเปล่าครับ?

คือมี MOS (จำลอง) อยู่ 18 จุดนั้นใช่ครับ แต่การ Short Call คือขายสิทธิ์ที่จะซื้อ ดังนั้นถ้าหุ้นลงต่ำกว่า 4.96 เราจะยังได้ Premium จาก Options 3,850 บาท แต่จะขาดทุน(ทางบัญชี) จาก Port TDEX เกิน 3,850 บาท

แต่ถ้าหุ้นขึ้น เราจะขาดทุนจาก Options เพราะต้อง Long กลับ แพงกว่าที่ Short แต่เราจะได้กำไร (ทางบัญชี) จาก TDEX มาชดเชย

เอ๊ะ? ใช่หรือเปล่าครับ?
MindTrick

โพสต์ที่ 6

Belffet เขียน:ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณึุณ Mindtrick มากๆที่เข้ามาแชร์ข้อมูล จะได้จุดประกายสนุกๆครับ

อืมมม เท่าที่ดูที่คุณ Mindtrick เสนอมา ผมคิดว่ามันกลับหัวกลับหางกันนิดๆรึเปล่าครับ?

คือมี MOS (จำลอง) อยู่ 18 จุดนั้นใช่ครับ แต่การ Short Call คือขายสิทธิ์ที่จะซื้อ ดังนั้นถ้าหุ้นลงต่ำกว่า 4.96 เราจะยังได้ Premium จาก Options 3,850 บาท แต่จะขาดทุน(ทางบัญชี) จาก Port TDEX เกิน 3,850 บาท

แต่ถ้าหุ้นขึ้น เราจะขาดทุนจาก Options เพราะต้อง Long กลับ แพงกว่าที่ Short แต่เราจะได้กำไร (ทางบัญชี) จาก TDEX มาชดเชย

เอ๊ะ? ใช่หรือเปล่าครับ?
งงครับ

ผม TDEX ต่ำกว่า 4.96 ก็ขาดทุนจริงๆนะครับ งงว่าำทำไมถึงเรียกว่า"ขาดทุนทางบัญชี"
นึกว่าเปิดมา2อัน ตอนปิดก็ปิดไปสองอัน ...ผมเข้าใจผิดใช่ไหมครับ

... หรือว่า ไม่มีจุด stop เหมือนเทรดเอาเงินคืนมานิดหน่อยไม่ขาย tdex

รบกวนทีครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Belffet

โพสต์ที่ 7

อืมมม

อย่างที่คุณ Mindtrick ว่าไว้ก็ถูกต้อง เพราะเวลาที่ซื้อ TDEX พ่วงกับ Short Call เราสามารถเลือกได้ว่าจะเก็บ TDEX ไว้เป็นการลงทุนระยะยาว หรือจะปิดสถานะทั้งคู่ ซึ่งถ้าปิดสถานะทั้งคู่ก็จะได้ผลแบบที่คุณ Mindtrick ตอบในตอนแรกถูกต้องแล้วครับ

อย่างไรก็ตาม ที่ผมใช้ TDEX เป็นโจทย์ก็เพราะคิดว่าสามารถเก็บเป็นการลงทุนระยะยาวได้ แล้วนำ Premium ที่ได้จากการ Short Call แล้วหุ้นลง มาซื้อ TDEX เพิ่มเพื่อสะสมและทำให้เงินปันผลเพิ่มขึ้นทุกปีได้ด้วยน่ะครับ

คือถ้าหากต้องปิดสถานะทั้งคู่ ผมเองก็เคยทำครับ แต่ผมใช้วิธี Long Futures 1 สัญญา แล้ว Short Call  5 สัญญาแทน  ซึ่งทำไปแล้วมันไม่ตอบโจทย์กับการลงทุนลงทุนระยะยาวเพื่อรับเงินปันผลน่ะครับ

คุณ Mindtrick เห็นว่าอย่างไรครับ?
MindTrick

โพสต์ที่ 8

อ้อ ขอบคุณครับ

คงเพราะ ไม่ได้มีโจทย์ มาก่อน เลยงง... ไม่เป็นไรครับ :D

1.หากโจทย์ คือ ลงทุนระยะยาว กำไรจาก TDEX เป็นหลัก ก็พอทำได้ สำคัญคือ ต้องอ่านให้ดี ว่าไม่ขึ้นแน่ๆ มีกำไรนิดๆหน่อยๆ พอได้

2.หากโจทย์คือ เล่นเพื่อทำกำไร จากสองขา ก็คงต้องปิดพร้อมกัน
แถมใช้ futures กินทุนน้อยกว่า tdex หน่อย เหมือนที่คุณ Belffet เคยทำไว้

แต่สำหรับผม ให้เอาตามจริง สถานะการณ์วันนี้
ดูความเป็นไปได้ที่ "ตลาดขึ้น ยากกว่า ลง"

คิดว่า ถ้า...
1.ถือ TDEX เป็นระยะยาว
2. อ่านตลาดได้เหมือนๆกัน ว่า ขึ้น ยากกว่า ลง

ผมอยากใช้ long put options แม้ใกล้หมดอายุก็ช่วยได้เหมือนกัน อาจจะสบายใจกว่าหน่อยด้วย
***เพราะถ้าพลิกเด้งขึ้นแรงมาก ก็กำไรไม่ limit ....หรือถ้าลงหนักๆ long put  ก็ ช่วยตลอดทาง เสมอตัวตลอดทาง
อีกอย่าง ไม่ต้องเติมเงินoptions เื่ผื่อๆด้วยครับ

http://www.optionseducation.org/strateg ... ve_put.jsp
Market opinion ? =>> Bullish on the Underlying Stock

ดูแล้วของผมมันขัดๆ กับ ทฤษฎี ยังไงไม่รู้แฮะ  แต่ได้ความสบายใจจริงๆนะรูปภาพ
^
Belffet

โพสต์ที่ 9

Protective Put ผมก็เคยคิดจะใช้นะครับ

ติดอยู่ตรงที่มันเป็นการ Long คือเราต้องออกเงินซื้อ options ไว้

ถ้าตลาดหุ้นลงเยอะๆ หรือ ขึ้นเยอะๆก็จะใช้เทคนิคนี้ได้ดี เพราะหุ้นขึ้นก็ได้จาก TDEX ส่วนหุ้นลงก็ได้จาก Put Options  

แต่ถ้าบังเอิญเป็น sideway เราก็ต้องเสียค่า premium ที่ long ไปฟรีๆ

คุณ MindTrick มองมุมนี้ยังไงครับ?
.
.
.

ปล. ชื่อ MindTrick มาจากชื่อเพลงหรือเปล่าครับ?
MindTrick

โพสต์ที่ 10

ผมมองขาเสียไว้ก่อนครับ limit loss ได้ยิ่งดี

อย่างที่บอกว่าถ้า พิจารณาตามวันนี้ ผมเอง ตามความเห็นส่วนตัวนะ
... คิดว่า เทรด options ต้องเก็งแนวโน้มทางหน่อย วัดน้ำหนัก story ยุโรป + อ่าน range แนวรับ/ต้าน จากกราฟคร่าวๆ ก็ได้

เช่น ตอนนี้ผมคิดว่า

ขึ้นแรง probability 30%
ลงแรง 50%
sideway 20%

ก็เอาที่เก็งแนวโน้มไว้ มาหาวิธีเทรด เลือกที่**ขาดทุนได้น้อยสุด** แล้วรองมา ดูกำไรขึ้นลงยังไง

อย่าง เรื่อง เสียค่า premium จากการคิดแนวโน้ม ผมก็ยอมเสีย และเป็น long ถือสบายด้วยครับ

เทรดแนวกินพรีเมี่ยม ผมเคยลองอยู่พักนึง ผมมี MoS ราว 40จุด แล้ววิ่งวันสองวันไปโดนครับ จะออกก็ไม่มีคนรับ

ยังมึนๆ อยู่ ว่าผิดพลาดตรงไหน คิดได้เรื่องเดียว สภาพคล่อง ไม่พอ เราดันซื้อเยอะกว่าที่ตลาดตั้งกัน ... 10 สัญญา ก็เยอะแล้ว  :?
พอลองปิดขาที่ คล่องกว่า ได้ขานึง มันดันก็เด้งกลับ ไปทางที่เหลือขาดทุนซะอีก
...เลยต้องเข็ด ....ต้องเน้น limit loss สภาพคล่องแย่ไง ก็แค่คัน ไม่เจ็บหนัก

บางที ถ้าอ่านแนวโน้มออก หรือออกได้สามหน้า ไม่ค่อยมั่นใจ ...ก็ปล่อยมันไปครับ ผมเคย ทู่ซี้ไปเทรดให้ได้ อยากมีของ จบที่ ผมเสียตังอ่ะ :(

ผมกะลังฝึก รอไพ่ดีๆ มั่นๆ ดีกว่า :wink:
^
Belffet

โพสต์ที่ 11

ถ้าแบบนั้น คุณ MindTrick ใช้ Long Put คู่กับอะไรครับ?

หรือว่า Long Put เพียวๆ

ส่วนตัวผมเคยทำ Covered Call กับ Futures 1 สัญญา แบบที่ผมกล่าวไปแล้ว

พอดีได้อ่านว่า การทำ Covered Call กับ Futures กราฟที่ได้ก็จะเหมือนกัน Naked Short Put

ผมเลยลอง Short Put ไปหนึ่งสัญญา

ผลก็คือแค่สัญญาเดียว เล่นเอากำไรที่ได้มากว่า 40 % ของPort หายแว้บ เพราะเจอช่วง Sub Prime พอดี

การ Limit Loss จึงสำคัญมากๆครับ อันนี้เห็นด้วยเลย
MindTrick

โพสต์ที่ 12

จากที่คุยข้างบนทั้งหมดก็คู่กับ tdex ครับ

เส้น pay off หน้าตาคงจะเหมือนกับใช้ futures นะครับ (เอ...หรือไม่ใช่)

แต่ถ้าใจผม จริง ๆ อยากคู่ futures มากกว่า ใช้ทุนน้อยดี

อย่างตอนนี้ ผมรอเด้งแรงๆ อยากทำอยู่เหมือนกัน เสียดายวันศุกร์ผมป๊อด  :oops:
ถ้าเป็นคุณ ตอนนี้อยากทำอะไรครับ

อยากรู้ว่า ถ้าลงหนักๆ เราผิดฝั่ง long futures แต่ถูกทาง option long put  เค้าคิด margin เพิ่มหรือเปล่า ผมไม่เคยโดนลากไกลๆเลย เคยเจอไหมครับ
^
Belffet

โพสต์ที่ 13

ผมไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

เคยเจอแต่ Short Put แล้วหุ้นลง 60-70 จุด เล่นเอาอ้วกเลย แต่พอดีทำกำไรสะสมไว้เยอะเลย trade off กันไป

แต่ถ้าโดนลากจริงๆ คงต้องโดนเรียก Margin ค่อนข้างชัวร์ครับ

ถามว่าตอนนี้อยากทำอะไร คำตอบคืออยากไปช้าๆครับ

เมื่อกี้ผมเพิ่งร่าง สูตร Excel ขึ้นมาชุดหนึ่ง โดยใช้ TDEX กับ การ Short Covered Call Options นี่แหละครับ

ผลสรุปที่ได้ก็ออกมาพอรับได้ครับ

1. ถ้าหุ้นขึ้น ผมต้องขาย TDEX ล้างพอร์ตเพื่อเอากำไรจาก TDEX มาชดเชยขาดทุนจาก Options จากนั้นด้วยตรรกะที่ว่าเมื่อหุ้นขึ้นมากๆแล้วมันจะค่อยๆลง ผมก็จะรอจังหวะใช้ทุนก้อนเดิมเข้าไปซื้อ TDEX ชุดใหม่แล้ว Short Call ใหม่

2. ถ้าหุ้นนิ่ง หรือ หุ้นลง ผมก็จะกอด TDEX ไว้ก่อน เพราะขาดทุนเป็นขาดทุนทางบัญชี จากนั้นก็เอา Premium ที่ได้ไปซื้อ TDEX เพิ่มเพื่อขยายพอร์ตครับ จากนั้นก็ Short Call ชุดใหม่ต่อเนื่องไปเลยเพราะยังไงก็ยังมีหุ้นอยู่

จากประสบการณ์อันน้อยนิดไม่กี่ปี ผมคิดว่า SET และ SET50 มีการขึ้นๆลงๆเป็นคลื่นเล็กๆอยู่ตลอดเวลา ถ้าเรารู้จักใช้โอกาสตรงช่วงนั้นหาประโยชน์แล้วรอวิกฤติลูกใหญ่แบบต้มยำกุ้งหรือแฮมเบอร์เกอร์ ผมคิดว่าก็เป็นกลยุทธ์ที่ฆ่าเวลาได้อย่างปลอดภัยพอสมควรน่ะครับ

ปล. แล้วสรุป MindTrick มาจากเพลงรึเปล่าครับ? :)
MindTrick

โพสต์ที่ 14

Belffet เขียน:.....
เมื่อกี้ผมเพิ่งร่าง สูตร Excel ขึ้นมาชุดหนึ่ง โดยใช้ TDEX กับ การ Short Covered Call Options นี่แหละครับ

ผลสรุปที่ได้ก็ออกมาพอรับได้ครับ

1. ถ้าหุ้นขึ้น ผมต้องขาย TDEX ล้างพอร์ตเพื่อเอากำไรจาก TDEX มาชดเชยขาดทุนจาก Options จากนั้นด้วยตรรกะที่ว่าเมื่อหุ้นขึ้นมากๆแล้วมันจะค่อยๆลง ผมก็จะรอจังหวะใช้ทุนก้อนเดิมเข้าไปซื้อ TDEX ชุดใหม่แล้ว Short Call ใหม่

2. ถ้าหุ้นนิ่ง หรือ หุ้นลง ผมก็จะกอด TDEX ไว้ก่อน เพราะขาดทุนเป็นขาดทุนทางบัญชี จากนั้นก็เอา Premium ที่ได้ไปซื้อ TDEX เพิ่มเพื่อขยายพอร์ตครับ จากนั้นก็ Short Call ชุดใหม่ต่อเนื่องไปเลยเพราะยังไงก็ยังมีหุ้นอยู่

จากประสบการณ์อันน้อยนิดไม่กี่ปี ผมคิดว่า SET และ SET50 มีการขึ้นๆลงๆเป็นคลื่นเล็กๆอยู่ตลอดเวลา ถ้าเรารู้จักใช้โอกาสตรงช่วงนั้นหาประโยชน์แล้วรอวิกฤติลูกใหญ่แบบต้มยำกุ้งหรือแฮมเบอร์เกอร์ ผมคิดว่าก็เป็นกลยุทธ์ที่ฆ่าเวลาได้อย่างปลอดภัยพอสมควรน่ะครับ

ปล. แล้วสรุป MindTrick มาจากเพลงรึเปล่าครับ? :)
ถ้า...
" วิกฤต = ลงแรงๆ = ขาดทุน tdex ไม่จำกัด "
อย่างนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถ้าถูก คือ รอ unlimit loss และติดหุ้น tdex ไม่รู้กี่ปี...ไม่รู้สึกแปลกๆหรอครับ น่าจะเป็นรอ unlimit gain หรือเปล่าครับ

ปล: ใช่ครับ  :D
^
Belffet

โพสต์ที่ 15

ผมเข้าใจประเด็นที่คุณ MindTrick ว่าไว้ครับ

ถ้าหากเป็นหุ้นรายตัว ผมคงคิดหนักกว่านี้ในการที่จะใช้วิธีนี้

แต่เพราะ TDEX อ้างอิงกับดัชนี SET50 ซึ่งข้อหนึ่งที่ผมเชื่อก็คือ แม้จะประสบกับวิกฤติใหญ่ๆ แต่ถ้าหากเงินเราเย็นพอและรู้จักเข้าซื้อเมื่อหุ้นเกิดวิกฤติ ไม่ช้าก็เร็ว SET50 จะกลับมาเหมือนเป็นวัฏจักรของมัน

ผมไม่เก่งเรื่องเดาตลาดน่ะครับ พูดตรงๆ เพราะฉะนั้นผมจึงคิดว่าจะเอา Options มาเป็นตัวเสริมเพื่อสะสม TDEX ให้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วรอรับเงินปันผลเป็น Passive Income

พูดอีกอย่างก็คือผมใช้การลงทุนใน Options เป็นเพียงตัวช่วยในการสะสมจำนวนหน่วย TDEX ให้มากขึ้น โดยไม่ต้องเพิ่มทุนหรือเพิ่มให้น้อยที่สุดน่ะครับ ไม่ได้ตั้งใจเทรด Options เป็นอาชีพ เพราะอย่างที่บอก ผมคาดการณ์ตลาดไม่เก่งเลย
Belffet

โพสต์ที่ 16

ปล. ผมเองก็ชอบศิลปินคนนี้นะครับ เพลงใหม่ (ที่ไม่ค่อยใหม่แล้ว) ของ Cullum ที่ cover เพลง Please don't stop the music ของ Rihanna นี่เข้าขั้นสุดยอดเลยครับ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 17

ผมได้ Forward mail มาจากคนรู้จักเพื่อเป็นอุทาหรณ์กับคนเล่น option

Belffet เขียน:  วันที่   28      พ.ค.  2553

เรียน ผู้เกี่ยวข้องทุกคน

ด้วยความรู้สึกเจ็บปวดที่เกิดจากการทำหน้าที่ของ Broker thai ที่เกิดขึ้นหลังจากเกิดการเผาบ้าน เผาเมือง ที่เลวร้ายสุดๆ แบบเหนือความคาดหมาย เหตุเกิดขึ้นในวันที่ คนไทยทั้งประเทศต้องร้องไห้อย่างเศร้าซึม ทั้งกระทบทางตรงและทางอ้อมต่อทุกคน  กระผมอยากพูดถึงความเสี่ยงในการลงทุนที่มีมากอยู่แล้วในการลงทุนตลาดตราสารอนุพันธ์ วันที่ 24 พ.ค. 2553 เปิดตลาดขึ้นมา ทุกคนรับทราบถึงหายนะที่เกิดกันทั้งประเทศอยู่แล้ว กระผมก็เตรียมรับมือกับการตกของหุ้นที่จะเกิดขึ้นอยู่แล้ว โดยพยายามลดพอร์ทให้เล็กลงตามลำดับ  แต่ด้วยความโชคร้าย กระผมถือสัญญาที่ต้องบริหารความเสี่ยงโดยวางเงิน มาร์จิ้นกับตลาดหลักทรัพย์ เพื่อจ่ายสำหรับ ผู้ซื้อสัญญา (Long Put) กับผม ในวันครบกำหนด กระผมลงทุนในตลาด Option ชึ่งมีสภาพคล่องน้อยมาก ทำให้การออกตัวเพื่อลดความเสียง ก็จะทำได้ลำบากมาก แต่ก็พยายามทำ จนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้น ในวันที่ 25 พ.ค. 2553 วันที่หุ้นตก ต่อเนื่องซึ่งผมมองว่าจะมีการ Rebound กลับ เพราะตกไปกว่า 40 จุด แล้วได้คุย กับ หัวหน้าฝ่ายอนุพันธ์ ที่คิดว่าเก่งที่สุดถึงแนวทางที่ จะรักษาสัญญาแล้วแก้ปัญหาการคิด margin ของport ว่าจะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ โดยขอสูตรคำนวณ เผื่อให้ทราบล่วงหน้า สำหรับกระผมเข่้าใจความเสี่ยงนั้นดี แต่ไม่สามารถรู้ว่าถ้าเกิดราคาset50 ตกลงมา marginจะเพิ่มเท่าไหร่ โดยคุยกับหัวหน้าอนุพันธ์ที่เก่งที่สุด ได้คำตอบคือไม่รู้ ต้องรอการคำนวณจากทางตลาด สิ่งที่ทราบมาว่านักลงทุนไทยรายย่อยที่ขายสัญญา ( short Put Option ) นั้นคิดคำนวณค่าความเสี่ยง 1.9 เท่า ส่วนสถาบัน คิดค่าความเสี่ยง 1.35 เท่า ต่างกันถึง 55 เปอร์เซ็นต์ ชึ่งผมร้องให้ช่วยคิดค่าความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับผมว่าถ้าset ตกมานะจุดนี้ ผมจะขาดทุนไปเท่าไหร่ ซึ่งจะได้ทราบล่วงหน้า แต่ก็ไม่มีคำตอบ ไม่ได่้ช่วยอะไหร่เลย แล้วบอกว่าขอคุยกับทางตลาดหลักทรัพย์ได้ไหมสำหรับการคิดค่าความเสี่ยง ก็ไม่บอกว่าคุยกับ ด็อกเตอร์ชื่ออะไร แสดงถึงความไม่จริงใจในการช่วยแก้ปัญหา ทั้งๆที่คุยกันต้ังแต่เช้าก่อนตลาดเปิด จนเหตุการณ์เกิด การบังคับขาย (Force Sale) ซึ่งตลาดไม่มีสถาพคล่องก็ทำได้เพียงเล็กน้อย จนหัวหน้า โทรมาถามว่าจะปิดสัญญาไหม หรือจะหาเงินมาเติมในเวลานั้น ประมาณ 6 แสนกว่า กระผมก็ทราบว่าในเวลานั้นหาไม่ทัน แล้วเสนอว่าให้ขายสัญญาออกมา จะให้market marker ปิดให้ ผมก็เลยพูดไปว่า ก็เสนอมาจะซื้อในราคาเท่าไหร่ที่รับได้ที่สมเหตุผล ในเวลานั้น ยิ่งใกล้หมดเวลากระผมยิ่งเสียเปรียบเพราะถ้าไม่เติมเงินmargin ทางบริษัทจะทำการปิดสัญญาเอง จนนาทีสุดท้าย กระผมก็ได้คุยกับทางหัวหน่้าที่ผมขอความช่วยเหลือ ว่าอย่างงั้นก็ ปิดไป 30 สัญญา ก่อนก็แล้วกัน  ปรากฏว่า เธอจากผู้รับฟังปัญหา ส่วมวิญญาณเสือร้าย เป็นผู้กระทำ (killer)ปิดสัญญา ไป291 สัญญา ซึ่งในขณะที่เธอโทรมาคุยว่าจะปิดสัญญานั้น ผมกำลังคุยกับผู้เชี่ยวชาญด้านอนุพันธ์ของตลาดหลักทรัพย์ถึงปัญหาการคำนวณมาร์จิ้น ผมได้บอกกับผู้เชี่ยวชาญท่านว่า เป็นพยานด้วยว่า เธอได้ทำอะไรลงไปในนาทีสุดท้าย ซึ่งผมรับไม่ได้ เธอทำการปิดสัญญาผมไป 291 สัญญา ใน20 นาที สุดท้าย ซึ่งปกติการซื้อขายต่อ strike price นั้นก็ไม่ถึง 100 สํญญา ต่อวัน ผลออกมา ผมก็ยังคงต้องหาเงินมาเติม 6 แสนกว่าบาท เหมือนเดิม ผมเจ็บปวด และมึนงงมาก เพราะผมสร้างพอร์ทนี้มาอย่าง บรรจงใช้เวลาเกือบ 2 เดือน อย่างค่อยเป็น ค่อยไป ยิ่งไปกว่านั้น เมื่อเปิดตลาดขึ้นมาในวันที่ 26พ.ค.53 ตลาด rebound ขึ้นมากว่า 10 จุด เธอโทรมาถามด้วยความกระหยิ่ม ชอบใจในการทำหน้าที่ของเธอ แล้วถามผมว่าจะทำอย่างไร ผมตอบแบบมึนงง แถมชอร์กแทบหมดตัว ว่าคุณช่วยผมอย่างไง ทำไมผมยังต้องจ่ายเท่าเดิม ก็เลยเสนอว่าถ้าปิดพอร์ท ปิดทุกสัญญา จะเหลือเงิน อีกประมาณ 1  แสนบาท ผมก็ตอบแบบงงมึน เหมือนโดนน็อค ว่าคุณเป็นคนทำผมแล้ว ก็ทำต่อไปเถอะ ปรากฎว่า ปิดเที่ยงครึ่ง โทรมาบอกว่า ผมเป็นหนี้บริษัท ประมาณ 1 แสน จาก เหลือเงิน 1 แสน ผมยิ่งงงหนักเข้าไปอีก เธอทำการปิดสัญญา 661  สัญญา ในเวลา 20 นาทีสุดท้าย ทั้งที่ตลาด Option แทบมีการเทรดกันวันหนึ่ง ไม่กี่ร้อยสัญญา เธอเก่งจริงๆ สมแล้วที่เป็นผู้เชี่ยวชาญที่ทำงานได้.....สุดๆๆ ผมหมดตัวทันทีในวินาทีนั้น 2  ล้านกว่าบาท สิ่งที่เกิดขึ้นมันเป็นการกระทำที่ป่าเถื่อนสุดๆ ของBroker ไทยที่เพียงแต่ตอบว่าทำตามกฎที่ว่างไว้ กฎไม่ใช่มีไว้สำหรับ ผู้ที่ซื้อLong และขายShort กันไม่ใช่หรือ นั้นมันหมายความว่าอย่างไร หรือ มันมีประโยชน์ทับซ้อน ที่ Broker นี้ ได้ประโยชน์จากค่าคอม แล้วกำไรจากการขาดทุนย่อยยับของนักลงทุนเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบ ไม่รู้ใครจะเข้าไปจัดการแก้ไข ตรวจสอบเพื่อให้ทุกคนทำงานอย่างมีจริยธรรม และให้บ้านนี้ เมืองนี้ จะได้อยู่กันอย่างสงบ สันติ มิให้คิดแต่ผลประโยชน์ทับซ้อน จึงทำงานไม่โปร่งใส โดยใช้ความเสียเปรียบเป็นฐานที่ตั้ง และกระเสือกกระสนหาเงินกันแบบบ้าคลั่ง ไร้ซึ่งคุณธรรม ทำได้ทุกรูปแบบเพื่อเงิน  

กระผมจึงขอวิงวอนผู้ที่เกี่ยวข้องมีอำนาจ หน้าที่ (มีคุณธรรม) ทุกฝ่่าย ตรวจสอบการกระทำดังกล่าว รวมทั้งนักลงทุนทุกท่านให้ระวัง ความจริงใจของBroker ของท่านนี้ด้วย ถ้ามีอะไรไร้ซึ่งความชอบธรรม ให้ช่วยกันแจ้ง แล้วให้ผู้มีอำนาจเข้าไปตรวจสอบ แก้ไข เพื่อวงการการลงทุนของไทยได้พัฒนาในทางที่ชอบธรรม สู้กับตลาดต่างประเทศได้ และเพื่อให้นักลงทุนไทยทุกท่าน อยู่ได้อย่างเป็นไท อีกทั้งบริษัม broker ของไทยก็ไม่ต้องถูก take over โดยต่างชาติอย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

ด้วยความรักและหวังดีต่อทุกคน

นักลงทุนภูธร (400030F)  
MindTrick

โพสต์ที่ 18

เคสข้างบนนี่ จะไปโทษคน force close ก็ไม่ถูกซะทีเดียว

มันมีกฎ อยู่ก่อนแล้วว่า ถ้าไม่เติมเงินต้อง force ยิ่งคนเล่น options ยิ่งต้องรู้ให้ลึกให้ดี แถมเราเซ็นเอง

เป็นผมๆ จะ โทษตัวเองก่อนเลย ที่ผิดทาง ครับ เทรดออปชั่นมาต้องรู้ว่ามัน extreme high risk, extreme high return

ถามจริงว่า นาทีนั้น จะเด้งกลับ จริงไหม ไม่มีใครรู้จริงหรอกครับ ถ้าเค้ารู้จริง วันที่ 25 มีเคอร์ฟิวอยู่ ตลาดทั่วโลกลงหนัก เค้าไม่ควร bet ทางขาขึ้น ไม่ควรมากขนาดนั้น

ต่อมา...โทษ คนคุยที่บอกว่า "ไม่รู้" ว่าต้องเติมเงินเท่าไหร่
อันนี้ควรปิดบััญชี ย้ายโบรก

ครับ
^
Belffet

โพสต์ที่ 19

[quote="PrasertsakK"]ผมได้ Forward mail มาจากคนรู้จักเพื่อเป็นอุทาหรณ์กับคนเล่น option

[quote="Belffet"]
PrasertsakK

โพสต์ที่ 20

[quote="Belffet"][quote="PrasertsakK"]ผมได้ Forward mail มาจากคนรู้จักเพื่อเป็นอุทาหรณ์กับคนเล่น option

[quote="Belffet"]
Belffet

โพสต์ที่ 21

ไม่ซีเรียสหรอกครับ ขำๆมากกว่า กระทู้นี้ไม่ค่อยมีคนเข้ามาอ่านเยอะมากมายน่ะครับ

ถึงคุณ MindTrick กลยุทธ์แบบของผมมีปัญหาตรงที่ ถ้าเกิดหุ้นลงเยอะ แล้วหมดอายุ จากนั้นกอด TDEX แล้ว Short Call ใหม่ At the money ที่ลงไปแล้วนั้น เกิดหุ้นขึ้นนิดเดียว ผมจะขาดทุนครับ ขาดทุนเยอะด้วย เพราะจะโดน Force ให้ขาย TDEX ขาดทุนครับ

ไม่แนะนำให้ใครทำแล้วนะครับ Model นี้
MindTrick

โพสต์ที่ 22

Belffet เขียน:ไม่ซีเรียสหรอกครับ ขำๆมากกว่า กระทู้นี้ไม่ค่อยมีคนเข้ามาอ่านเยอะมากมายน่ะครับ

ถึงคุณ MindTrick กลยุทธ์แบบของผมมีปัญหาตรงที่ ถ้าเกิดหุ้นลงเยอะ แล้วหมดอายุ จากนั้นกอด TDEX แล้ว Short Call ใหม่ At the money ที่ลงไปแล้วนั้น เกิดหุ้นขึ้นนิดเดียว ผมจะขาดทุนครับ ขาดทุนเยอะด้วย เพราะจะโดน Force ให้ขาย TDEX ขาดทุนครับ

ไม่แนะนำให้ใครทำแล้วนะครับ Model นี้
ขอบคุณครับที่มาแชร์
เป็นการดีที่หาจุดบอดเจอก่อน...หากไปเจอตอนเงินจริงจะซีดหนักครับ

ลองจัด zone เล่น แบ่งหน้าตัก แบบ kzm dsm ไม่แน่อาจจะรอดนะครับ ลองทอสอบดูครับ

เหล่านี้เป็นข้อดีของการทดลองวิทยาศาสตร์ที่เคยเจอมาในโรงเรียนครับ
สงสัย......ตั้งโจทย์ แล้วก็ทดสอบ วัดผล สรุป
แล้วก็  ปรับตัวแปรโจทย์ ทดสอบ วัดผล สุรป .....วนๆไปเรื่อยๆ

อาจดูเหนื่อย  ดูน่าเบื่อ แต่ไม่ขาดทุน...ถ้าทดลองแล้วใช้งานได้ กำไรอีก  :D

ไม่ว่าจะเป็น โมเดล ตัดสอนใจด้วย พื้นฐาน P/E intrinsic value หุ้นตามกราฟ ออปชั่น

ผมเอง ชอบเอาพวกนี้มาลองตั้งโจทย์ นำไปทดสอบได้หมด ....ขั้นตอนนี้กินเวลานาน..น่าเบื่อมาก ...ทดสอบจดๆ ทำซ้ำ ทำซาก

แต่ท้ายสุด ได้ผลลัพท์ที่โมเดลมันเวิร์ค มันแจกกำไรจนเบื่ออีก แถมกำไรนานครับ  จากนั้น นิ่งแล้วจะไม่มันส์ ไม่ได้ลุ้นเสียว หาเรื่องทดลองใหม่ ...กลับอยากเสียตังอีก...ฮ่าๆๆ :D

แถมการมาสอนคนอื่น ก็ได้บุญ จากการนำความรู้มาเผยแผ่ด้วย
ไม่ต้องกลัวว่า หากคนรู้เยอะ แล้วจะหมดทางทำมาหากิน เพราะ จะมีคนส่วนนิดเดียว ที่ทำตามได้ ตามกฎจักรวาล 80/20
แถมมีเพื่อนเล่น ด้วย ได้วอลุ่มเพิ่ม มีสภาพคล่องอีก win-win  เราก็เทรด เค้าก็เทรด สนุกด้วยกัน
^
Belffet

โพสต์ที่ 23

เห็นด้วยเลย

พูดตามตรงผมนั่งคุยกับ Options มาเป็นปีๆแล้วนะครับ ยังไม่เริ่มรอบใหม่เพราะยังไม่ชัวร์ในกลยุทธ์นี้

กลับมาที่เรื่องเดิม KZM กับ DSM ผมเคยพยายามลองศึกษาแต่ผมไม่รู้จะนำมาปรับใช้กับเรื่องยังไงน่ะครับ

อย่างไรก็ตาม เมื่อคืนผมนั่งคิดนอนคิดถึง Model เดิม สุดท้ายเจอกุญแจสำคัญครับ

กุญแจสำคัญของมันอยู่ที่ Strike Price เวลา Short Call ครั้งต่อไปหลังจากที่หุ้นลงหนัก เราจะต้อง Short ณ จุดที่ใกล้เคียงหรือ Out of the money นิดหน่อยจากต้นทุนเฉลี่ยใน Port ของเราเอง ไม่ใช่ที่ราคาตลาด ณ วันนั้น และต้อง Short ที่ Premium ที่สมเหตุสมผลด้วย ไม่ใช่ถูกเกินไป

เพราะฉะนั้นบางครั้งเวลาที่ต้นทุนเฉลี่ยเราสูงเกินไปเมื่อเทียบกับราคาตลาด เราก็ต้องพักใจ ไม่ Short ต่อ รอจนกว่าบอลจะเข้าทาง หุ้นขึ้นมาถึงระยะทำการแล้วจึง Short ไม่งั้นอาจเจ็บหนักได้

พิจารณาดูแล้ว เป็นกลยุทธ์ที่น่าเบื่อมากๆ และให้ผลตอบแทนแต่ละครั้งที่ต่ำ ในการตัดสินใจที่ต้องถูกต้องหลายๆครั้ง (คาดการณ์ว่าผลตอบแทนเฉลี่ยประมาณ 5% ต่อ 3 เดือน จากการตัดสินใจซื้อขาย Options และ TDEX ประมาณ 3-5 ครั้ง)
siebelize

โพสต์ที่ 24

เพิ่งเห็นกระทู้นี้
ไม่อย่างนั้นได้มาขอความรู้ พี่ๆนานแล้ว

ตอนนี้ผมกำลังวางโซน ทีเด็กซ์
แล้วทำ covered call อย่างนี้แหละครับ

แต่โซนไหนที่ยังไม่ได้ซื้อทีเด็กซ์ ก็ทำ Cash secured put เพื่อเข้าซื้อเหมือนกัน

รอบที่แล้ว เห็นชัดๆเลยว่า จังหวะในการขายออพชั่น สำคัญครับ  ถ้าวันไหนเขย่าแรงๆ จะเห็นได้ถึงจังหวะในการได้ราคาดีๆ
แต่ก็เป็นอย่างที่คุณ Belffet ว่าไว้ ว่า พรีเมี่ยมจะต้องคุ้มด้วย

ผมว่า ความเสี่ยงมากๆ คือกรณีที่ราคาทีเด็กซ์ ต่ำกว่าโซนเรามากๆ ซะจนขายคอลไม่ได้ หรือว่าขายไม่ได้ราคา ครับ   ผลตอบแทนในช่วงสัญญานั้นๆ ก็อาจจะต่ำหน่อย

ผมมองว่ากลยุทธ์นี้ ไม่มีขาดทุนนะครับ  มีเพียงแต่อาจจะเสียโอกาสในการทำกำไรสูงๆ เท่านั้น

ป.ล. ตอนนี้ผมรัน เคแซดเอ็ม อยู่ด้วยครับ  แล้วช่วงต้นปีที่ผ่านมา เคยได้คุยกับคุณมัดลี่ ถึงไอเดียการวางโซนประมาณนี้น่ะครับ
siebelize

โพสต์ที่ 25

MindTrick เขียน: ถ้าถูก คือ รอ unlimit loss และติดหุ้น tdex ไม่รู้กี่ปี...ไม่รู้สึกแปลกๆหรอครับ น่าจะเป็นรอ unlimit gain หรือเปล่าครับ

ถูกเผงเลยครับ

กลยุทธ์แบบนี้ ถือว่าเป็น กลยุทธ์แบบ limit gain ครับ

เพราะฉนั้น เขาจะไม่แนะนำให้รันระบบนี้เพียวๆครับ   :D
Belffet

โพสต์ที่ 26

ยินดีอย่างยิ่งที่คุณ siebelize เข้ามาร่วมวงด้วย

ที่ไม่แนะนำให้ใช้ Covered Call อย่างเดียว แปลว่าต้อง Long Put ประกอบด้วยใช่ไหมครับ?

การทำ KZM เข้าซื้อขายเป็นโซน ถ้างั้นแต่ละโซนต้องมี TDEX 20,000 หน่วย จะเป็นเม็ดเงินที่สูงเกินไปหรือเปล่าครับ?
siebelize

โพสต์ที่ 27

Belffet เขียน:ยินดีอย่างยิ่งที่คุณ siebelize เข้ามาร่วมวงด้วย

ที่ไม่แนะนำให้ใช้ Covered Call อย่างเดียว แปลว่าต้อง Long Put ประกอบด้วยใช่ไหมครับ?

การทำ KZM เข้าซื้อขายเป็นโซน ถ้างั้นแต่ละโซนต้องมี TDEX 20,000 หน่วย จะเป็นเม็ดเงินที่สูงเกินไปหรือเปล่าครับ?
ผม Short Put ในกรณีที่ต้องการ จะซื้อทีเด็กซ์เข้าโซนน่ะครับ แต่เหมือนกับว่า เอาพรีเมี่ยม มาเป็นส่วนลดในการซื้อ  
ถ้าราคาไม่ลงให้ซื้อเข้า ก็รอรอบหน้าเอาใหม่

ไม่เพียว หมายความว่า ให้เอาตัวนี้เป็นฐานครับ
แล้วกำไรที่ได้ ควรจะเอาไปลุยกะโมเดล ที่ Unlimit gain จะได้เป็นตัวเร่งผลตอบแทนรวมครับ

ส่วนมูลค่าของแต่ละโซน ประมาณนั้นครับ
Belffet

โพสต์ที่ 28

กลยุทธ์ของคุณ Siebelize ล้ำหน้าไปอีก2ก้าว เพราะการ Short Put สัญญาเดียวก็เท่ากับทำ Covered Call 1โซนแล้ว ผมเองลืมนึกตรงนี้ไปจริงๆ
siebelize

โพสต์ที่ 29

Belffet เขียน:กลยุทธ์ของคุณ Siebelize ล้ำหน้าไปอีก2ก้าว เพราะการ Short Put สัญญาเดียวก็เท่ากับทำ Covered Call 1โซนแล้ว ผมเองลืมนึกตรงนี้ไปจริงๆ

ตอนนี้ยัง แบเบาะ อยู่เลยครับ  :wink:

เคยมีคนบอกว่า Unlearn ยากกว่า Learn
ผมเริ่มเชื่อแล้วล่ะครับ
โดยเฉพาะ ความรู้ที่จะเอาไว้เอาตัวรอดในตลาดหุ้น  :lol:  :lol:

ดูๆเหมือนกว่าจะ ต้องดีท้อกซ เอาองค์ความรู้ที่ไม่สมบูรณ์ ออกไปอีกเยอะเลยครับ
siebelize

โพสต์ที่ 30

อัพเดตครับ :idea:

ในช่วงเดือนนี้ ผม วางแผน จะขายพุต มากกว่า ขายคอลล ในอัตราส่วน 2:1

แต่ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ต่อเนื่องจนถึงวันนี้  ตลาดง่อยมากๆ

ทำให้ไม่มีโอกาส ทำราคาได้ดีๆในทั้งสองขา

ก็เลยต้องรอ ต่อไปอีกครับ

แต่ ออพชั่น ราคาของมันจะลดลงเรื่อยๆ เทียบกับเวลา
เพราะฉนั้น ก่อนขาย เราเหมือนแข่งกับเวลา
แต่ถ้า ขายแล้ว เราอยู่ข้างเดียวกับเวลา ครับ
โพสต์โพสต์