ไม่ทราบว่ามีวิธีการลงทุนในพันธบัตรรัฐ โดยไม่เสียภาษีดอกเบี้ย

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ไม่ทราบว่ามีวิธีการลงทุนในพันธบัตรรัฐ โดยไม่เสียภาษีดอกเบี้ย

โพสต์ที่ 1

กำลังคิดว่าจะกันเงินบางส่วนลงในพันธบัตรครับ กะจะออมประมาณ 10% ของเงินเก็บจนเกษีนณ แต่เข้าใจว่าดอกเบี้ยที่ได้จากพันธบัตรนี่เราต้องเสียภาษีหัก ณ ที่จ่ายซึ่งจะเป็นการทำลาย value ตอนเริ่มออมเลยไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นที่ไม่ต้องเสียหรือชลอการเสียหรือเปล่าครับจะได้ใช้พลังของดอกเบี้ยทบต้นอย่างเต็มที่ ตอนนี้คิดออกสองสามวิธีแต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

1. หากซื้อเป็น zero coupon เราไม่ต้องเสียภาษีใข่หรือเปล่าครับ
2. พวกกองทุนที่เน้นลงทุนในพันธบัตรนี่ไม่ต้องเสียภาษีใช่หรือเปล่าครับ ดังนั้นหากเราซื้อกองทุน RMF ที่ไม่มีการปันผลเราจะได้ประโยชน์สองต่อ ได้ลดหย่อนภาษีและไม่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ย หรือจริงๆกองทุนก็ยังคงต้องเสียภาษี หากเป็นเช่นนั้นผมคงไม่เห็นประโยชน์ในการลงทุนกับกองทุนที่ต้องเสียทั้งภาษีดอกเบี้ยและค่าบริหารจัดการ

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดรบกวนแนะนำด้วยครับ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เข้าใจถูกต้องครับ RMF ตราสารหนี้ ไม่เสียภาษี และลดหย่อนภาษีได้ครับ
โพสต์โพสต์