ช่วยแนะนำกองทุนอสังหาฯ ให้หน่อยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baby Genius
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำกองทุนอสังหาฯ ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่ามีกองทุนอสังหาฯ กองไหนที่เข้าเกณฑ์ตามนี้บ้างไหมครับ

- free hold
- การันตีผลตอบแทนขั้นต่ำ 7 % ณ ราคาปัจจุบัน (มีแบบตลอดอายุกองทุนไหมครับ / หรือรับประกันมากที่สุดกี่ปี)
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เอามาฝากเป็นตัวอย่าง จากกระทู้ของคุณ yoyo ในห้องคลังกระทู้คุณค่า
yoyo เขียน: prop fund แต่ละตัวเก็บค่าเช่าเหมือนกัน.. แต่มันไม่เหมือนกันหรอกครับ..
Bigc Hmpro Cpall ค้าปลีกเหมือนกันมันยังไม่เหมือนกันเลย มีอีกหลายปัจจัยที่ทำให้หุ้นในกลุ่มเดียวกันแตกต่างกันไป เพราะเวลาเราวิเคราะห์หุ้น เราไม่ได้ดูแต่ปัจจัยอุตสาหกรรมเท่านั้น เราต้องวิเคราะห์ลึกไปถึงตัวธุรกิจ ความแข็งแกร่ง แนวโน้ม position ของแต่ละบริษัทด้วย นี่แหละครับเสน่ห์ของการลงทุน ไม่มีหุ้นตัวไหนในโลกเหมือนกันได้ 100% หรอกครับ

prop fund เป็นกลุ่มหนึ่งที่ผมชอบเอาไว้เป็นที่พักเงิน เพราะส่วนตัวไม่นิยมถือเงินสดเท่าไหร่ มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อหุ้น ถ้าหาหุ้นซื้อไม่ได้ก็เอามาซื้อ prop fund เพราะผมมองมันมีคล้ายๆการฝากเงินที่ให้ดอกเบี้ยสูง เพราะถ้าวิเคราะห์เลือกให้ถูกตัวผมว่าความเสียงของ prop fund นี่หลายๆตัวค่อนข้างต่ำ แต่ให้ผลตอบแทนที่สูงกว่าความเสี่ยงพอควร

ปัจจัยหลักที่ผมวิเคราะห์ prop fund คือสภาพคล่องครับ เพราะผมตั้งโจทย์ไว้แต่แรกแล้วว่าเอาไว้เป็นที่พักเงิน เพราะฉะนั้นสภาพคล่องควรจะสูง ผมกรองออกมาจากทั้งหมด เหลือน่าสนใจอยู่แค่ 3 ตัวเท่านั้นคือ CPNRF SPF TFUND  จริงๆก็ดีเหมือนกันครับ จะได้ไม่ต้องคิดวิเคราะห์กันเยอะ มีให้ 3 ตัวเท่านั้นแหละ

cpnrf ข้อเด่น คือ ความมั่นคงในการเก็บรายได้ผมว่าทำได้สูงที่สุด แนวโน้มการเติบโตก็มั่นคงที่สุด ปันผลต่อปีที่สูงที่สุด ข้อเสียคือเป็นกอง Lease hold คือเมื่อหมดอายุสัญญาเช่ามูลค่าก็จะเป็นศูนย์

spf ข้อเด่นคือ ราคามัน discount กว่าคนอื่นเค้าเยอะในขณะที่จ่ายปันผลได้ในระดับสูสีกับอีก 2 ตัวที่เหลือ เด่นอีกด้านคือมี การันตีค่าเช่าจากบางกอกแอร์เวย์ประมาณ 0.60 บาทต่อหน่วย หักค่าใช้จ่ายนิดหน่อยก็น่าจะได้ประมาณ 0.55 ต่อหน่วยได้ ข้อเสียเหมือน cpnrf ครับ เป็น lease hold และก็กำไรอาจจะผันผวนตามธุรกิจท่องเที่ยว แต่จะไม่ถึงกับแกว่งมากๆ เพราะมีรายได้ส่วนที่เป็น Fix อยู่พอสมควร

tfund ข้อเด่นคือ เป็น Free hold ก็ให้เช่ามันไปได้เรื่อยจนโรงงานหมดสภาพกันไปข้างล่ะครับ แต่จุดด้อยของ tfund ก็คือ ความสามารถในการขึ้นค่าเช่าผมว่าไม่สูงเท่าไหร่ และก็ผันผวนตามเศรษฐกิจมากกว่าตัวอื่นหน่อย ณ ราคา 9.55 นี่ ก็แพงกว่าเค้าเพื่อน

แต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป เลือกเอาตามความชอบครับ... บางทีผมคิดอะไรไม่ออก ก็ซัดมันทั้ง 3 ตัวเลย เวลาซื้อขายจะได้ยิ่งง่าย

ส่วนที่ถามเรื่องค่าเสื่อมเอาไปคิดเป็นรายได้... ผมว่าไม่ใช่มั๊งครับ
งบกองทุนอสังหานี่ดูง่ายๆเลยครับ... เก็บค่าเช่าได้เท่าไหร่ เป็นรายได้ จ่ายค่าบำรุงรักษาเท่าไหร่เป็นต้นทุน ส่วนที่เหลือคือกำไร แค่นี้เองครับไม่ต้องคิดมาก
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
sunsurn

sunsurn

โพสต์ที่ 3

แนะนำจขกท ออกแรงหน่อย ว่าสนใจกองไหน ให้ดูว่าบลจไหนดูแลกองนั้นอยู่

ให้เข้าเว็บของบลจนั้น  แล้วเข้าไปดูหนังสือชี้ชวนของกองอสังหามีทุกบลจจะทำให้ทราบว่ากอนั้นมีทรัพยสินอะไรบ้าง มีรายได้อย่างไร ประกันรายได้กี่ปี

จากนั้นไปดูงบการเงินจะทำให้ทราบว่าเงินค่าเช่าพอจ่ายที่เค้าประกันไว้หรือไม่ถ้าไ่ม่เจ้าของเดิมจะจ่ายเงินเข้ามาสมทบ

จากนั้นราคาที่คุณจ่ายจะกำหนดผลตอบแทนที่คุณได้รับผมว่ากองอสังหาเป็นอะไรที่เข้าใจงายมาก
sunsurn

sunsurn

โพสต์ที่ 4

ยกตัวอย่าง tfund ให้หาที่บลจบัวหลวง เดิมก่อตั้งโดยบลจอื่น

spf ให้หาที่บลจ นครหลวง

cpnrf เดิมอยู่ บลจ ทหารไทยต่อมาย้ายตามคุณโชติกามาอยู่ไทยพานิชย์
แต่ในเว็บของบลจไทยพานิชย์ไม่มีรายละเอียดมากให้ไปที่  www.cpnrf.com
doc_zodi

โพสต์ที่ 5

TLOGIS รับประกันผลตอบแทน 7% ต่อปี  :wink:
Baby Genius

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

พอดีได้ดูรายการสมาร์ทแพลนนิ่ง แล้วมีแขกรับเชิญมาแนะนำการลงทุนให้คุณปราย(พิธีกร30ยังแจ๋ว)ที่ไม่ชอบความเสี่ยงเลยฝากเงินธนาคารอย่างเดียว
เค้าเลยแนะนำให้แบ่งเงินไปลงทุนในกองทุนอสังหาฯดูก่อน 3%ของพอร์ท

แล้วบอกว่ามีตัวนึงที่ให้ผลตอบแทน 7% รับประกันโดยไทยพาณิชย์ ผมก็เลยสงสัยว่าคือตัวไหนน่ะครับ
MANEKI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

[quote="doc_zodi"]TLOGIS รับประกันผลตอบแทน 7% ต่อปี
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

[quote="MANEKI"][quote="doc_zodi"]TLOGIS รับประกันผลตอบแทน 7% ต่อปี
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

TFUND ฟันธงครับ ระยะยาวดีนะครับ มีกองทุนคอยช้อนๆ ดัน ๆด้วย สภาพคล่องดี
kornjackrit

โพสต์ที่ 10

รบกวนถามนิดนึงนะครับ
กองทุนอสังหาีริมทรัพย์เครดิตภาษีได้หรือเปล่าครับ ??

ขอบคุณมากครับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์