ARO

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

ARO

โพสต์ที่ 1

ผมเลียนแบบ 100 คน 100 หุ้นนะครับ... มีใครเคยดูกันบ้าง ช่วยมาให้ความเห็นหน่อยเร็ว

aro ทำธุรกิจเสื้อผ้าวัยรุ่นราคาถูก ถ้าใครเคยเห็นเสื้อผ้าจะมา style คล้ายพวก American Eagle หรือ Abercombie

High light
1. ROE ย้อนหลัง 10 ปี 44.3% - 5 ปี 42.5% - 3 ปี 46.9%

2. หนี้สินไม่มีเลย มีเฉพาะเจ้าหนี้การค้า cash flow ดีมาก เพราะขายเป็นเงินสด แล้วจ่ายเป็นเครดิต

3. รายได้โตอย่างต่อเนื่องยาวนาน Growth 10 ปี 28% 5 ปี 21% 3 ปี 16%

4. eps โตเร็วกว่ารายได้ครับ Growth 10 ปี 42% 5 ปี 29% 3 ปี 30%

5. บริษัทมี Same store sale โตต่อเนื่องติดต่อกัน 10 ปี โดยไม่มีปีไหนลดเลย (เมื่องนอกเค้าใช้ Comparable sale หรือย่อๆว่า Comp sale แทน Same store sale)

6. เนื่องจากเงินเหลือ บริษัทก็เลยซื้อหุ้นคืนเรื่อยๆ เพิ่งมาเน้นๆช่วงปีหลังๆ นี่แหละครับ คงเห็นแล้วว่าการโตด้านสาขาเยอะๆคงยากขึ้น เลยแทนทีจะเอาเงินไปขยายสาขาเยอะให้มันกินกันเอง ก็เอามาซื้อหุ้นคืนแทน เพราะราคาหุ้นดูจะต่ำกว่าที่ควรเหลือเกิน

7. ล่าสุด บริษัทเพิ่งปรับเป้ากำไร Q4 เพิ่มขึ้นจาก 1.31-1.32 เป็น 1.41-1.42 ถ้าคิดเป็นกำไรเต็มปีก็ประมาณ 3.40-3.41 ของงวดสิ้น ม.ค. 2010 (บริษัทปิดงบไม่ตรงกับชาวบ้านเค้า - ช้ากว่าชาวบ้านเค้าเดือนนึง)

8. ราคาหุ้นตอนนี้ประมาณ 32-33 คิดเป็น p/e ประมาณ 9-10 เท่า ในขณะที่กลุ่มร้านเสื้อผ้ามี p/e เฉลี่ยที่ 19 เท่า

9. ปีหน้าถ้าโตผมประเมินกำไรโตประมาณ 10-15% .. คร่าวๆจากสาขาโตซัก 5% แล้ว Comp โต 5% ก็น่าจะโตได้ซัก 10% ส่วนเผื่อ 5% ก็กรณี NPM เพิ่มนิดหน่อย ก็ได้กำไรประมาณ 243-255 ล้านเหรียญ

10. จำนวนหุ้น ณ ปัจจุบันมี 62.7 ล้านหุ้น บริษัทเพิ่งเพิ่มวงเงินซื้อหุ้นคืนอีก 250 ล้าน ถ้าใช้ครบก็จะเหลือหุ้นประมาณ 57.2 ณ ปัจจุบัน บริษัทมี w 0.89 option 0.83 และ option อะไรอีกตัวไม่รู้จัก 0.46 ก็จะได้ Fully Dilute ที่ 64.88 ล้านหุ้น และถ้าใช้วงเงินที่เพิ่งเพิ่มมาซื้อหุ้นครบก็จะ Fully Dilute เหลือ 59.38

11. จากข้อ 9 และ 10 เอากำไรที่ประเมินงวดปี 2011 มาหารจำนวนหุ้นก็จะได้ eps ประมาณนี้
---------- case 1: บริษัทไม่ได้ซื้อหุ้นคืนเพิ่ม eps = 3.75-3.92 , p/e 8.29-8.67
---------- case 2: บริษัทซื้อหุ้นคืนครบวงเงิน eps = 4.09-4.29, p/e 7.58-7.95

Valuation
ไม่รู้จะให้ p/e กันเท่าไหร่ดีหว่า.... ส่วนตัวผมให้ 15 เท่านะ เดาๆเอามั่วๆ จาก ROE สูงขนาดนี้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

ARO

โพสต์ที่ 2

Other information
- Market share สำหรับปี 2009 กลุ่มเสื้อผ้าอายุ 14-17 ปี
ผู้หญิง ARO อยู่อันดับ 1
ผู้ชาย ARO อยู่อันดับ 3 แพ้ American Eagle กับ Hollister

- บริษัทกำลังขยาย Brand ใหม่.. ps. from aeropostale มี Potential 500 สาขา
- ร้านสาขา Brand AERO มีประมาณ 900 ปลายๆ อาจจะถึง 1000 แล้วยังไม่แน่ใจ
- กำลังลงทุน Supply Chain เพิ่มเพื่อเพิ่ม Margin
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

ARO

โพสต์ที่ 3

:)
It's earnings that count
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ARO

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากน่ะครับสำหรับข้อมูล ขอรับไปศึกษาน่ะก่อนน่ะครับ
tok

ARO

โพสต์ที่ 5

น่าสนใจครับ ROE , ROA, ROI สูงจริงๆ เดินผ่าน AEROPOSTALE ในห้างบ่อยๆ นึกไม่ถึงว่าอัตราส่วนทางการเงิน จะดีขนาดนี้ วันหลังต้องแวะเข้าไปดูหน่อย

คุณ yoyo ไปเจอหุ้นนึ้ได้อย่างไรครับ ใช้เวปไหนในการกรองหุ้นครับ:?:
yoyo

ARO

โพสต์ที่ 6

tok เขียน:น่าสนใจครับ ROE , ROA, ROI สูงจริงๆ เดินผ่าน AEROPOSTALE ในห้างบ่อยๆ นึกไม่ถึงว่าอัตราส่วนทางการเงิน จะดีขนาดนี้ วันหลังต้องแวะเข้าไปดูหน่อย

คุณ yoyo ไปเจอหุ้นนึ้ได้อย่างไรครับ ใช้เวปไหนในการกรองหุ้นครับ:?:
พี่ tok มีโอกาสเข้าร้านเค้า ถ้ามีแนวโน้มดีไม่ดีอย่างไร อย่าลืมทักผมด้วยนะครับ ผมก็เล่นไปแบบมั่วๆดูแต่ตัวเลข ไม่ค่อยรู้จักมันจริงเท่าไหร่

กรองหุ้นยังไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ อาศัยลอกหุ้นเอาจากเพื่อนที่เค้ากรองกันมาก่อนรอบนึง แล้วมากรองต่ออีกที แค่นี้ก็มีหุ้นให้อ่านอีกหลายตัวเลยครับ อ่านตามไม่ทันซะที
สถาปนิกต่างดาว

ARO

โพสต์ที่ 7

ขอถาม yoyo หน่อยครับ
high light ๑๑ ข้อข้างต้นนั้น
ใช้เป็นหลักพิจารณาหุ้นเมืองไทย ได้หรือเปล่าครับ
หรือมีอะไรต้องเพิ่มเติมอีก

แฮ่ ถามเพราะเคยเห็น yoyo เขียนว่าต้องเริ่มต้นกับหุ้นต่างประเทศ
พอดีผมเพิ่งเริ่มต้นหุ้นเมืองไทย เลยขอความรู้ด้วยครับ:lol:

ขอบคุณครับ
ลงทุนแบบ อาร์ตๆ
yoyo

ARO

โพสต์ที่ 8

สถาปนิกต่างดาว เขียน:ขอถาม yoyo หน่อยครับ
high light ๑๑ ข้อข้างต้นนั้น
ใช้เป็นหลักพิจารณาหุ้นเมืองไทย ได้หรือเปล่าครับ
หรือมีอะไรต้องเพิ่มเติมอีก

แฮ่ ถามเพราะเคยเห็น yoyo เขียนว่าต้องเริ่มต้นกับหุ้นต่างประเทศ
พอดีผมเพิ่งเริ่มต้นหุ้นเมืองไทย เลยขอความรู้ด้วยครับ:lol:

ขอบคุณครับ
ใช้เป็นหลักได้ป่าว.. อืม ใช้ได้บางส่วนครับ ผมไม่ได้มีหลักการเป็นข้อๆอะไรขนาดนี้ในการวิเคราะห์ ก็อ่านๆไปเรื่อย อันไหนเด่นก็รวมๆไว้เท่านั้นเองครับ

เพิ่มข้อ 12. ให้อีกข้อ อันนี้เป็นข้อด้อย
12. ผู้บริหารถือหุ้นน้อย และช่วงหลังๆขายหุ้นกันออกมาหลายคนเลย ขายแบบมีนัยสำคัญด้วย แล้วก็มีการเปลี่ยน CEO ... เป็นการเปลี่ยนแปลงที่ผมก็คาดเดาไม่ไดเหมือนกันว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร.. แต่ถือว่าเป็น Sign ที่ควรจะระวังไว้ด้วย
tanateyupa

ARO

โพสต์ที่ 9

คุณyoyoเข้าเวปบอร์ดไหนครับที่ช่วยกันกรองหุ้นได้ออกมาขนาดนี้ ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์