พันธบัตรออมทรัพย์ ธ.ประเทศไทย นี่ทำหวั่นไหวเหมือนกันนะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

พันธบัตรออมทรัพย์ ธ.ประเทศไทย นี่ทำหวั่นไหวเหมือนกันนะ

โพสต์ที่ 1

ทำให้การวางแผน ระยะปานกลาง เราไขว้เขวเลย

ผลตอบแทนไม่เลวเลย โดยเฉพาะ 7 ปี

ดูเอาตามลิงก์ครับ

http://www.kasikornbank.com/k/f/Base/KB ... 0final.pdf

มีความเห็นกันยังไงดีครับ จัดพอร์ตยังไงดี เอาแบบระยะยาว 7 -10 ปี... :8)
Paul VI

โพสต์ที่ 2

ส่วน แบบ 4 ปี ดอกเบี้ย 3.5 ต่อปี... :8)
Paul VI

โพสต์ที่ 3

คำนวณแล้ว ถ้า ถือ 7 ปี
ปี 1-2 3%
ปี 3-4 4 %
ปี 5-6 5 %
ปี 7 6 %

คำนวณเฉลี่ยปีละ 4.2857 หักภาษี เหลือ 3.6428

ดูแล้ว ผมว่าไม่เยอะ ถ้าเทียบปันผล บริษัท ที่มีประวัติ จ่ายแบบ แน่ๆนอนๆ สม่ำเสมอแล้ว ลงทุนหุ้นคุ้มกว่า

แต่ถ้าถือไว้เป็น ตัวกระจายความเสี่ยง ซัก 5 % ของพอร์ต น่าจะพอได้ เพราะก็น่าจะมากกว่า เงินเฟ้ออยู่ แถมเอาไปเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันได้

พวกเราคิดว่าไงดีครับ ขอความเห็นหน่อย... :8)
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

7 ปี 4.2 %
ถ้าคนเงินเย็นคนไม่ลงทุนหุ้น คุ้มที่สุดแล้วครับ

ผลตอบแทน 7 ปี กองทุนรวมไปซื้อยังได้แค่ 3.5%หักค่าบริหารพอร์ต 0.7%
เหลือแค่ 2.8%
http://www.thaibma.or.th/price_yield.html
I_LOVE_RISK

โพสต์ที่ 5

มันก็เยอะอยู่ถ้าเทียบ Riskfree ที่คนธรรมดาอย่างเราจะซื้อได้
แต่ถ้าผมเลือก ขอลงหุ้นกู้ หรือ LTF ดีกว่า
teetotal

โพสต์ที่ 6

ลงไปสัก 4 ล้าน ใน รุ่นอายุ 7 ปี
ช่วง ดอก 3% ดอกปีละ 120000
เดือนละ 10000
ถ้า เงินเฟ้อ ไม่โตจนก๋วยเตี๋ยวชามละ 100 บาท
ก็อยู่ได้แล้วครับ
พอเป็น 4 %
เดือนละ 4% จอกปีละ 160000
เดือนละ 13,000 บาท
พอเป็น 6%
เดือนละ 20,000 บาท

ออกไปทำเกษตรพอเพียง
โพสต์โพสต์