กองทุน US Equity Fund ของ Tisco

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

กองทุน US Equity Fund ของ Tisco

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบท่านใดสนใจกองทุนนี้อยู่บ้างครับ คิดว่าtiming ช่วงนี้เป็นยังไงครับ เห็นหลังๆมานี้ทาง Tisco ค่อนข้างประสบความสำเร็จกับกองทุนต่างประเทศขึ้นเรื่อยๆ แว่วๆมาว่ากำลังพัฒนาระบบเพื่อเปิดให้เทรดต่างประเทศได้ในเร็วๆนี้

http://www.stockwave.in.th/index.php/to ... -pr-280709
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

กองทุนหุ้นต่างประเทศของทิสโก้ ทุกกองลงทุนเลียนแบบดัชนีครับ  
ผมมี กองทุนหุ้นจีน-อินเดีย อยู่สัดส่วนหนึ่ง    

ความเห็นโดยรวมคือ
- ผลตอบแทนพอๆกับดัชนี  
- ค่าธรรมเนียมซื้อขายกองทุน(1 % of nav) ถือว่าไม่แพงและก็ไม่ถูก เมื่อ
  เทียบกับ บลจ. อื่นๆ

ปล. ลองสำรวจหุ้นภูมิภาคอื่นไปพลางๆด้วยไหมครับ  ผมคิดว่า นอกจากอเมริกาที่ดัชนีขึ้นไม่มาก  แล้วก็ P/E ratio ไม่สูง  น่าจะยังมีหุ้นตลาดเกิดใหม่ที่อื่นที่เข้าข่ายนี้อีกนะครับ    

**  อ่านข้อมูลทางเศรษฐกิจของประเทศที่จะไปลงทุนย้อนหลัง สัก 1 ปี ก็ดีนะครับ (ได้เห็นสภาพทั้งก่อนเกิดวิกฤตจนถึงหลังวิกฤต)
**  ผมคิดว่า stimulus package ของรัฐบาลในแต่ละประเทศยังเป็นหัวใจสำคัญของการฟื้นตัวของดัชนีหุ้นของเขา  
** หากสามารถรู้ได้ว่า สัดส่วนใหญ่ของดัชนีหุ้นเป็นอุตสาหกรรมกลุ่มไหน
ยิ่งดีครับ  ซึ่งเมื่อรู้แล้ว ค่อย search หาข่าวเกี่ยวกับอุตสาหกรรมนั้นๆ ว่า
ตอนนี้มีการปรับตัวไปในทางที่ดีขึ้น หรือว่า ชะงักงัน
โพสต์โพสต์