หลักการคัดหุ้นต่างประเทศ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้เพื่อนๆมีหลักในการคัดเลือกหุ้นที่ต่างประเทศอย่างไรบ้างครับ ลองเอามาแชร์กันดูนะครับ

สำหรับตัวผมเอง ถ้าเป็นหุ้นในประเทศ ส่วนมากผมจะโฟกัสการลงทุนในหุ้นสามสี่ตัวแรกที่มั่นใจมากๆ และอย่างมากอีกสัก5-6ตัวที่ถือตัวละ3-5%ไว้ติดตาม แต่ผมว่าการคัดหุ้นต่างประเทศ ผมมีแนวคิดที่แตกต่างจากการเลือกหุ้นในไทยพอสมควร อาจเป็นเพราะเหตุผลอยู่สองข้อดังนี้

ข้อแรกคือ ผมคิดว่าข้อมูลข่าวสารที่จะทำให้เรารู้จริง สัมผัสถึงตัวตนจริงๆของบริษัทนั้นๆยากพอสมควร เราจึงเป็นรองเขาในด้านข้อมูลข่าวสารนี้ การโฟกัสในสิ่งที่ไม่รู้จริงจึงเสี่ยงเกินไป

ข้อสองคือ ในไทยการที่ผมจะหาหุ้นที่จะโตต่อเนื่องปีละ10-20%ตลอดสัก10-20ปีคงจะเป็นเรื่องยากกว่ามาก แต่ในตลาดอเมริกา ผมเห็นหุ้นประเภทนี้อยู่เยอะพอสมควร

โดยเฉพาะในข้อสองที่ทำให้ผมไม่ต้องไปรู้ลึกในแต่ละธุรกิจมากๆ แต่มีกระจกมองหลังที่ยาวเป็นสิบปีให้เห็นว่าที่ผ่านมาเขาทำได้ดีเพียงใด และหน้าที่เราคือ มองภาพใหญ่ๆคาดเดาว่าธุรกิจนั้นๆในอนาคตยังจะดีต่อเนื่องหรือไม่อย่างไรมากกว่า

ถ้าจะยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นท่านสามารถซื้อBIGC CPALL MINT BH BGH และอีกหลายๆตัวที่ไม่ต้องไปยุ่งกับรายละเอียดกลยุทธ์ของเขาสักเท่าใด
(แล้วทำไมผมไม่เลือกหุ้นสี่ห้าตัวข้างบนที่ว่าหล่ะ ทำไมต้องไปเลือกหุ้นที่ไกลตัวมากขนาดนี้..............คำตอบคือ ราคาที่เทรดตอนนี้ของหุ้นต่างประเทศหลายตัว มีการเทรดต่ำกว่าที่มันควรจะเป็น เช่น ราคา ณ.ตอนนี้เชื่อไหมว่า วอลมาร์ต เทรด PE เท่าๆกับ บิ๊กซี หรือหุ้นที่โตเฉลี่ย10-15%ต่อปีย้อนหลังเกือบ10ปี กำไรช่วงนี้ก็ไม่ตก แต่เทรดPEที่ประมาณ15เท่า จากในอดีตที่25เท่าเป็นต้น เมื่อเทียบกับเมืองไทย หุ้นsuper brand บ้านเราจะติดปัญหาในการเติบโตที่จำกัดมากกว่า)

ทำให้ผมใช้การกระจาย โดยคัดเลือกจากงบการเงินย้อนหลัง(คัดเลือกเชิงปริมาณ)ก่อนการคัดเลือกเชิงคุณภาพ โดยกระจายอยู่ในสี่กลุ่มอุตสาหกรรมและคิดว่าเงินที่แบ่งไป(สมมุติ10%ของพอร์ต)เป็นหุ้นในนามหุ้นต่างประเทศเพียง1ตัว(ที่จริงตอนนี้มีอยู่16ตัว และมีที่ติดตามดูอีกประมาณ15ตัวที่ต่อราคาอยู่)

วิธีนี้อาจจะทำให้เหนื่อยมากขึ้น แต่ผมว่าความเครียดจะลดลงพอสมควรเลยครับ :wink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบพี่นริศ แบ่งพอร์ทในการลงทุน (ที่วางแผนไว้ก้ได้นะครับพี่) ว่าจะลงทุนในประเทศเท่าใด และ ต่างประเทศเท่าใดครับ ขอบคุณมากมากครับ
Small Details Make a Big Difference
naris

โพสต์ที่ 3

sai เขียน:ไม่ทราบพี่นริศ แบ่งพอร์ทในการลงทุน (ที่วางแผนไว้ก้ได้นะครับพี่) ว่าจะลงทุนในประเทศเท่าใด และ ต่างประเทศเท่าใดครับ ขอบคุณมากมากครับ
เนื่องจากพี่จะลงทุนตามความมั่นใจ เลยคิดว่าช่วงแรกนี่น่าจะราวๆ10-15%ของพอร์ตครับ จนกว่าคิด่าเรารู้อะไรดีมากๆ และ เจอหุ้นถูกๆ และ รู้วิธีหาทางเอาเงินที่กำไรกลับโดยไม่เสียภาษีกำไรที่เรทสูงสุดที่40%ครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
thnd
ผู้ติดตาม: 0

India Stock

โพสต์ที่ 4

Hello P Naris,

I am livingin Delhi India and try to larn how Indian stock market are doing...I can see some growth and interesting stock but need to learn more before going in to it.
May be you have some advises../? ?  Thank you...
ซากคน

Re: India Stock

โพสต์ที่ 5

[quote="thnd"]Hello P Naris,

I am livingin Delhi India and try to larn how Indian stock market are doing...I can see some growth and interesting stock but need to learn more before going in to it.
May be you have some advises../? ?
naris

โพสต์ที่ 6

หุ้นที่พี่สนใจจะอยู่ในกลุ่มที่กำไรที่ผ่านมาค่อนข้างเป็นเส้นตรง ไม่เป็นพาราโบราครับ :lol:

หุ้นที่ซื้อไปแล้วมี13ตัวดังนี้ครับ

ESI
ARO
APOL
GOOG
HUM
LH
ABT
ESRX
WAG
EBAY
BWLD
HRS
STJ

คัดจากงบล้วนๆแล้วค่อยมาตามติดเนื้อในเขาว่าเป็นอย่างไร
ซากคน

โพสต์ที่ 7

naris เขียน:หุ้นที่พี่สนใจจะอยู่ในกลุ่มที่กำไรที่ผ่านมาค่อนข้างเป็นเส้นตรง ไม่เป็นพาราโบราครับ :lol:
คัดจากงบล้วนๆแล้วค่อยมาตามติดเนื้อในเขาว่าเป็นอย่างไร
:oops:  ผมซื้อผ่านกองทุนรวมครับ พี่นริศ  เลยมีแต่ปลาตัวใหญ่ๆๆ กลิ่นตุๆๆ   อยู่หลายตัว     แหะ  แหะ  ยอมรับว่าปีก่อน ซ่ามาก เลยเจอปลาพวกนี้รวมหัวกันพุ่งชนเรือผมเกือบล่ม

ขออภัยครับ ที่นำปลาด้อยคุณภาพ มาทำให้บรรยากาศเสีย   :cry:
naris

โพสต์ที่ 8

Voldtrest เขียน:
:oops:
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 9

naris เขียน:หุ้นที่พี่สนใจจะอยู่ในกลุ่มที่กำไรที่ผ่านมาค่อนข้างเป็นเส้นตรง ไม่เป็นพาราโบราครับ :lol:

หุ้นที่ซื้อไปแล้วมี13ตัวดังนี้ครับ

ESI
ARO
APOL
GOOG
HUM
LH
ABT
ESRX
WAG
EBAY
BWLD
HRS
STJ

ขอลอก เอ๊ย ขอรับไปศึกษาต่อนะครับ ขอบคุณมากครับ :)
It's earnings that count
ซากคน

โพสต์ที่ 10

naris เขียน:
เพียงแต่ความรอบรู้ในแนวลึกๆเกี่ยวกับโครงสร้างธุรกิจของเขาพี่ไม่มี พี่เลยต้องกระจายความเสี่ยงจากกระจกมองหลัง และดูในสิ่งที่มันเปลี่ยนแปลงยากๆ ถ้ามีคนรู้จริงพี่ว่าโฟกัสในกลุ่มวัฎจักรน่าจะกำไรเยอะกว่าครับ
ผมเองมีโอกาสได้ใช้ วิธี screen หุ้นจากงบการเงินย้อนหลังหลายปี เลือกเอาแต่ defensive stock  ตอนที่ตลาดร่วงแรงๆปีที่แล้ว  เข้าตลาดหุ้นไทยครั้งแรกครับ  ส่วนเงินลงทุนเป็นของคุณพ่อ กลัวเจ๊ง เลยไม่กล้าบู๊เหมือนพอร์ตส่วนตัวครับ  :oops:  

สำหรับหุ้นไทยตอนนี้  ผมตั้งใจว่าจะไปศึกษาหลักการประเมินมูลค่าให้เข้าใจถ่องแท้ก่อน  จะได้ไม่ซื้อของแพงเกินไป    

ปล.

ผมเล่นกองทุนหุ้นต่างประเทศอยู่ 2 ปี ก่อนเข้าตลาดหุ้นไทยครับ
ยอมรับว่ามีความกล้ามากกว่าความรู้  :oops:  

การเขียนเสนอข้อมูลหุ้นรายตัวครั้งนี้  เป็นครั้งแรกในชีวิตของผมครับ
หากมีท่านที่สนใจหุ้นดังกล่าว  อย่าลืมนำข้อมูลไปเทียบกับข้อมูลจริงด้วยนะครับ เพราะตอนนี้อาจเปลี่ยนไปแล้ว และอาจมีความคลาดเคลื่อนได้ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 11

ขอส่งตัวนี้เข้าประกวดครับ..
ผมยังไม่ได้ดูละเอียดเลย แต่คิดว่าน่าสนใจครับ

http://finance.yahoo.com/q?s=ppd
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 12

ESI
ARO
APOL
GOOG
HUM
LH
ABT
ESRX
WAG
EBAY
BWLD
HRS
STJ

เป็นหุ้นเกี่ยวกับทางแพทย์พอสมควรเลย แล้วก็เหมือนเป็นธุรกิจที่มีตลาดในอเมริกาด้วย อยากรู้ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรกับ healthcare reform ที่กำลังเสนอ ผ่าน หรือ ไม่ผ่าน มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
naris

โพสต์ที่ 13

เป็นเพราะข่าวนี้กลุ่มการแพทย์ที่เทรดกัน25-30เท่าลงมาสิบต้นๆถึงกลางๆทั้งนั้น ผมเลยคิดว่าเขารับข่าวแล้วพอสมควร และบางตัวน่าจะไม่มีผลกระทบเลย แต่บางตัวคงมีบ้าง
ตัวที่คงโดนกระทบโดยตรง เช่นHUMที่ลงมาเทรดเหลือประมาณ5เท่า และตอนผมซื้อนั้นราคาใกล้เคียงเงินสดที่มีเลยทีเดียว ส่วนในร้านขายยาทั้งWAG ESRX ผมว่าคงไม่กระทบครับ ซื้อถูกก็ขายถูก ซื้อแพงก็ขายแพง
ส่วนเครื่องมือแพทย์เช่นSTJ ขายต่างประเทศด้วย และคนรวยอีกต่างหาก น่าจะไม่กระเทือน มีLHที่ยังดูไม่ออกว่าค่าตรวจแล็ปนี้จะโดนไหม แต่เขาก็แข็งแกร่งและใหญ่อันดับสองของUS และสุดท้ายยาABT มียอดขายต่างประเทศและอาหารเสริมค้ำไว้อยู่

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกไหมครับ พี่BSLมีอะไรแนะนำเชิญได้นะครับ เผื่อจะทำให้ผมปรับพอร์ตบางตัวออกไป
ขอบคุณครับ
naris

โพสต์ที่ 14

yoyo เขียน:ขอส่งตัวนี้เข้าประกวดครับ..
ผมยังไม่ได้ดูละเอียดเลย แต่คิดว่าน่าสนใจครับ

http://finance.yahoo.com/q?s=ppd
อืม. ดูคร่าวPE ก็ถูก รายได้ก็เรื่อยๆ

แต่โยไม่น่าชอบนะ รายได้4ปีที่ผ่านมาโตเฉลี่ย5% กำไรโตเฉลี่ย10%
เดี๋ยวต้องไปแกะต่อ จะมีcatalystว่าจะโตไปทางไหน โยถึงสนใจ
yoyo

โพสต์ที่ 15

naris เขียน: อืม. ดูคร่าวPE ก็ถูก รายได้ก็เรื่อยๆ

แต่โยไม่น่าชอบนะ รายได้4ปีที่ผ่านมาโตเฉลี่ย5% กำไรโตเฉลี่ย10%
เดี๋ยวต้องไปแกะต่อ จะมีcatalystว่าจะโตไปทางไหน โยถึงสนใจ
พี่ลองดู roe roa สิครับ.... เห็นแล้วอึ้งว่าทำได้ไง ไม่ใช่แบบชั่วคราวด้วยนะครับ ดูย้อนไป 3 ปีก็ทำได้สูงจนน่าอึ้ง เห็นตัวเลข เห็นชื่อธุรกิจแล้วผมนึกถึง H&R Block ของ Buffett

ถ้าบริษัททำ Cashflow ได้ sustain ระดับนี้จริงๆ และถ้าไม่ติดว่าขนาดมันเล็กไป ผมว่า Buffett ต้องซื้อแหง๋ๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 16

กลัวพี่ไม่มีการบ้านให้ทำ.. ช่วยเพิ่มให้อีก lot ใหญ่
คัดมาแบบหนังสือ little book that beats the market คือ roa สูงๆ p/e ต่ำๆ แต่จำเป็นต้องใช้วิจารณากรองหุ้นที่ดีชั่วคราวออก เหลือแต่หุ้นที่ roa สูงสม่ำเเสมอ แต่ p/e ต่ำชั่วคราว ถึงจะเป็นกลุ่มหุ้นที่สวยขึ้น

Top 50 companies with a minimum market cap. of 50 million
            Company Name (in alphabetical order)TickerMarket Cap
                       ($ Millions)Price FromMost Recent
                       Quarter Data
                       Allied Healthcare International Inc.AHCI91.3206/2203/31
                       Amedisys IncAMED844.7506/2203/31
                       Bio-Imaging Technologies Inc.BITI50.5306/2203/31
                       Broadridge Financial Solutions IncBR2,262.6206/2203/31
                       CTC Media IncCTCM1,468.3006/2203/31
                       Chart Industries IncGTLS514.0906/2203/31
                       Cherokee IncCHKE153.2806/2204/30
                       China Sky One Medical IncCSKI211.0006/2203/31
                       Comfort Systems USA Inc.FIX377.5706/2203/31
                       Corporate Executive Board Company
                       (The)EXBD681.6606/2203/31
                       Cray IncCRAY219.6406/2203/31
                       Deckers Outdoor CorpDECK900.8706/2203/31
                       Deluxe CorpDLX653.6606/2203/31
                       DivX IncDIVX169.6706/2203/31
                       EMCOR Group Inc.EME1,249.6406/2203/31
                       EarthLink IncELNK768.9806/2203/31
                       Endo Pharmaceuticals Holdings IncENDP2,041.9906/2203/31
                       Forest Laboratories Inc.FRX7,097.0006/2203/31
                       Foster Wheeler AGFWLT2,936.6406/2203/31
                       GT Solar International IncSOLR749.5706/2203/31
                       GameStop Corp.GME3,615.1006/2204/30
                       Graham CorpGHM128.0206/2203/31
                       Great Northern Iron Ore PropertiesGNI127.8406/2203/31
                       Hackett Group Inc (The)HCKT83.1906/2203/31
                       Herbalife LtdHLF1,729.7306/2203/31
                       Herman Miller IncMLHR752.4206/2202/28
                       Innophos Holdings IncIPHS320.7506/2203/31
                       KBR IncKBR2,784.4906/2203/31
                       KHD Humboldt Wedag International LtdKHD246.0206/2203/31
                       LoopNet IncLOOP248.7606/2203/31
                       National Oilwell Varco IncNOV13,363.4306/2203/31
                       NutriSystem IncNTRI407.6806/2203/31
                       Oncothyreon IncONTY59.0606/2203/31
                       PRG-Schultz International Inc.PRGX55.3906/2203/31
                       Pain Therapeutics IncPTIE210.0806/2203/31
                       Pre-Paid Legal Services Inc.PPD462.8706/2203/31
                       Questcor Pharmaceuticals Inc.QCOR297.2106/2203/31
                       Sucampo Pharmaceuticals IncSCMP243.9506/2203/31
                       SurModics IncSRDX368.9906/2203/31
                       Terra Industries Inc.TRA2,468.6006/2203/31
                       Time Warner IncTWX28,967.1206/2203/31
                       Tutor Perini CorpTPC873.3106/2203/31
                       USA Mobility IncUSMO279.3306/2203/31
                       Universal Travel GroupUTA118.6206/2203/31
                       Vaalco Energy IncEGY206.8306/2203/31
                       Versant CorpVSNT53.2306/2204/30
                       Viacom IncVIA.B13,315.3906/2203/31
                       Virgin Mobile USA IncVM224.0606/2203/31
                       ViroPharma IncVPHM440.4506/2203/31
                       World Fuel Services CorpINT1,162.2406/2203/31
naris

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากโย.วันนี้คงดูที่โยใบ้ให้ทั้งวัน :lol:
ที่พี่คัดได้13ตัวนั้นก็ใช้หลักการเดียวกัน แต่เอามาประยุกต์ว่า
1.ตัดกลุ่มที่varianceออก
2.ตัดที่มีปันผลออก
3.ตัดกลุ่มที่เสี่ยงมากเช่นแบงค์ ไฟแนนซ์ พลังงานออก
4.ตัดกลุ่มที่พึ่งพาการขายของให้กับคนๆเดียวมากๆออก
5.เอาเฉพาะตัวที่มองสินค้าหรือบริการเขาพอได้ครับ
6.กำไรที่ผ่านมา5-10ปี โตประมาณ10%เป็นอย่างต่ำครับ

แล้วโยคัดชื่อหุ้นROEสูงๆPEต่ำๆ แบบข้างบนโดยใช้เวปไหนคัดเลือกให้ครับ
bossaway

โพสต์ที่ 18

ได้ความรู้เยอะเลยครับ กระทู้นี้  :lol:

โพสต์ที่ 19

ผมไม่มีความรู้ทางด้าน helthcare เลยครับ ถ้าเป็นทาง IT นี่ยังพอไหว

อย่าง GOOG นี่ผมเองก็ยังไม่เห็น business model หรือแหล่งรายได้ใหม่ๆเลย ยังพึ่งพิงกับการโฆษณาอย่างเดียว พวก initiative ใหม่ๆ ก็ยังเห็นภาพไม่ชัด แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเป็นการทำตลาด หรือตอบ ego ตัวเองที่อยากจะล้มคู่แข่ง

GOOG นี่แข็งแกร่งมากทั้งตัวการค้นหาและตัวยูทูบและแผนที่ กระแสเงินสดก็ดีมาก แต่สินค้าบริการอื่นๆในมุมมองผมคิดว่างั้นๆ ตลาดองค์กรที่พยายามเข้านี่ก็ไม่เห็นผล

โดยรวมผมก็อยากมีหุ้น Goog แต่ถ้าเอาจริงคงต้องมองไปหลายๆปีข้างหน้าเพราะ การตลาดออนไลน์คงยังมีอนาคตเติบโตต่อไป และหวังว่าบริษัทสามารถสร้างตลาดใหม่ๆเพิ่มขึ้น แต่ก็น่ากังวลว่าตลาดการค้นหาซึ่งเป็นหัวใจหลักนั้นกำลังโดนคู่แข่งบุกหนักมาก และเป็นคู่แข่งที่มีชื่อเสียงในการชิงตลาดจากเจ้าถิ่น ประวัติดี ในอดีตแข่งมาเป็นสิบๆสนามแพ้แค่หนึ่งหรือสอง แต่หลังๆก็แผ่วลงไปพอสมควร เพราะสนามการแข่งขันช่วงหลังๆนี้ ยังไม่สามารถล้มแชมป์ได้เลย

Ebay ว่าไปก็ยังมีเส้นทางที่จะไปทั้งการประมูล Online และ แบบเดิมๆ Offline และยังพยายามรุกคืบเข้าไปเป็นธุรกิจค้าปลีก โดยอาศัยชื่อเสียงเดิมบุกเบิก

PayPal นี่ก็น่าสนใจ การเป็นเจ้าของเงินตราโดยไม่ใช่รัฐบาล หรือการเป็นแหล่งเงินใช้จ่ายในโลกอินเตอร์เนต ก็น่าจะสามารถ leverage ไปทำอะไรได้เพิ่มขึ้น

Skype ผมกลับเฉยๆ เว้นแต่ Ebay จะทุ่มเทมาเป็น Technology Company แล้วหาวิธีการหากินแข่งกับพวก Telecom เดิมๆ หรือจะกลายร่างเป็น Platform ให้กับ software หรือ web อื่นๆ แต่ไม่ค่อยเห็นแนวทาง คิดว่าปีหน้าที่จะ IPO คงเห็นอะไรๆชัดมากขึ้น

ทั้งหมดที่พูดมาเป็นแค่การติดตามห่างๆ ไม่เคยเข้าไปศึกษารายละเอียดอย่างจริงจัง เว้นแต่ GOOG ที่ติดตามมากกว่า เพราะอาจมีผลกระทบกับสิ่งที่ทำอยู่

จะว่าไปด้วยปริมาณทางเลือกที่มีอยู่อย่างมากมายเวลาไปเล่นหุ้นเมืองนอก สงสัยต้องหาธีมการลงทุนก่อน แล้วค่อยเลือกบริษัท ไม่งั้นศึกษากันไม่จบแน่
naris

โพสต์ที่ 20

พูดถึงGOOGLEตอนแรกก็ว่าจะไม่ซื้อ แต่พอเห็นสิ่งที่เขากำลังทำอยู่ยังแสดงผลในด้านกำไรก็อีกหลายตัว โดยส่วนตัวผมคิดว่าเขาคงมีแผนอะไรสักอย่างที่รอถึงวันที่เขาพร้อมจะคิดเงิน รายได้กำไรคงจะกระโดดอีกรอบ และยิ่งหันมามองกระแสเงินสดและเงินสดที่อยู่ในมือราวๆ7แสนล้านบาทนี่ ถ้าเขาเอาไปทำอะไรที่มีประโยชน์ต่อกำไรเขาหล่ะคงสนุกน่าดูชม เลยขอติดประดับพอร์ตสักหน่อยครับ
naris

โพสต์ที่ 21

ที่โยให้มาscreenคร่าวๆ ได้หุ้นติดตามน่าสนใจอีกตั้ง12ตัว :cool:  :cheers:

โพสต์ที่ 22

naris เขียน:... แต่พอเห็นสิ่งที่เขากำลังทำอยู่ยังแสดงผลในด้านกำไรก็อีกหลายตัว ...
ไม่แน่ใจว่าผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่า ตัวไหนที่แสดงผลในด้านกำไรครับ
naris

โพสต์ที่ 23

Boring Stock Lover เขียน: ไม่แน่ใจว่าผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่า ตัวไหนที่แสดงผลในด้านกำไรครับ
โทษทีครับ และขอบคุณครับที่ทักท้วง พิมพ์ตกหล่นไปครับ "ยังไม่แสดงผลในด้านกำไรอีกหลายตัว" หมายความว่าโอกาสกำไรเพิ่มก็มีสูงจากลูกหลายๆตัวที่ลงทุนไปก่อนหน้านี้ เช่นข่าวล่าสุดเห็นว่าลูกเกเรyoutube จะเริ่มกำไรปลายปีนี้แล้วครับ และจริงๆผมซื้อตัวนี้ไปด้วยความฝืนใจจริงๆ(peสูงโคตรๆ)แต่ด้วยความอยากเป็นเจ้าของgoogleเลยหยอดเงินซื้อไป30หุ้นครับ :lol:
yoyo

โพสต์ที่ 24

ผมกรองด้วยเวปนี้ครับ
MagicFormulaInvesting.com
ต้องลงทะเบียนก่อน แต่ว่าไม่มีค่าใช้จ่าย เวปมันจะอืดๆหน่อยนะครับ เพราะมันคงต้องไปดึงข้อมูลมาเยอะเวลาคำนวณลำดับ
เป็นเวปของคนเขียน Little book นี่แหละครับ เสียดายของไทยไม่มีแบบนี้บ้าง
eskimo

โพสต์ที่ 25

naris เขียน:พูดถึงGOOGLEตอนแรกก็ว่าจะไม่ซื้อ แต่พอเห็นสิ่งที่เขากำลังทำอยู่ยังแสดงผลในด้านกำไรก็อีกหลายตัว โดยส่วนตัวผมคิดว่าเขาคงมีแผนอะไรสักอย่างที่รอถึงวันที่เขาพร้อมจะคิดเงิน รายได้กำไรคงจะกระโดดอีกรอบ และยิ่งหันมามองกระแสเงินสดและเงินสดที่อยู่ในมือราวๆ7แสนล้านบาทนี่ ถ้าเขาเอาไปทำอะไรที่มีประโยชน์ต่อกำไรเขาหล่ะคงสนุกน่าดูชม เลยขอติดประดับพอร์ตสักหน่อยครับ
สวัสดีครับทุกท่าน เห็นห้องนี้เริ่มคุยกันมันส์ ขอเข้ามาแจมด้วยนะครับ

ที่ google เล็งอยู่แต่แรกอาจจะเป็นเจ้านี่ก็ได้นะครับ

http://googleblog.blogspot.com/2009/07/ ... me-os.html

ผมมองว่าพี่กุ๊กเค้าเป็นคู่ต่อสู้ที่สมน้ำสมเนื้อกับ microsoft ที่สุดเท่าที่จะหาได้ในช่วงเวลาสิบกว่าปีนี้ พี่แกวางแผนมานานแล้วมังครับเริ่มจากก่อร่างสร้างตัวจาก search engine กับธุรกิจโฆษณา สร้างฐานการเิงินไว้รองรับ ก่อนจะเริ่มรุกเข้าสู่ธุรกิจอื่นๆ ที่ตัวเองยังไม่ได้เปรียบเท่าไหร่ การริเริ่ม cloud computing หรือระบบประมวลผลแบบกลุ่มเมฆ ถ้าเปรียบกับโกะ ก็คงเป็นหมากตัวนึงที่ส่งผลกระทบไปทั้งกระดาน ตามมาด้วยการออก browser chrome ของตัวเอง และออก google web tool (GWT) ที่ช่วยให้นักพัฒนาสามารถสร้างเวบที่มี feature ใกล้เคียงกับ desktop ได้โดยไม่ยากนัก บวกกับ android ที่ทำให้ google มี knowhow ของการพัฒนาระบบปฏิบัติการณ์ อันนี้ตัดสินใจได้ดีมากเลย เพราะยังไม่มีใครเป็นจ้าวตลาดด้านนี้อย่างชัดเจน

ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นการสร้างสนามแข่งที่ตัวเองถนัด อันได้แก่ web environment ก่อนจะเปิดตัวแผน google chrome os ที่เป็น light weight os หมากตานี้โดนกล่องดวงใจ microsoft เข้าอย่างจังครับ ถ้าให้ลงไปสู้กับ desktop env ที่ทาง microsoft เป็นเจ้าตลาดอยู่ คงยากครับที่จะสู้เค้าได้

ด้วยกระแสของ netbook ที่กำลังมาแรง อนาคตก็ไม่แน่ว่าเราอาจจะได้เห็น netbook ลง chrome os มาให้เลยก็ได้ แต่ยังอีกนานนะครับ ต้องตามดูว่า cloud computing จะเป็นที่ยอมรับแค่ไหน ทาง microsoft ถือไพ่เหนือกว่าอยู่แล้ว ปกติองค์กรคงไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นแน่ครับ ถ้ามันไม่ได้มีอะไรที่ดีกว่ากันจริงๆ หรือประหยัดค่าใช้จ่ายได้จริง อันนี้อาจจะต้องสู้กันอีกเป็นสิบปี

ถ้าเปรียบเป็นมวยก็เพิ่งจะผ่านไปสามยก พี่กุ๊ก ทำคะแนนได้ดีเลย แต่แชมป์เก่าก็ัยังไม่พลาด

มาดูมุมแดงบ้าง microsoft หลังจากโดนแตะกล่องดวงใจ ก็คงคิดได้ว่า อยากแตะกล่องดวงใจพี่กุ๊กบ้าง ตอนนี้ก็จับมือกับ ยู้ฮู ไปเรียบร้อยแล้ว สัญญาไม่น่าเชื่อเลยนะครับ สิบปี โดยที่สิบปีนี้ microsoft จะต้องเข้าไปแบกรับค่าใช้จ่ายของทางยู้ฮูทั้งหมด แลกกับการดูดเอาเทคโนโลยี กับข้อมูลมาใช้พัฒนาบิง สามยกแรกทั้งคู่แลกหมัดกันได้ดีเลย

กลับมาเรื่องหุ้น ผมว่าการประเมินมูลค่าบริษัทน้องกุ๊กทำได้ยากมากๆ เพราะสิ่งที่แพงที่สุดของบริษัทน่าจะเป็น know how, technology และข้อมูล ที่ประเมินราคาไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่า จะเอามาใช้ทำประโยชน์ได้มากแค่ไหนมากกว่า

แค่ความเห็นนึงนะครับ
แมงเม่าน้อย

ส่งหุ้นเข้าประกวด

โพสต์ที่ 26

พี่ๆครับผมขอส่งหุ้นเข้าประกวดดังนี้ครับ
1. Cerebos เจ้าของ Brand ซึ่งมี Mkt share มากกว่า 50%
http://finance.yahoo.com/q?s=C20.SI
2. P&G เจ้าของแชมพูสระผม และ gillete
http://finance.yahoo.com/q?s=PG&=
3. Bank of America แบงก์อันดับหนึ่งของอเมริกา น่าจะ turnaround ไม่ยากนักครับ
http://finance.yahoo.com/q?s=bac&=

เพื่อนๆพี่ๆช่วยคอมเมนท์ด้วยครับ
naris

Re: ส่งหุ้นเข้าประกวด

โพสต์ที่ 27

แมงเม่าน้อย เขียน:พี่ๆครับผมขอส่งหุ้นเข้าประกวดดังนี้ครับ
1. Cerebos เจ้าของ Brand ซึ่งมี Mkt share มากกว่า 50%
http://finance.yahoo.com/q?s=C20.SI
2. P&G เจ้าของแชมพูสระผม และ gillete
http://finance.yahoo.com/q?s=PG&=
3. Bank of America แบงก์อันดับหนึ่งของอเมริกา น่าจะ turnaround ไม่ยากนักครับ
http://finance.yahoo.com/q?s=bac&=

เพื่อนๆพี่ๆช่วยคอมเมนท์ด้วยครับ
สามตัวนี้พี่เล็งอยู่สองคือ PG CEREBOS เป็นหุ้นที่ดีมาก งบแข็งแกร่ง แต่พี่ติดอยู่ที่พี่ไม่อยากได้หุ้นปันผล ยิ่งทางตลาดอเมริกา เงินปันผลโดนหัก20-30%แถมมีค่าธรรมเนียมของโบรกที่ต้องเสียอีก ทำให้เลยต้องตัดออกจากlistที่จะซื้อครับ
ปล.ชอบครับชอบทั้งคู่เลย :lol:
แมงเม่าน้อย

โพสต์ที่ 28

naris เขียน: สามตัวนี้พี่เล็งอยู่สองคือ PG CEREBOS เป็นหุ้นที่ดีมาก งบแข็งแกร่ง แต่พี่ติดอยู่ที่พี่ไม่อยากได้หุ้นปันผล ยิ่งทางตลาดอเมริกา เงินปันผลโดนหัก20-30%แถมมีค่าธรรมเนียมของโบรกที่ต้องเสียอีก ทำให้เลยต้องตัดออกจากlistที่จะซื้อครับ
ปล.ชอบครับชอบทั้งคู่เลย :lol:
ขอบคุณครับพี่ Naris
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

http://www.posttoday.com/business.php?id=61626

กูเกิล พัฒนาเครื่องมือค้นหาใหม่

รายงานโดย :นราทิพย์ กวางเส็ง เรียบเรียงจากเอเอฟพี:

วันพฤหัสบดีที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2552

ใน ที่สุดกูเกิลก็ยอมเผยแผนการลับที่เรียกเป็นรหัสลับว่า กาเฟอีน (Caffeine) อันเป็นโครงการพัฒนาเครื่องมือในการค้นหารุ่นใหม่ เพื่อต่อยอดความสำเร็จจากเครื่องมือในการค้นหาในปัจจุบัน

สิตาแรม ไอเยอร์ และแมตต์ คัตต์ ทีมวิศวกรของกูเกิล เปิดเผยว่า เมื่อหลายเดือนก่อนหน้านี้ ทีมงานของกูเกิลจำนวนมากทำงานกันอย่างแข็งขันในโครงการลับ คือ การพัฒนาโครงสร้างเครื่องมือในการค้นหารุ่นใหม่ เพื่อใช้ค้นหาข้อมูลในเว็บไซต์กูเกิล ซึ่งมันเป็นเพียงก้าวแรกเท่านั้นของขั้นตอนในการทำงานทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการวางขอบเขตในการทำงานอย่างเหมาะสม ความรวดเร็วในการทำงาน ความถูกต้องแม่นยำ การทำงานได้อย่างครอบคลุม และหลากหลายมิติ โดยประชาชนทั่วไปสามารถทดลองใช้เทคโนโลยีใหม่นี้ ได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปผ่านทาง www2.sandbox.google.com ที่สามารถสังเกตได้ว่า หน้าเว็บเพจในเว็บไซต์ดังกล่าว จะเหมือนกับหน้าเว็บไซต์ของกูเกิลแบบเก่า คือ สะอาด

สำหรับโครงสร้างใหม่ของเว็บไซต์ยังอยู่ภายใต้โครงสร้างเครื่องมือในการ ค้นหาของกูเกิลแบบเดิม ซึ่งหมายความว่าผู้ใช้จะไม่สามารถสังเกตเห็นความแตกต่างจากผลลัพธ์ลับในการ ค้นหา แต่นักพัฒนาเว็บไซต์และนักค้นหา อาจจะเห็นถึงความแตกต่างเล็กๆ น้อยๆ ได้ ดังนั้นเราจึงเปิดเว็บไซต์ดังกล่าวให้นักพัฒนาได้ทดลองใช้เพื่อรับทราบ ข้อมูลไปปรับปรุงแก้ไข

ความกังวลของกูเกิลในตอนนี้คือ การมองหาการตอบรับการใช้งานกาเฟอีนว่าเป็นอย่างไร เปรียบเทียบกับเครื่องมือในการค้นหาในปัจจุบัน และกูเกิลจะรับทุกข้อคิดเห็นมาพิจารณา ไม่ใช่แค่ความคิดเห็นของคู่แข่ง หรือการสุ่มเลือกเท่านั้น

ไมโครซอฟท์ผู้ทรงอิทธิพลในโลกของเทคโนโลยี ที่ได้รับเสียงชมเชยจากการเปิดตัวเครื่องมือในการค้นหาที่มีชื่อว่า Bing แต่ยังมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์ว่า ไมโครซอฟท์ยังต้องใช้เวลาอีกนานพอสมควรที่จะแย่งชิงส่วนแบ่งตลาดการค้นหาทาง อินเทอร์เน็ตมาจากผู้นำตลาดอย่างกูเกิลได้

เมื่อเดือนที่ผ่านมา ไมโครซอฟท์ประกาศเป็นพันธมิตรทางธุรกิจกับยาฮู เพื่อเพิ่ม ส่วนแบ่งตลาดในการค้นหาให้ใหญ่ขึ้น แต่ยาฮูและไมโครซอฟท์ต่างก็ยังมีส่วนแบ่งตลาดที่ห่างไกลจากกูเกิล แม้ว่าจะรั้งอยู่ในอันดับที่ 2 และ 3 ก็ตาม

ภายใต้ข้อตกลงระหว่างไมโครซอฟท์และยาฮู ยาฮูจะใช้เครื่องมือในการค้นหาอันใหม่ของไมโครซอฟท์ หรือ Bing และดูแลการขายโฆษณาในเว็บ

ทางด้านสำนักวิจัยตลาดฟอร์เรสเตอร์ คาดว่าการค้นหาและตลาดการโฆษณาผ่านการค้นหาจะเติบโตได้ราว 15% หรือคิดเป็นมูลค่ามากกว่า 3 หมื่นล้านเหรียญสหรัฐ ในปี 2557 ภายในประเทศสหรัฐอเมริกาเพียงประเทศเดียว
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/

โพสต์ที่ 30

naris เขียน:แต่พี่ติดอยู่ที่พี่ไม่อยากได้หุ้นปันผล ยิ่งทางตลาดอเมริกา เงินปันผลโดนหัก20-30%แถมมีค่าธรรมเนียมของโบรกที่ต้องเสียอีก
ค่าธรรมเนียมคืออะไรครับ แล้วเงินปันผลจะเข้าบัญชีเราที่ไหนก่อน ที่ตปท หรือโอนกลับมาในไทยทันที
โพสต์โพสต์