ถ้า trade หุ้นที่เมืองนอก ได้เงินมาต้องเสียภาษีไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
@nakin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้า trade หุ้นที่เมืองนอก ได้เงินมาต้องเสียภาษีไหมครับ

โพสต์ที่ 1

trade หุ้นในไทย ได้เงินมาได้รับการยกเว้นภาษีใช่ไหมครับ

แล้วถ้า trade หุ้นที่เมืองนอก ได้เงินมาต้องเสียภาษีไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก

โพสต์ที่ 2

เสีย capital gain tax ครับ ทางฝั่งเอเชียรู้สึกว่าจะไม่เสีย แต่ที่ออสเตรเลียนี่เสียครับ แต่ไม่มาก ไม่เสียเลยถ้า capital gain ปีนึงไม่ถึง $4000 (ต้องเช็คอีกทีนะครับ อาจมีการเปลี่ยนแปลง)

เจก
SOS

โพสต์ที่ 3

สำหรับเมืองนอก Capital Gain Tax อยู่ที่แต่ละประเทศที่ไปลงทุนนะคะ
อย่างฮ่องกงนี่ไม่มี Capital gain tax
ส่วนอเมริกา ถ้าเป็น non-resident ก็ไม่ต้องเสีย

แต่ถ้าเรานำรายได้จากการเทรดหุ้นเมืองนอกกลับมาที่เมืองไทย (ไม่ว่าจะเป็น capital gain, เงินปันผล, ดอกเบี้ย ฯลฯ) ภายในปีภาษีเดียวกันกับที่เราโอนออก อันนี้ต้องเสียภาษีเงินได้ (ตามฐานรายได้ของเรา) เพราะกฎหมายไทยเค้าถือว่าลงทุนหุ้นนอกเป็นการลงทุนแบบ OTC ซึ่งไม่เข้าข่ายได้รับยกเว้นภาษีเหมือนหุ้นไทยค่ะ
chode

โพสต์ที่ 4

SOS เขียน:
แต่ถ้าเรานำรายได้จากการเทรดหุ้นเมืองนอกกลับมาที่เมืองไทย (ไม่ว่าจะเป็น capital gain, เงินปันผล, ดอกเบี้ย ฯลฯ) ภายในปีภาษีเดียวกันกับที่เราโอนออก อันนี้ต้องเสียภาษีเงินได้ (ตามฐานรายได้ของเรา) เพราะกฎหมายไทยเค้าถือว่าลงทุนหุ้นนอกเป็นการลงทุนแบบ OTC ซึ่งไม่เข้าข่ายได้รับยกเว้นภาษีเหมือนหุ้นไทยค่ะ
แบบนี้ก็เลิกครับแล้วใครจะไปลงทุนล่ะเนี่ย
นอกจากมีบริษัท 10 เด้งจริงๆ
เงินบาทคงแข็งต่อไป
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 5

chode เขียน: แบบนี้ก็เลิกครับแล้วใครจะไปลงทุนล่ะเนี่ย
นอกจากมีบริษัท 10 เด้งจริงๆ
เงินบาทคงแข็งต่อไป
ถ้ามีกำไรก็อย่าเพิ่งโอนเงินเข้าประเทศสิครับ พักไว้เมืองนอกก่อน รอจนข้ามปีใหม่ แล้วค่อยโอนกลับมาในประเทศ อย่างนี้ก็ไม่เสียภาษีนี่ครับ
Small Details Make a Big Difference
chode

โพสต์ที่ 6

ถ้าลงทุนผ่านบล.ในไทยเวลาขายต้องโอนเงินกลับเลยครับ พักไว้ไม่ได้

แต่ถ้าเอาเงินออกไปลงทุนผ่านบล.ในต่างประเทศอันนี้ผมไม่ทราบครับ

ปล. แฮะๆไม่รู้จะรีบรู้ไปทำไมจำนวนเงินลงทุนยังห่างไกล
SOS

โพสต์ที่ 7

อย่างที่คุณ SAI ว่าค่ะ

เวลาขายก็อย่าเพิ่งนำเงินกลับเข้ามา ให้รอจนข้ามปีภาษีก่อนแล้วค่อยนำเงินกลับเข้ามา

ซึ่งบล.ที่เค้าเปิดให้บริการเค้าจะไม่ได้โอนเงินค่าขายของเรากลับมาทันทีนะ จะทิ้งไปที่ตปท.จนกว่าเราจะแจ้งให้นำเงินกลับน่ะค่ะ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

แล้วถ้าผมโอนเงินไปปีนี้ แล้วซื้อขายโดยไม่เอาเงินเข้ามาเลยภายใน5ปีนี้ และในปี57ผมนำเงินเข้ามาทั้งหมด เงินกำไรนี่ต้องเสียภาษีไหมครับ คุณSOS
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 9

เคยไปฟังโบรกว่า การโอนเงินออก แล้วมีส่วนที่เป็นเงินสด (เงินเหลือจากการลงทุน หรือ เงินที่เกิดจากการขาย) ไม่ได้ลงทุน จะมีช่วงเวลาระยะหนึ่งที่อยู่ที่นั่นได้ แต่พอผ่านช่วงเวลานั้นแล้วจะต้องนำเงินกลับ ไม่แน่ใจว่าในรายละเอียดเป็นอย่างไร

เรื่องมีกำไรแล้วไม่เอากลับในปีภาษี จะเป็นไปได้ในทางปฏิบัติหรือเปล่า
naris

โพสต์ที่ 10

Boring Stock Lover เขียน:เคยไปฟังโบรกว่า การโอนเงินออก แล้วมีส่วนที่เป็นเงินสด (เงินเหลือจากการลงทุน หรือ เงินที่เกิดจากการขาย) ไม่ได้ลงทุน จะมีช่วงเวลาระยะหนึ่งที่อยู่ที่นั่นได้ แต่พอผ่านช่วงเวลานั้นแล้วจะต้องนำเงินกลับ ไม่แน่ใจว่าในรายละเอียดเป็นอย่างไร

เรื่องมีกำไรแล้วไม่เอากลับในปีภาษี จะเป็นไปได้ในทางปฏิบัติหรือเปล่า
90วัน จะโอนกลับอัตโนมัติครับ แต่ถ้าเราไม่ขายเลยหล่ะ สักสี่ห้าปีค่อยเอากลับ อยากจะทราบเหมือนกัน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร

โพสต์ที่ 11

ถ้างั้นก็คงต้องเสีย

เว้นแต่ ขายประมาณหลังตุลา แล้วโอนกลับ 90 วัน ก็ขึ้นปีใหม่
omega

โพสต์ที่ 12

สมมุติว่านำเงินออกไปลงทุน แล้วนำกลับมาปีที่ 5 จะคิดภาษีเฉพาะในส่วนของกำไรที่เกิดขึ้นในปีที่ 5 ครับ เห็นทางโบรกบอกว่าถ้าไม่ต้องการเสียภาษี สามารถนำเงินจำนวนนั้นไปซื้อ T-Bill ทิ้งเอาไว้ รอจนข้ามปี แล้วจึงนำกลับเข้ามาก็จะไม่เสียภาษีครับ ยังไงลองสอบถามทางโบรกเพื่อความแน่ใจอีกทีนะครับ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 13

เคยถามทางฟิลลิปนะครับ ถ้าเราเอาเงินกลับเข้ามาช่วงปีใหม่ โดยในปีนั้นนั้น เราไม่มีรายได้เกิดขึ้นเลย เงินจำนวนนั้นจะไม่คิดภาษีครับ (แต่ทางโบรคเค้าแจ้งว่าเป็นช่องว่างทางกฎหมาย อนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลง ) ส่วนที่ว่าเราขายแล้วเงินจะต้องโอนกลับใน 90 วัน มีวิธีแก้ไข คือเราอาจจะไปซื้อตราสารหนี้ หรือซื้อ  etf ที่มีสถาณะใกล้เคียงเงินฝากเลยครับเช่น ETFที่อ้างอิงพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอเมริกา ซึ่งมีความเสี่ยงต่ำมาก (ผันผวนตามอัตราดอกเบี้ยแต่นิดหน่อยครับไม่น่ากลัวเท่าตราสารทุน  )
Small Details Make a Big Difference
naris

โพสต์ที่ 14

omega เขียน:สมมุติว่านำเงินออกไปลงทุน แล้วนำกลับมาปีที่ 5 จะคิดภาษีเฉพาะในส่วนของกำไรที่เกิดขึ้นในปีที่ 5 ครับ เห็นทางโบรกบอกว่าถ้าไม่ต้องการเสียภาษี สามารถนำเงินจำนวนนั้นไปซื้อ T-Bill ทิ้งเอาไว้ รอจนข้ามปี แล้วจึงนำกลับเข้ามาก็จะไม่เสียภาษีครับ ยังไงลองสอบถามทางโบรกเพื่อความแน่ใจอีกทีนะครับ
แล้วเขาจะรู้ได้ไงครับว่าเรากำไรเท่าไหร่ ถ้านับแต่ปีนั้นๆ รบกวนขอความกระจ่างอีกรอบด้วยครับ :lol:
omega

โพสต์ที่ 15

naris เขียน:แล้วเขาจะรู้ได้ไงครับว่าเรากำไรเท่าไหร่ ถ้านับแต่ปีนั้นๆ รบกวนขอความกระจ่างอีกรอบด้วยครับ :lol:
นั่นสิครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน  :lol:  โดยส่วนตัวแล้วยังไม่ได้เปิดพอร์ตการลงทุนในต่างประเทศเลยครับ พอดีสนใจและได้มีโอกาสไปฟังสัมนามา คุ้นๆว่ามีคนถามถึงประเด็นนี้เหมือนกัน เห็นเขาบอกว่าการยื่นแบบเสียภาษีนี่เป็น self declaration  :lol: ไม่ได้สนับสนุนการไม่ยื่นเสียภาษีนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด อย่างไรแล้วเรื่องการเปิดให้นักลุงทุนไปลงทุนเองผ่านทางบล.ในไทยยังเป็นเรื่องใหม่ พอถึงเวลายื่นแบบเสียภาษีจริงๆยังไม่ทราบว่าทางสรรพากรต้องการเอกสารอะไรจากเราบ้าง และตามที่คุณsaiว่า การนำเงินเข้ามาในปีถัดไปเป็นเพียงช่องว่างทางกฎหมายเท่านั้นเอง ยังคงต้องคอยติดตามต่อไปว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง
Pol_Pol

โพสต์ที่ 16

เอกสารอย่างเดียวที่ใช้แสดงให้สรรพากรดูได้ ก็ต้องเป็นใบ Confirmation Note ที่ทางโบรคออกให้ลูกค้าล่ะค่ะ คิดว่าน่าจะใช้เอกสารนี้ในการแสดงให้สรรพากรดูได้ค่ะ หรือไม่ก็ต้องลองถามไปที่โบรคว่ามีรายงานสรุปอะไรให้ลูกค้าบ้างค่ะ

โพสต์ที่ 17

ดูเหมือนคำตอบจะเป็นคำแบบกลางๆ ไม่มั่นใจทั้งนั้นเลย

จริงๆถ้าทางโบรกเข้ามาตอบให้กระจ่างก็น่าจะดีกว่า
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 18

สรุปว่าพี่นริศได้คอนเฟิร์มกับบล. ที่พี่เทรดอยู่ยังครับว่าถ้าพี่ลง 5 ปีคิดภาษียังไง ?
It's earnings that count
naris

โพสต์ที่ 19

Blueblood เขียน:สรุปว่าพี่นริศได้คอนเฟิร์มกับบล. ที่พี่เทรดอยู่ยังครับว่าถ้าพี่ลง 5 ปีคิดภาษียังไง ?
เขาไม่มีคำตอบ แต่พี่มีทางออกของพี่อยู่ครับ

พี่คิดว่าเงินที่ออกไป10%นี่ทำเป็นลืมซะ
ซื้อขายไปสัก20ปี พออายุประมาณ57ค่อยเริ่มดูโครงสร้างภาษีที่ต้องเสีย และอาจจะใช้วิธีซื้อ LTF หรือ RMF นะที่ให้ถอนเงินได้ตอนเกษียร ก็ซื้อลดภาษีใกล้ๆเกษียณพอเกษียณก็ได้เงินคืนครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

LTF ไม่ใช่ forever นะคะพี่ กบจำได้ว่าเค้าให้ลดหย่อนได้ถึงปี  2559 เป็นรายการเพื่อกระตุ้นตลาดทุนอย่างแท้จริง

ซื้อได้ปีสุดท้าย 2559 ไปเอาเงินคืน 2563 เว้นแต่เค้าจะกระตุ้นเศรษฐกิจกันต่อ (ทำเหมือน VAT ที่ 7% มาหลายรอบแล้ว)
.....Give Everything but not Give Up.....
baby-investor

โพสต์ที่ 21

naris เขียน: เขาไม่มีคำตอบ แต่พี่มีทางออกของพี่อยู่ครับ

พี่คิดว่าเงินที่ออกไป10%นี่ทำเป็นลืมซะ
ซื้อขายไปสัก20ปี พออายุประมาณ57ค่อยเริ่มดูโครงสร้างภาษีที่ต้องเสีย และอาจจะใช้วิธีซื้อ LTF หรือ RMF นะที่ให้ถอนเงินได้ตอนเกษียร ก็ซื้อลดภาษีใกล้ๆเกษียณพอเกษียณก็ได้เงินคืนครับ
ผมคิดจะไปลงทุนในต่างประเทศตั้งแต่ปีก่อนเหมือนกันครับคุณนริศ แต่ยังติดเรื่องภาษี (จนปัจจุบันยังไม่ได้ไปเลย ทั้งๆที่เปิดพอร์ทไปแล้ว) จากแนวทางของคุณนริศข้างต้นคือซื้อ LTF เพื่อหักภาษี ณ ปีนั้นนั้น ซึ่งปีไหนถ้าเราจะขายหุ้นต่างประเทศแล้วนำเงินกลับไทย ก็ซื้อ LTF เลยใช่หรือเปล่าครับ ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
naris

โพสต์ที่ 22

baby-investor เขียน: ผมคิดจะไปลงทุนในต่างประเทศตั้งแต่ปีก่อนเหมือนกันครับคุณนริศ แต่ยังติดเรื่องภาษี (จนปัจจุบันยังไม่ได้ไปเลย ทั้งๆที่เปิดพอร์ทไปแล้ว) จากแนวทางของคุณนริศข้างต้นคือซื้อ LTF เพื่อหักภาษี ณ ปีนั้นนั้น ซึ่งปีไหนถ้าเราจะขายหุ้นต่างประเทศแล้วนำเงินกลับไทย ก็ซื้อ LTF เลยใช่หรือเปล่าครับ ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
ใช่ครับ แต่ยังไม่ได้ศึกษาลึกๆเลยครับ เพราะเมื่อถึงเวลานั้น กฎหมายน่าจะเปิดมากกว่านี้ คิดล่วงหน้ามากเกินไปก็ไม่มีประโยชน์
Offshore@Phillip

โพสต์ที่ 23

สำหรับการ trade หุ้นต่างประเทศ ในส่วนของรายได้ที่เป็นทั้ง Capital Gain และ เงินปันผล จะต้องเสียภาษีค่ะ โดยนำมารวมเป็นรายได้ ณ สิ้นปี เพื่อคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ของแต่ละคนค่ะ

แต่ในทางสรรพากร ได้มีข้อยกเว้นว่า ถ้าหากมีการนำรายได้ที่เกิดขึ้นในต่างประเทศกลับเข้ามาข้ามปีภาษีแล้ว  ผู้มีรายได้ที่เกิดขึ้นในต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็น Capital Gain และ เงินปันผล ไม่ต้องนำมารวมแสดงเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีค่ะ  
แต่ถ้าหากนำเงินกลับเข้ามาภายในปีที่เกิดรายได้แล้วจะต้องเสียภาษี ซึ่งสรรพากรจะคิดเฉพาะรายการที่เป็นกำไร  แต่รายการที่ขาดทุน ทางสรรพากรไม่อนุญาิตให้นำมาหักจากกำไรค่ะ

ดังนั้น หากนักลงทุนท่านใด ที่ไม่ต้องการเสียภาษี ขอแนะนำว่าให้นำเงินกลับเข้ามาในต้นปีถัดไป ก่อนที่ปีนั้นจะมีรายการซื้อ-ขายเกิดขึ้นค่ะ  

ส่วนภา๊ษี Capital Gain Tax  ในต่างประเทศ ไม่มีการเก็บภาษี Capital Gain Tax ค่ะ
naris

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ :D

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณทาง philip ครับ
bossaway

โพสต์ที่ 26

อยู่ๆ เราไปลงทุนเองไม่ได้ใช่มั้ยครับ ต้องผ่านอะไรมั่งครับ โบรกในประเทศนี่ได้มั้ย
SOS

โพสต์ที่ 27

เพื่อนเราบางคนที่มีเงินอยู่ที่ต่างประเทศอยู่แล้ว เค้าก็ไปเปิดกับโบรกต่างประเทศโดยตรงเลย แต่ก็จะมีปัญหาตรงเรื่อง service เวลามีปัญหา บางทีคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง หรือติดต่อยาก

สำหรับคนที่ไม่มีเงินอยู่ที่ต่างประเทศ แล้วจะเปิดโดยตรงกับโบรกต่างประเทศก ก็จะต้องหาทางนำเงินออกไปเอง ซึ่งยังไม่ถูกต้องตามกฎหมาย

อีกทางเลือกหนึ่งคือเปิดพอร์ตกับโบรกไทยที่ให้บริการซื้อขายหุ้นต่างประเทศ (เท่าที่รู้ตอนนี้ก็มี ไอร่า กะ ฟิลลิป) ซึ่งก็จะทำให้เราสะดวกมากขึ้นในเรื่องของการเอาเงินเข้าออกนอกประเทศ รวมถึงเรื่องของการช่วยแก้ปัญหาเวลามีปัญหาอะไรเกิดขึ้นหลังจากเปิดบัญชี (เราว่าคุยภาษาเดียวกัน ยังไงก็เข้าใจง่ายกว่า) แต่ปัญหาก็คือเรื่องของกฎ ระเบียบ โดยเฉพาะเรื่องของภาษี ที่ไม่เคลียร์
โพสต์โพสต์