ไวน์ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไวน์ครับ

โพสต์ที่ 1

เรียกว่า En Premier เหมือนซื้อ future ครับ จ่ายเงินตอนนี้ รับของจาก Wine Merchants จาก S'Pore, Hong Kong หรือที่ต่างๆด้วยตัวเอง ค่า Logistics, import tax, GST ก็ว่ากันตามแต่หลักเกณฑ์ของประเทศนั้นๆครับ ไปรับของจากประเทศนั้นเอง

ราคาไวน์ดีๆเปิดราคาปีนี้ลงจากปีก่อนเกือบ 40% เนื่องจาก recession ถ้าซื้อ future จ่ายเงินตอนนี้ รออีก 2 ปี ราคาไวน์ดีๆในอนาคตไม่ทราบว่าจะเป็นยังไงเหมือนกัน? เมื่อตอน bankersหรือเศรษฐี จาก BRIC, EU, US  กลับมาเปิดไวน์อย่าง เปตรุส ลาตูร์ ลาฟิต หรือโรมาเน่ กองติ ดื่มทิ้งดื่มขว้างกันเหมือนเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว

ฟังดูแล้วจะเป็นการลงทุนที่ดีมั๊ยครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

ไวน์ครับ

โพสต์ที่ 2

สงสัย พี่ A man from the Islay ชอบดื่มไวน์แน่เลย

ดีครับ  ถ้าเป็น นักดื่มด้วยก็น่าจะดีใหญ่เลย   :D

ว่าแต่  
ค่า Logistics, import tax, GST

ไม่มีปัญหาเหรอครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company

ไวน์ครับ

โพสต์ที่ 3

ครับ แต่ว่าไม่ดีหรอกครับการเป็นนักดื่ม ผมพยายามจะลดๆอยู่ครับ อย่างน้อยที่ไม่ดีแน่ๆคือสุขภาพและเงินในกระเป๋าครับ ผิดหลักการเป็น VI อย่างยิ่งครับ

อ๋อ เรื่อง import tax ต้องเสียตามประเทศนั้นๆครับ เช่นถ้าทำที่ S'pore ก็ประมาณ 7 เหรียญ

Logistic ก็พอไหวครับ ส่วนใหญ่ Merchant ที่รับทำ future ก็มี regular shipments อยู่แล้ว ราคาเค้า competitive ครับ

GST ก็เคลมได้ครับ ถ้าเราไม่ได้ไปเปิดดื่มในประเทศเค้า ถ้าหิ้วกลับมาด้วย ก็มา Claim ได้ตอนขาออกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

ไวน์ครับ

โพสต์ที่ 4

:D

สงสัย ถามพี่ A man from the Islay ต่อนะครับ

ปกติไวน์ดังๆ แถว บอร์โด หรือ เบอร์กันดี  นี่ เขาขายกัน แต่ละ Vintage ราคาไม่เท่ากันใช่ไหมครับ

แล้วอย่างนี้ En premier นี่ เราต้องหาข้อมูลยังไงว่า Vintage นี้รสชาติดี ได้มาตรฐาน ครับแล้ว Maturity ของไวน์ประมาณปีไหน

กำลังสนใจเรื่อง ไวน์ครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company

ไวน์ครับ

โพสต์ที่ 5

ผมนี่หางอึ่งตัวจริงครับ ยิ่งเบอร์กันดีแล้ว โอ้ย จะว่าไม่รู้เรื่องเลยก็ว่าได้ครับ อ่านชื่อยังไม่ถูกเลย

สนใจจริงไปที่ www.wineloversociety.com ได้ครับ

Active มากพอดู คนในนั้นรู้จักกันหมด ถามอะไรไป ตอบได้หมดครับ
โพสต์โพสต์