Money Market แนวโน้มขาลงในอีก เดือนสองเดือนหน้า

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Money Market แนวโน้มขาลงในอีก เดือนสองเดือนหน้า

โพสต์ที่ 1

พอดีผมได้เข้าไปดู money forum ของ money channel คุณ อาสา อิทรวิเชียร
ท่านบอกว่า เนื่องจากแนวโน้ม ดอกเบี้ยลงดั้งนั้นอัตราดอกเบียระยะสั้นก็จะลงตาม ซึ่งรวมทั้งหุ้นกู้และพันธบัตรรัฐบาล ดังนั้น กองทุน money market ที่ส่วนใหญ่ลงทุนในตราสารหนีและพัธบััตรรัฐบาล จึงมีแนวโน้มลง อาจจะถึงประมาณ 2 % ต้นๆๆ คับ

ถ้าเป็นอย่างงี้แล้วพวก conservative บางท่านจะหาทางเก็บเงินที่ไหนดีคับที่ได้มากกว่า 2%

ครั้งจะไป property fund ก็ได้เสียว
จะไป gold future จะ กลัวจะได้ขึ้นสวรรค์
จะไป หุ้น อืม น่าจะดีก่าหรือป่าวแฮะ

ลองช่วยแนะนำทีคับ

ขอบคุณคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคาดการณ์ตลาดคงยากนะครับ

แต่ส่วนตัวผมก็ยังเก็บเงินฝากไว้ใน Money Market เกือบทั้งหมด
ถึงแม้ว่าแนวโน้มตอนนี้จะเป็นขาลง

เพราะผมคิดว่าปีนี้น่าจะมีโอกาสให้ได้ลงทุน
ในหุ้นอย่างเต็มที่ช่วงใดช่วงหนึ่ง
ผมเลยไม่อยากให้เงินสดที่เก็บไว้ขาดสภาพคล่องครับ

ส่วนตัวผมเห็นว่าถ้าอัตราดอกเบี้ยลดจาก 2 ปลายๆ
มา 2 ต้นๆ ก็คงจะไม่ส่งผลอะไรมากนัก เพราะผมเองก็ไม่ได้มีทุนมาก
อีกประการคือ ผมไม่ได้คิดว่าการใส่เงินใน Money Market Fund
เป็นการออม ผมอยากจะเรียกว่าเป็นการพักเงินเพื่อรอจังหวะ
ในการลงทุนมากกว่า ซึ่งเป็นระยะเวลาสั้นๆไม่กี่เดือนหรือไม่เกิน 1 ปี

ข้อดีอีกอย่างที่ผมไม่คิดจะถอนเงินจากกอง Money Market Fund
ก็คือ ผมคิดว่ากองทุนนี้คิดดอกเบี้ยทุกวัน ซึ่งถ้าเทียบกับกองทุนอื่น
ที่มีระยะเวลาจ่ายดอกเบี้ยหรือปันผล เป็นเวลา 6 เดือน 12 เดือน
ผู้ลงทุนจะได้ประโยชน์มากกว่าถ้าถอนเงินจากกองทุนนี้
เพราะจะได้ดอกเบี้ยตามจำนวนวันที่ลงทุน ต่างจากกองทุนที่กำหนดเวลา
จ่ายผลตอบแทนซึ่งถ้าถือไม่ครบหรือถือหน่วยไม่ถึงเวลาที่จ่ายผลตอบแทน
ผู้ลงทุนก็จะไม่ได้รับผลตอบแทนในรูปเงินปันผล หรือ ดอกเบี้ย

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะคับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
AuI_a VI
Verified User

โพสต์ที่ 3

kornjackrit เขียน: ข้อดีอีกอย่างที่ผมไม่คิดจะถอนเงินจากกอง Money Market Fund
ก็คือ ผมคิดว่ากองทุนนี้คิดดอกเบี้ยทุกวัน ซึ่งถ้าเทียบกับกองทุนอื่น
ที่มีระยะเวลาจ่ายดอกเบี้ยหรือปันผล เป็นเวลา 6 เดือน 12 เดือน
ผู้ลงทุนจะได้ประโยชน์มากกว่าถ้าถอนเงินจากกองทุนนี้
เพราะจะได้ดอกเบี้ยตามจำนวนวันที่ลงทุน ต่างจากกองทุนที่กำหนดเวลา
จ่ายผลตอบแทนซึ่งถ้าถือไม่ครบหรือถือหน่วยไม่ถึงเวลาที่จ่ายผลตอบแทน
ผู้ลงทุนก็จะไม่ได้รับผลตอบแทนในรูปเงินปันผล หรือ ดอกเบี้ย

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะคับ
ตอบได้ดีครับ   :cool: ..ผมก็เห็นด้วยว่า2 กับ 3 %มันต่างกันมากเลยหรอ... ผมว่าคนส่วนใหญ๋ไม่ค่อยคำนึงถึงเรื่องสภาพคล่องกันเท่าไหร่นะครับ ...หรืออาจะเป็นเพราะว่าส่วนใหญ่เค้าไม่กะยุ่งกับอะไรที่เสี่ยงๆอย่างตลาดหุ้นอยุ่แล้ว?
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
โพสต์โพสต์