กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 1

ส่วนมากกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ส่วนมาก ipo ที่ราคา nav 10 บาทต่อหน่วยไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติแล้ว ราคา nav ของกองทุนรวมต่างต่างจะมีโอกาสปรับตัวสูงขึ้นมากกว่า ipo มากมากได้หรือไม่ (กรณีที่ตลาดอสังหาริมทรัพย์มีราคาอสังหาสูงขึ้นมากมาก ) เพราะตั้งแต่ดูมายังไม่เคยเห็น nav ของกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์เพิ่มสูงกว่าราคาจองเกิน 20 เปอร์เซ็นต์เลยครับ ถามผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Small Details Make a Big Difference
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าเป็นไปได้นะครับ แต่อาจจะยาก
เพราะส่วนใหญ่แล้วนโยบายของกองทุนจะปันผลไม่ 100 %
ก็เกือบครับ ซึ่งทำให้เงินที่จะนำไปลงทุนเพิ่มเพื่อทำให้เกิดรายได้นอกเหนือจาก
การที่ค่าที่ดินหรือสิ่งปลูกสร้างราคาสูงขึ้นคงเป็นไปได้น้อย
ดังนั้น ต่อให้เป็นกองทุนอสังหาริมทรัพย์ที่ซื้อกรรมสิทธิ์
ซึ่งต้นทุนไม่ได้ถูกปันผลออกมาด้วย ก็ยังไม่น่าจะขึ้นได้เยอะครับ

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าสาเหตุหลักอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ราคาในตลาด
ต่ำกว่าราคา NAV หรือ ราคาในตลาดไม่ปรับตัวสูงขึ้นมากนัก น่าจะเป็นเพราะนักลงทุนให้ Discount หรืออาจจะเรียกว่าให้ค่าความเสี่ยง
ของการที่มูลค่าที่ดีหรือ NAV เพิ่มขึ้น เพราะสุดท้ายแล้ว สมมุติว่ากองทุน
จะปิดตัวลงและขายสินทรัพย์ทั้งหมด ราคาของที่ดินก็ไม่แน่ว่าจะขายได้เท่ากับ
ราคาที่ประเมินไว้ ซึ่งอาจจะทำให้ NAV ที่ดูเหมือนจะสูงนั้น พอถึงเวลาจริงๆ
อาจจะได้เงินกลับมาน้อยกว่านั้นครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ขอรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบเช่นกันครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมก็เห็นเหมือนกับคุณkornjackrit ครับว่าเป็นไปได้ที่ราคาอาจจะมากกว่า 10 บาท แต่กรณีนั้นน่าจะต้องใช้เวลามากหน่อย เพราะราคาที่จะเพิ่มขึ้นได้มาจากมูลค่าของสินทรัพย์ที่กองทุนถืออยู่เท่านั้น
(การที่ราคาจะเพิ่มสูงเกินกว่า 10 บาทในระยะสั้นต้องมาจากการที่นักลงทุนให้ premium ของสินทรัพย์นั้น เนื่องจากมีแนวโน้มในการเติบโตของผลตอบแทน)

ดังนั้นกองทุนที่เป็นเจ้าของสินทรัพย์น่าจะมีโอกาสมีราคาสูงกว่า 10 บาท(แต่คงยากที่จะสูงกว่า NAV) แต่กองทุนที่ถือกรรมสิทธิ์โอกาสที่ราคาจะสูงกว่า 10 บาทเมื่อเวลาผ่านไปนานๆน่าจะยากครับ
aboveTen

กองทุนที่จ่ายปันผลงามๆ (10% เทียบกับ IPO) ก็มีนะ

โพสต์ที่ 4

น่าจะให้กำลังใจ กองทุนอสังหาที่จ่ายปันผลงามๆ  ก็มีนะ

จริงอยู่ราคาจะตกลงหลังจาก IPO แต่หากกองทุนสามารถทำกำไรและจ่ายปันผล ที่มันควรจะเป็นก็เป็น commitment ที่ดีใช่ไหม

ผม list มา สองกองที่จ่ายปันผลงาม ประมาณ 10% ต่อปีเมื่อเทียบกับราคา IPO. ราคามีขึ้น มีลงแต่ขอให้ปันผลงามๆก็แล้วกัน

http://aboveten.blogspot.com/
W

โพสต์ที่ 5

กองทุนอสังหา  ก็เหมือนการซื้ออสังหา แล้วปล่อยเช่า  
อัตราค่าเช่า กับ ตัวอสังหา จะขึ้นหรือไม่ ก็ขึ้นกับ อัตราเงินเฟ้อ และ สภาพอสังหาตัวนั้น
I_LOVE_RISK

โพสต์ที่ 6

มีใครดู SSPF มั่งมั้ยครับ
เป็น Freehold อาคารสำนักงาน
ให้เช่าข้างข้างตึกหุ่นยนต์
ทำไมมันตกมาเยอะจัง
โพสต์โพสต์