ทองจะมีวันลงไหม?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมดู commodities อื่นๆมันก็มี cycle ของมัน อย่างนำ้มันยังมีลง

แต่ทองนี่ดูแล้วมันขึ้นไปเรื่อยๆอย่างไม่มีหยุด

ไม่ทราบว่ามีใครคิดว่าทองจะมีวันราคาร่วงลงมาในอนาคตอันใกล้นี้ไหมครับและเพราะอะไร

เห็นเพื่อนๆที่ทำงานรุมซื้อทองกันสะบั้นเมื่อไม่นานมานี้ ผมก็เห็นใครแห่ตามกันที่ไรเป็นต้องกลัวทุกทีเลยไม่ได้ซื้อไป บวกกับว่าเห็นมันขึ้นติดต่อกันมานานมาก

พวกท่านเซียนคิดกันอย่างไรกรุณาแนะนำศิษย์น้องด้วยครับ หึๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
n_milkka

โพสต์ที่ 2

ซื้อทองก็ต้องมี MOS ค่ะ
แล้วก็ commodity เดาราคายากนะคะ
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ถ้าหมายถึงขาลงของทองผมว่ายังไม่น่าจะเป็นช่วงสั้นๆนะครับ

ขอตอบตามทฤษฎีและความรู้อันน้อยนิดนะครับ เอาหลักๆนะครับ
ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีคนจะหันมาลงทุนทองมากกว่าลงทุนอย่างอื่นครับ
เพราะเป็นแหล่งลงทุน(ที่เชื่อว่า)ปลอดภัย และรักษาค่าของเงิน
ให้เท่ากับเงินเฟ้อที่เพิ่มขึ้นได้ครับ

ซึ่งค่อนข้างจะตรงกับสถานการณ์ปัจจุบันที่มีความไม่แน่นอนสูง

แต่ผมมีข้อสังเกตุนิดนึงครับ
บางทีทองคำราคาปัจจุบันอาจจะสูงเกินจริงมาแล้วก็ได้คับ
ทำให้ถึงแม้่เศรษฐกิจจะแย่แค่ไหน ทองก็อาจจะไม่ขึ้นมาก

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับ

รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบดีกว่าครับ
ปล.ผมก็ขอรอฟังด้วย  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4

Mark ราคาไว้หน่อย วันนี้ลงมาแล้ว เหลือประมาณ 12,000 บาท
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ล่าสุด 24/10 อยู่ที่ 734 / ออนซ์

เท่าที่ดูก็ sideway down อาจจะถึง 580-600 ในระยะปีนะครับ
. . .
phobenius

โพสต์ที่ 6

แปลกเนอะ ไม่ขายไม่ขาดทุน ร้านทองก็ทำกันนะที่อาทิตย์ที่ผ่านมา เลยตอนนี้มาไล่พวกเก็งกำไรไปเทรด tfex กันแทน เพราะเวลาทำ order ส่งต่างประเทศกว่าจะรอ ของ มา รับเงิน จ่ายเงิน เก็บทอง อินเวนทอรี่คอสทั้งนั้น
economist

โพสต์ที่ 7

ตาม concept เศรษศาสตร์ ทองในอนาคตมีวันลงแน่นอนอาจไม่ใช่ตอนนี้

ด้วยเหตุผล

1 . ทองไม่เหมือนน้ำมันเพราะทองใช้แล้วไม่หมดไป ทองเปลี่ยนมือกันซื้อเฉยๆ

2. ในเมื่อมันไม่มีการใข้แล้วเสื่อมสลาย ทำให้มันเหมือนเงินที่มูลค่าของมันเกิดจากการ Set ราคาขึ้นมาแล้วคนยินดีจ่ายดังนั้นถ้าวันนึงมีสินค้าที่ดีกว่าทองอาจไม่เหลือมูลค่าเลยก็ได้ (case นี้คล้าย ๆกับเงินบาทของไทยในปี 40 ซึ่งมูลค่าเงินประเทศเราลดลงครึ่งนึง จาก 25 บาท/ us dollar เป็น 50 dollar /us dollar เพียงแค่เหตุผลผู้คนไม่เชื่อถือเงินบาทอีกแล้ว)

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมเพียงแค่ชี้ประเด็นว่าทองก็มีวันลงได้เหมือนกันในระยะยาว ไม่อยากให้ฟังคำเชื้อเชิญว่าทองไม่มีวันลง ถึงแม้มันจะไม่ลงในตอนนี้แต่ผมยังคิดว่าในระยะยาวทองมีวันลงแน่นอน
โพสต์โพสต์