วิธีการประเมินมูลค่าธุรกิจ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
lukechin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หากเราต้องการที่จะซื้อหรือขายกิจการใดกิจการหนึ่ง เราจะตีมูลค่าของมันได้อย่างไรบ้างครับ เช่น

กิจการ A ทางด้าน IT มีกำไรสุทธิต่อเดือนประมาณ 200,000 บาท มีสินทรัพย์ที่จับต้องได้ตีค่าแล้วประมาณ 50,000 บาท มีสินทรัพย์ที่จับต้องไม่ได้ เช่น โปรแกรมคอมพิวเตอร์ ฯลฯ ประมาณ 200,000 บาท แล้วเราจะสามารถคำนวณมูลค่าที่เหมาะสมในการขายกิจการนั้นๆ อย่างไรบ้าง หรือถ้าเราเป็นผู้ซื้อเราจะคิดว่าควรจะซื้อในราคาเท่าไหร่

จริงอยู่ที่อาจจะมีความเสี่ยงอย่างอื่น เช่น บุคคลากรที่เชียวชาญทางนั้น แต่ถ้าสมมุติว่าบุคคลากรนั้นยังทำอยู่เหมือนเดิม หรือมีการถ่ายโอนความรู้นั้นให้คนใหม่แล้ว ซึ่งไม่นำมาคิดในการตีค่ากิจการ

หากคิดโดยใช้วิธี Earning Power โดยที่ไม่ดู Asset เลย จะสามารถคำนวณกำไรสุทธิต่อปีอยู่ที่ประมาณ 2,400,000 บาท การลงทุนในกิจการในราคาที่เหมาะสม คือไม่เกิน 10 เท่าของ Earning Power = 24 ล้านบาท แต่อาจจะมีส่วนลดได้ถึง 50-75% ดังนั้นมูลค่าที่เหมาะสมของกิจการนั้นจะประมาณ 12 - 18 ล้านบาท

คิดอย่างนี้ถูกไหมครับ หรือมีวิธีคิดที่เหมาะสมกว่านี้ครับ?
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 2

ในความคิดผมนะครับ จากที่เห็นจากข้อมูล ผมคิดว่าเป็น ธุรกิจที่คนมีความสำคัญมาก อาจจะเป็น พวก consulting firm

ดูแล้ว asset ไม่น่าจะใช่ตัวสร้างมูลค่าให้บริษัท เพราะเนื่องจาก asset น้อยมาก ผู้แข่งขันรายอื่นก็ สามารถซื้อ asset นั้นมาได้ ทำให้เกิดการแข่งขันแล้ว margin จะต่ำลงแน่ๆ  แต่ถ้ามาจาก program software ก็น่าจะมีพวก ตราสินค้า ลิขสิทธิ์ อะไรต่างๆ ซึ่งน่าจะมี value มากกว่านี้ ตอนทำ valuation ครับ

ส่วนเรื่องซื้อที่ราคาเท่าไหร่ยังไม่รู้ครับ ต้องเห็นข้อมูลมากกว่านี้ ^^
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
lukechin

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับสำหรับความเห็น

แล้วถ้าบุคคลากรไม่ใช่ส่วนที่สำคัญเท่าไหร่ เพราะสามารถสอนกันได้ล่ะครับ โดยที่กิจการ A นั้นไม่ใช่ consulting firm ด้วย

ส่วน asset ต่างๆ ที่จับต้องได้และจับต้องไม่ได้ อันนี้ก็ประมาณการคร่าวๆ เหมือนกัน ถ้าจริงๆ แล้วอาจจะต้องจ้างบริษัทให้ทำการ valuation อีกที

อีกวิธีที่พอคิดได้คือ ใช้ ROI เป็นหลัก ประมาณการคืนทุนภายใน 3-5 ปี ไม่แน่ใจว่าควรจะเป็นกี่ปี ถึงจะน่าลงทุน ถ้าหากต้องการ 3 ปี มูลค่ากิจการก็จะประมาณ 7.2 ล้านบาท โดยยังไม่รวมสินทรัพย์ต่างๆ หากเป็น 5 ปี ก็จะเป็น 12 ล้านบาท โดยยังไม่รวมสินทรัพย์ต่างๆ เหมือนกัน

คิดอย่างนี้พอได้ไหม?
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 4

ผมว่าขึ้นกับผลตอบแทนที่เราต้องการครับ

ถ้าคืนทุน 3 ปี คุณพอใจ ก็โอเคซื้อในมูลค่า
ของกิจการนั้นในอีก 3 ปีข้างหน้า

แต่ถ้าคิดว่า คืนทุน 5 ปีก็ได้ ก็ซื้อในมูลค่า
ของกิจการนั้นในอีก 5 ปีข้างหน้า

แต่ไม่ทราบว่ากำไรสุทธิืมีความแน่นอนแค่ไหนครับ
มีโอกาสเติบโตไหม

ุ้ถ้าไม่ค่อยแน่นอนผมว่าคิดเผื่อไว้เยอะๆ
อย่างที่คุณ lukechin ทำ ถูกต้องแล้วครับ

ปล.ผมอยากให้ข้อสังเหตุนิสนึงนะครับ
บางทีอาจจะมีการลงทุนอื่นที่ดีกว่านี้
ก็อาจจะต้องเอามาเปรียบเทียบกัน
แต่พูดถึงกิจการที่คืนทุน 3-5 ปีก็ถือว่าเลวนะคับ

:D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์