การลงทุนในไม้กฤษณา

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
lek000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีอ่านเจอในโฆษณาวารสารเล่มนึงค่ะ เห็นผลตอบแทนค่อนข้างสูงมากโดยลงทุนระยะเวลา 6 ปี ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างคะ

รายละเอียดคร่าวๆเกี่ยวกับบริษัทค่ะ
**โครงการ "ปลูกป่าจัดการ" แบบเบ็ดเสร็จ เป็นกลุ่มบริษัท มหาชน มีสำนักงาน 10 ประเทศ และกำลังขยายงานไปทั่วโลก ประสบความสำเร็จมาจากการทำโครงการจากต่างประเทศ ในประเทศไทยทุนจดทะเบียนครั้งแรก 25,000,000 บาท ที่ดินทุกแปลงเป็นกรรมสิทธิ์ของบริษัทฯ อยู่ที่จังหวัดปราจีนบุรีทั้งหมด ขออนุมัติจาก BOI และ กรมป่าไม้ ครั้งละ 2,000 ไร่ **เพียงลุกค้าลงทุนเฉพาะ "เงินทุน" เท่านั้น ไม่ต้องซื้อที่ดิน ไม่ต้องมีที่ดิน ไม่ต้องจ้างคนดูแล ให้ผลตอบแทนที่มั่นคงเพื่ออนาคต เรามีทีมงานและนักวิชาการดูและให้แบบเบ็ดเสร็จ **ผลตอบแทน IRR 18-22% ต่อปี การลงทุนขึ้นอยู่กับจำนวนหน่วยลงทุน รายได้จากหน่วยลงทุนสามารถนำไปหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ 80%จากผลตอบแทน **ลงทุนเริ่มแรก ขั้นต่ำที่ราคา64,500บาท=23หน่วยไปจนถึง2,176,000บาท=920หน่วย **มีระบบ COMPANY BUFFER STOCK ของบริษัทสำรองให้กับลูกค้าเท่ากับหน่วยลงทุนที่ลูกค้าลงทุน ประกันความเสี่ยงได้100% มีประกันภัยธรรมชาติให้ตลอดการลงทุน **มีระบบการจัดการที่ดี มีการวิจัยและพัฒนา รวมถึงเทคโนโลยีระดับมาตรฐานสากล **ปัจจุบันอยู่ใน COLOMBO STOCK EXCHANGE **ทางเลือกใหม่ของนักลงทุนในการสร้างผลกำไร *

ค่าลงทุนประกอบด้วย
1.ค่าปรับหน้าดิน
2.ค่าต้นกล้า+ปุ๋ย+ระบบน้ำหยด
3.ค่าคนงานที่ลงปลูก + ดูแลจนครบ 7 ปี
4.ค่าการทำสารกฤษณาต้นละ 2,500 บาท(ที่ซื้อลิขสิทธิ์)
5.ค่าบริหารจัดการของบริษัท 10%

ตัวอย่างผลตอบแทนที่ได้รับ
จำนวนต้นไม้/พื้นที่ = 46
ลงทุนครั้งแรกรวมค่าบำรุง 1 ปี = 124,000 บาท
ค่าบำรุงรายปี 10% = 12,400  บาท
ลงทุนรวม 6 ปี = 186,000  บาท
ราคาผลตอบแทนทางการตลาด ณ เวลาปัจจุบัน = 460,000 บาท

* ประมาณการมูลค่าทางการตลาดของต้นกฤษณา ณ เวลาเก็บเกี่ยว คือ ต้นละ 10,000 บาท*
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 2

เราจะเชื่อข้อมูลที่แสดงให้ดูได้อย่างไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
7 happiness

โพสต์ที่ 3

ข้อมูลที่มีเป็นข้อมูลที่ ไม่เอาความเสี่ยงภายนอกมาคิดเลยนะครับ เช่น น้ำท่วม หรือราคาขายที่น่าจะมีความผันผวน อะไรที่เกี่ยวกับพืชเกษตรต้องระวัง ความไม่แน่นอน  ถ้าเกิดอะไรขึ้นอาจจะ ศูนย์ นะจ๊ะ

ส่วนตัวสามารถลงทุนได้นะ แต่ห้ามทุ่มเท ไม่ว่าผลลัพอาจจะดีในช่วงต้น

โชคดีเนอะ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 4

เรื่องที่พี่ฉัตรสงสัยนี้ ติดต่อเจ้าหน้าที่ให้เค้าพาไปดูไร่ที่ปลูกไปบ้างแล้วบางส่วนที่ปราจีนได้ครับ ผมเคยไปดูมาแล้วครั้งหนึ่ง ก็ได้รับการต้อนรับอย่างดีพอควร ส่วนเรื่องข้อมูลทั้งหมดเจ้าหน้าที่คิดว่ายินดีให้ตรวจสอบครับ ไม่ว่าจะเป็นบัญชี งบการเงิน รายละเีอียดสัญญา ตึกที่ทำงานเค้าอยู่แถวๆ ชิดลม ชื่อบริษัทคือ touchwood

ส่วนเรื่องที่พี่ ความสุขทั้ง7 สงสัย จริงๆ เค้าได้ทำประกันภัยพิบัติไว้ครับ
โดยได้ทำประกันกับบริษัทประกันไว้และบริษัทประกันจะรับประกันต้นละ 8000 บาทถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจริงๆ

การลงทุนยังไงๆ ก็มีความเสียงลองพิจารณาดูเอาเองนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม้กฤษณามีความน่าสนใจอยู่เหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
BLADE MASTER

............

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่พิจารณาคับ
มารบูรพา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 6

ที่ผมสงสัยก็คือ  การประมาณค่าใช้จ่าย  และรายได้ ครับ

เราจะรู้ได้อย่างไรว่าในอนาคต  ตัวเลขต่างๆยังคงเท่าเดิม  ไม่เปลี่ยนแปลง

ถ้าได้ IRR ประมาณ 18% ถึง 22% ต่อปี  อย่างแน่นอน  ทำไมบริษัทถึงไม่กู้ยืมเงินมาลงทุนเองทั้งหมด  อัตราดอกเบี้ยก็ต่ำกว่านี้อยู่แล้ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"]
ถ้าได้ IRR ประมาณ 18% ถึง 22% ต่อปี
Punch

โพสต์ที่ 8

ผมว่ามันไม่มีหลักประกันว่าต้นกฤษณาจะได้น้ำกฤษณาทุกต้นครับ แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นใหญ่เท่ากับคุณภาพของน้ำกฤษณาที่ออกมาครับว่าจะได้คุณภาพดีหรือเปล่า
Linsu_th

โพสต์ที่ 9

สินค้าเกษตรเสี่ยงสุดๆ...นะครับ
1.ไม่สามารถควบคุมสภาพดินฟ้าอากาศได้...อุทกภัย/ภัยแล้ง
2.ต้นไม้ทุกต้น/พื้นที่ปลูกเติบโตได้คุณภาพและปริมาณจริงหรือ
3.กี่ปี คืนทุน 6-7 ปี นานไป หรือเปล่า
4.ศึกษาให้รอบครอบนะครับ...สินค้าเกษตร
:?:  :?:  :?:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

อย่างที่พี่ๆ เตือนนะครับ การลงทุนควรทำด้วยความรอบคอบ ควรศึกษาข้อมูลให้ครบถ้วน เงินขั้นต่ำ 64500 ไม่ใช่น้อยเลยครับ

อย่างไรก็ตาม ผมขอแชร์ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ผู้สนใจสามารถติดต่อเจ้าหน้าที่บริษัทให้ไปดูพื้นที่ปลูก
และตัวอย่างที่เริ่มปลูกไปได้แล้วฟรี โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายทุกอาทิตย์
โดยบริษัทจะพาขึ้นรถตู้ไปปราจีน ในรถตู้ จะมี cd รายละเีอียดบริษัท
และงานทั้งหมดที่บริษัทไปออก รวมทั้งเกมส์ กล่องดำ ของ work point
มีเลี้ยงข้าวเที่ยงสุดหรูฟรีด้วยนะครับ ถือว่าไปเที่ยวก็ได้  :ep:

สำหรับคำถามอื่นๆ ผมพอช่วยอธิบายได้บางประเด็นครับ ทางที่ดี
สอบถามเจ้าหน้าทีโดยตรงดีกว่า เราเป็นนักลงทุนควรสอบถามข้อมูล
ให้มากที่สุดจริงไหมครับ
Punch เขียน: ผมว่ามันไม่มีหลักประกันว่าต้นกฤษณาจะได้น้ำกฤษณาทุกต้นครับ แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นใหญ่เท่ากับคุณภาพของน้ำกฤษณาที่ออกมาครับว่าจะได้คุณภาพดีหรือเปล่า
พี่ Punch เข้าใจถูกแล้วครับ โดยปกติในธรรมชาติโอกาสที่ต้นกฤษณาจะผลิตน้ำมันหอมที่มี
คุณภาพออกมามีแค่ 1 ในพันเท่านั้นครับ
แต่ prof. Robert A. Blanchette แห่งมหาลัยมิเนโซต้า (ได้จดสิทธิบัตรแล้ว)
http://forestpathology.cfans.umn.edu/Blanchette.htm
ได้ทำงานวิจัยเกี่ยวกับไม้กฤษณามาร่วม 20 ปีและได้คิดค้นวิธีที่จะทำให้
ไม้กฤษณาเกือบทุกต้นผลิตน้ำมันหอมที่มีคุณภาพในปริมาณมากได้สำเร็จ
และทาง touchwood ก็ได้ติดต่อ prof. Bob มาร่วมงานกันครับ โดย prof.
จะมาเมืองไทยทุกครึ่งปี หรือ ทุกปีนี่แหละ

ไอเดียก็คือหยั่งงี้ครับ ปกติแล้วต้นไม้จะไม่ผลิตน้ำมันหอมเลยครับ จะมีกรณี
ทีเกิดเหตุการณ์ผิดปกติขึ้น เช่น มีแมลงเจาะเข้าไปในต้นไม้ และทำให้
โครงสร้างต้นไม้เน่าเสีย ทำให้ต้นไม้ต้องพยายามหลั่งสารอะไรบางอย่าง
เพื่อมาซ่อมแซม ส่วนที่เน่าเสียไปนั้น (น่าจะคล้ายๆ กับร่างกายคนที่มี
เกล็ดเลือดไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ) ไอ้สารนั้นแหละครับคือน้ำมันหอมที่
เราต้องการ (ผมคงอธิบายไม่ถูกเป๊ะๆ นะครับ ไม่ได้เรียนเกษตรมา)

ทีนี้ prof. แก ก็เลยหาวิธีเจาะต้นไม้กฤษณาด้วยตัวเอง ด้วยท่อ pvc เพื่อให้มันหลั่งสารออกมา แถม prof. ก็ยังคิดค้นสารอีกประเภท
(อันนี้น่าจะเป็นอันที่แกจดสิทธิบัตร) ที่จะใส่ลงไปในท่อ เื่พื่อให้ภายในต้นไม้
มันเน่าตลอดเวลา เพื่อบังคับให้มันหลั่งน้ำมันออกมาตลอดเวลา
ประมาณนี้แหละครับ

เรื่องนี้ถ้าใครอยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติม สามารถอ่าน download paper ผลงานวิจัยของ prof. Bob มาอ่านได้นะครับ หุหุ งานวิจัยของมหาลัย
ปกติจะสามารถนำมาอ่านได้ฟรี ไม่เสียเงินครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 11

Linsu_th เขียน:สินค้าเกษตรเสี่ยงสุดๆ...นะครับ
1.ไม่สามารถควบคุมสภาพดินฟ้าอากาศได้...อุทกภัย/ภัยแล้ง
อันนี้อย่างที่กล่าวไปแล้วข้างต้นนะครับ ว่า
บริษัทอ้างว่า บริษัทได้ทำประกันภัยพิบัติทุกชนิดไว้แล้ว
เพราะฉะนั้นเรื่องอุทกภัย อัคคีภัย บริษัทยืนยันว่าไม่มีปัญหาครับ

ส่วนเรื่องภัยแล้ง ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ภัยแล้งหมายถึงฝนไม่ตกหรือเปล่า
ทางบริษัทได้คิดวิธีการดูแลต้นไม้ โดยใช้เทคโนโลยีหยดน้ำ
ของอิสราเอลน่ะครับ อันนี้ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ แค่ไปเห็นและฟังมาอีกที
Linsu_th เขียน: 2.ต้นไม้ทุกต้น/พื้นที่ปลูกเติบโตได้คุณภาพและปริมาณจริงหรือ
ต้นไม้ 50% เป็นของทางบริษัทเองครับ ถ้าต้นไม้ของเราไม่โต
ในขั้นแรกบริษัทจะสับเปลี่ยนกลับต้นที่เพาะไว้ในกระถางก่อน
ถ้ายังมีปัญหาอีก จะเปลี่ยนกับต้นไม้ของบริษัทเองเลย

อ้อ แล้วจริงๆ ทางบริษัทเค้าได้อธิบายว่าปริมาณน้ำมันที่เค้ายืนยัน
ไว้ว่าจะผลิตได้นั้นเป็นแบบถัวเฉลี่ยและแบบอนุรักษ์นิยม
คือไม่จำเป็นว่าทุกต้นจะต้องผลิตน้ำมันหอมได้ปริมาณเท่านั้น เท่านี้
แต่รวมๆ กันแล้วได้ปริมาณหนึ่งก็พอ   และบริษัทเค้ามั่นใจของเค้าว่า
จริงๆ น่าจะผลิตได้มากกว่าที่เค้าคาดไว้ซะอีก (โดยอ้างจากผลงานวิจัย
ของ Prof. Bob)
Linsu_th เขียน: 3.กี่ปี คืนทุน 6-7 ปี นานไป หรือเปล่า
หุ้น P/E=6  คิดว่าอย่างไรครับ?  :8)
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 12

สุดท้ายนี้เรื่องที่พี่ฉัตรชัยสงสัย ผมก็ไม่แน่ใจ (คือเค้าอธิบายแล้วแต่ผมจำรายละเอียดไม่ได้)

แต่ผมอยากขอความรู้พี่ฉัตรเพิ่มเิติมว่า
ทำไมบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ถึงไม่กู้แบงค์มาทำธุรกิจทั้งหมดครับ?
ทำไมถึงต้องมาขอเงินผู้ถือหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ด้วยครับ?
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 13

มีการพูดคุยกันเพิ่มเติมในนี้ครับ
http://www.thaivisa.com/forum/Agarwood- ... e=threaded

แต่เป็นภาษาอังกฤษนะครับ คุณ JungleBiker เค้าท่าทางจะรู้ดี
ลองอ่านดูนะครับ แปลให้ผมฟังด้วยก็ดี เหอๆ  :lol:

สุดท้ายนี้ ผมว่าบริษัท Touchwood น่าจะพิจารณาใ้ห้เงินตอบแทนผมซักหน่อยนะครับ
ผมอุตส่าห์มานั่งพิมพ์ให้ข้อมูลผู้ลงทุนตั้งนาน ฮ่าๆ  :lol:  :lol:  :lol:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 14

http://pr.ku.ac.th/pr_news/Acrobat/2551/170.pdf
อันนี้ของ ม.เกษตรครับ อธิบายหลักการการเกิดน้ำมันหอมไว้
และ อ.เกษตรคิดค้นสูตรการทำให้เกิดน้ำมันหอมได้ คล้าย Prof. Robert
Tamจัง

โพสต์ที่ 15

ผมว่าเป็นบริษัทหลอกลวง แชร์ลูกโซ่
klatthikul

โพสต์ที่ 16

Tamจัง เขียน:ผมว่าเป็นบริษัทหลอกลวง แชร์ลูกโซ่
ผมทราบข่าวมาเหมือนกัน กับนักธุรกิจชาวจีน เป็นธุรกิจหลอกลวง หลอกให้ลงทุนชาวจีนเสียหายมามากแล้ว มีเอกสาร แปลงปลูกให้ชม แบบว่าเวียนกันชม เปลียนป้ายชื่อเอาเพราะนานๆคุณจะไปดูที ทำเป็นพื้นที่กว้างๆ บางทีอาจจะงงด้วยว่าที่เราอยู่ตรงใหน เพราะผมเอาเรื่องนี้ไปคุยกับว่าผมสนใจลงทุนปลูกต้นไม้ตามที่โฆษณาไว้ อย่างไรก็ควรตรวจสอบดีๆเสียก่อนการลงทุน
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Re: การลงทุนในไม้กฤษณา

โพสต์ที่ 17

ตอนนี้ มีท่านใด ได้ลงทุนไปแล้วบ้างครับ ผลเป็นอย่างไรครับ
uthai.l

โพสต์ที่ 18

ผมเองก็อยากทราบว่าคุ้มกว่าลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ จริง หรือ หลอก???
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
luckyman

โพสต์ที่ 19

เท่าที่ผมศึกษา
ไม้กฤษณา มีค่าทั้งต้นเลยนะครับ ไม้ขาวก็เอามาขายได้ เม็ดก็เอามาขายได้ ส่วนที่มีค่าสุดคือส่วนดำๆ ใช้ทำสารกฤษณา ซึ่งราคารับซื้อ กรณีเมืองนอก จะแพงมาก
http://www.agarharvest.com/Agarwood-Oil,Oudh-Oil-4A-3cc

จากงานวิจัยของ มก เขาบอกว่า สามารถทำให้ทุกต้นเกิดสารกฤษณาได้ครับ 100% แล้วต้นไม้ที่อายุ 7-8 ปี น่าจะได้สารอย่างน้อย 2 โตร่า ถ้าโชคดีได้มากกว่านั้น( 1 โตร่า เท่ากับ 12 cc) ดังนั้น ราคาปัจจุบัน 1 ต้นจะขายสารได้ ประมาณ 3 หมื่นบาท

บริษัทเขารับประกันราคาขั้นต่ำครับ บริษัทที่ผมดูเขาบอกรับซื้อที่ 10,000 บาท กรณีในอนาคต ราคาขายมันตก
ซึ่งกรณีเลวร้าย ก็ยังได้ผลตอบแทนประมาณ 1x% ปลายๆ ครับ

เหมือนกับว่า บริษัทเขาไม่ได้ทำประกันภัยไว้ครับ ไม่พูดถึงเลย ผมถามไป เขาก็บอกโอกาสเกิดน้อย
เขาจะปลูกบนที่เนิน จ สกล ครับ ซึ่งน้ำไม่น่าจะท่วม
และเขามีระบบ ฉีดน้ำ ป้องกันไฟไหม้ อยู่แล้ว ซึ่งเท่าที่ฟังเขาพูด ก็ถูกครับ

ส่วนที่ผู้ซื้อจะได้ คือ การขายสารกฤษณา เท่านั้นครับ ซึ่งน่าจะได้กำไรประมาณ 1X - 2X%
ซึ่งเขาจะแบ่งเงินกันอย่างงี้ครับ

ขายสารกฤษณา มาได้ 100%
หัก 10% ให้บริษัท
หัก 10% ให้ชาวบ้าน(เขาจ้างชาวบ้านปลูกและดูแลครับ)
คนซื้อได้ 80%

แต่บริษัท เขายังมีรายได้อื่นๆ อีกนะครับ คือ
รายได้จากการขาย คาร์บอนเครดิต
รายได้จากการขาย ส่วนอื่นๆ ของไม้กฤษณาครับ เช่น ไม้ขาว ใบ เม็ด

ซึ่งผมว่า เขาก็น่าจะกำไรดีนะครับ

อาจารย์ จาก มก ที่ทำวิจัยเครื่องสารกระตุ้นกฤษณา ก็มาเป็นที่ปรึกษา ให้กับบริษัทนี้ด้วยครับ
http://www.asiaplantationthailand.com/thaiadvisors.html

บริษัทนี้ เขาบอกว่าเขาทำทุกอย่างเองเลยนะครับ ตั้งแต่เพาะเนิ้อเยื่อ ปลูก ใส่สารกระตุ้น กลั่นเอาสาร และขายสารครับ คือไม่ผ่านคนกลาง ใดๆ เลย

และเขากำลังจะลงทุนทำน้ำหอม จากสารกฤษณาแบรนด์ตัวเองด้วยครับ

เท่าที่ผมหา ข้อมูล น้ำหอม ยี่ห้อดังๆ เช่น dior, thomson มีส่วนผสมของสารกฤษณาจริงๆ ครับ

ปล ผมแค่ศึกษามานะครับ และสนใจครับ
luckyman

โพสต์ที่ 20

ข้างบนไม่เคลียร์

บริษัท เขาบอกผมว่า รับซื้อขั้นต่ำ 10000 บาทต่อโตร่าครับ
1 ต้น ได้ 2 โตร่า เป็น 20000 บาท

อันนี้เป็นข่าวเกี่ยวกับงานวิจัย ของ ดร.งามผ่อง คงคาทิพย์ ครับ
http://pr.ku.ac.th/pr_news/Acrobat/2551/170.pdf
http://education.kapook.com/view18244.html

ผมโทรไป มก ว่าจะไปถามข้อมูล ปรากฏว่า ดร แกเกษียณแล้วครับ จะอยู่ มหาลัย บ้าง ไม่อยู่บ้างครับ
เลยไม่ได้คุยกับ ดร เลย
qiwio

โพสต์ที่ 21

วันนี้ไปเดินงานเที่ยวไทย ที่ศูนย์สิริกิต มีมาออกบูทด้วย สอง เจ้า
เจ้าแรก ลงทุนไม้กฤษณา
เจ้าสอง ลงทุนมะม่วงน้ำดอกไม้ >>> ผลตอบแทน 17% ต่อปี
สูงมากๆ
ใครลองไปดูพรุ่งนี้ยังมีอีกวันครับ

เพิ่งเคยเห็นการลงทุนรูปแบบนี้เหมือนกัน
qiwio

โพสต์ที่ 22

qiwio เขียน:วันนี้ไปเดินงานเที่ยวไทย ที่ศูนย์สิริกิต มีมาออกบูทด้วย สอง เจ้า
เจ้าสอง ลงทุนมะม่วงน้ำดอกไม้ >>> ผลตอบแทน 17% ต่อปี
สูงมากๆ
ใครลองไปดูพรุ่งนี้ยังมีอีกวันครับ

เพิ่งเคยเห็นการลงทุนรูปแบบนี้เหมือนกัน
http://www.asiaforestry.com/
ไม้กฤษณา

http://www.forestech.asia/Thai/index.html
มะม่วง
luckyman

โพสต์ที่ 23

qiwio เขียน:
qiwio เขียน:วันนี้ไปเดินงานเที่ยวไทย ที่ศูนย์สิริกิต มีมาออกบูทด้วย สอง เจ้า
สูงมากๆ

http://www.asiaforestry.com/
ไม้กฤษณา

http://www.forestech.asia/Thai/index.html
มะม่วง
ต้นมะม่วง ได้รับเงินปันผล ปีละ 2 ครั้งด้วยครับ
เพิ่งเคยเห็นการลงทุนในต้นมะม่วงครับ

ขอบคุณที่แชร์มากครับ
BicgyBG

โพสต์ที่ 24

ขอขุดกระทู้ขึ้นมาคุยกันอีกรอบ

พอดีเมื่อวานไปงาน Money Expo มาครับ

เดินๆ ไปเจอบูทไม้กฤษณา มา 3 บริษัทเลย ทั้ง ทัชวู๊ด (เจ้าที่มีปัญหา โดนฟ้อง แต่ก็ยังได้ออกบูท)

เอเชียแพลนเตชั่น (มีแบรนด์น้ำหอมของตัวเอง และส่งวัตถุดิบให้แบรนด์อื่นๆ) และ เอเชียฟอรเรสตี้ (เขาว่าเป็นเจ้าตลาดอยู่)

ใจนึงก็กลัวว่ามันจะเป็นแชร์ลูกโซ่ไหม เอาเงินไป อีก 7 ปีหายวับไหม

ผลตอบแทนเรียงกัน เอเชียแพลนเตชั่น ประมาณ 140% ณ ปีที่ 6 ลงทุน 25 ต้น 193,000 บ. ROI 20.13% 7 ปี กำไร 272,000 บ. หรือ 140%

เอเชียฟอรเรสตี้ จ่ายปีที่ 3 และ ปีที่ 6 ลงทุน 30 ต้น 131,280 บ. กำไร 75,720 บ. หรือ 60% จ่ายปีที่ 3 และ 6

เพื่อนๆ ว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ท่านใดเคยมีประสบการณ์ลงทุนด้านนี้บ้างครับ

ผมดันจองสิทธิกับเอเชียแพลนเตชั่นไป ว่าจะตัดสินใจยกเลิกจอง เค้าจะโอนเงินคืนให้

ขอบคุณครับ
luckyman

โพสต์ที่ 25

BicgyBG เขียน:ขอขุดกระทู้ขึ้นมาคุยกันอีกรอบ

พอดีเมื่อวานไปงาน Money Expo มาครับ

เดินๆ ไปเจอบูทไม้กฤษณา มา 3 บริษัทเลย ทั้ง ทัชวู๊ด (เจ้าที่มีปัญหา โดนฟ้อง แต่ก็ยังได้ออกบูท)

เอเชียแพลนเตชั่น (มีแบรนด์น้ำหอมของตัวเอง และส่งวัตถุดิบให้แบรนด์อื่นๆ) และ เอเชียฟอรเรสตี้ (เขาว่าเป็นเจ้าตลาดอยู่)

ใจนึงก็กลัวว่ามันจะเป็นแชร์ลูกโซ่ไหม เอาเงินไป อีก 7 ปีหายวับไหม

ผลตอบแทนเรียงกัน เอเชียแพลนเตชั่น ประมาณ 140% ณ ปีที่ 6 ลงทุน 25 ต้น 193,000 บ. ROI 20.13% 7 ปี กำไร 272,000 บ. หรือ 140%

เอเชียฟอรเรสตี้ จ่ายปีที่ 3 และ ปีที่ 6 ลงทุน 30 ต้น 131,280 บ. กำไร 75,720 บ. หรือ 60% จ่ายปีที่ 3 และ 6

เพื่อนๆ ว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ท่านใดเคยมีประสบการณ์ลงทุนด้านนี้บ้างครับ

ผมดันจองสิทธิกับเอเชียแพลนเตชั่นไป ว่าจะตัดสินใจยกเลิกจอง เค้าจะโอนเงินคืนให้

ขอบคุณครับ
ก่อนซื้อ เราสามารถให้เขาพาไปดูสวนได้นะครับ
ผมว่า ก่อนจะจ่ายเงิน ก็ลองไปดูสวนก่อนดีกว่า ว่ามันจริงไหม น่าเชื่อถือไหม
เงินก็เป็นแสน เยอะนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 26

เวลาที่มีคนมาแนะนำอะไรที่ผลตอบแทนมาก
ผมมักจะถามตัวเองเสมอว่า
ถ้ามันดีมากมายอย่างงั้น
ทำไมเขาไม่เก็บไว้ทำเองล่ะ ?
กู้มาทำก็น่าจะคุ้ม
แทนที่จะปากเปียกปากแฉะกับรายย่อย
เอาเวลาไปคุยกับนายแบงค์ดีกว่ามั๊ย

และถ้าเขาไม่หลอกลวง
ผมคิดว่าความจริงเขาก็น่าจะพูดไม่หมด
ก็เช่น ความเสี่ยงที่เราไม่มีโอกาสรับรู้

โดยสรุป ถ้าตัวเราไม่เข้าใจ
ก็อยู่ห่างๆ ไว้ดีกว่าครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
marcus147

โพสต์ที่ 27

ส.สลึง เขียน:เวลาที่มีคนมาแนะนำอะไรที่ผลตอบแทนมาก
ผมมักจะถามตัวเองเสมอว่า
ถ้ามันดีมากมายอย่างงั้น
ทำไมเขาไม่เก็บไว้ทำเองล่ะ ?
กู้มาทำก็น่าจะคุ้ม
แทนที่จะปากเปียกปากแฉะกับรายย่อย
เอาเวลาไปคุยกับนายแบงค์ดีกว่ามั๊ย

และถ้าเขาไม่หลอกลวง
ผมคิดว่าความจริงเขาก็น่าจะพูดไม่หมด
ก็เช่น ความเสี่ยงที่เราไม่มีโอกาสรับรู้

โดยสรุป ถ้าตัวเราไม่เข้าใจ
ก็อยู่ห่างๆ ไว้ดีกว่าครับ
เห็นด้วยครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
tipa

โพสต์ที่ 28

มีเพื่อนที่ทำงานปลูกต้นกฤษณาประมาณ พันกว่าต้น ปลูกมาเกือบสิบปีแล้ว ปรากฎว่ายังไม่มีต้นใดที่เป็นต้นน้ำหอมเลย การดูแลรักษายากมาก ต้นตายไปกว่าครึ่ง ผลตอบแทนยังไม่ได้ และมีเพื่อนปลูกต้นยางประมาณหกปี (จ.สุรินทร์) ปรากฎว่ายางได้กรีดแล้วมีรายได้เข้าทุกวัน เพื่อนกฤษณาได้แต่เสียดายเวลาที่ลงไป
6 Dimensions
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

มาแชร์ประสบการณ์ครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ลงทุนไม้กฤษณาไปเล็กน้อย โดยข้อมูลที่บริษัทเล่า ก็เป็นอย่างที่เพื่อนๆ โพสต์ไว้ข้างบน คือมีความน่าเชื่อถืออยู่พอสมควร
และเมื่อได้ไปดูแปลงปลูกก็เห็นมีการปลูกต้นไม้จำนวนมาก และมีศาสตราจารย์จากต่างประเทศเดินทางมาทดลองปลูกจริง

เมื่อเวลาผ่านไป 5-6 ปี เมื่อเดือนที่แล้วนี่เองผมเพิ่งได้รับจดหมายจากทางบริษัทว่า "ต้นไม้ไม่เติบโตไปตามแผนที่บริษัทวางไว้" และ "บริษัทประสบปัญหาสภาพคล่องอย่างหนักและจะขอประชุมผู้ลงทุนเพื่อเพิ่มทุน" ส่วนตัวเนื่องจากลงทุนไปไม่มาก และไม่อยากเสียเวลากับเรื่องนี้ก็เลยทิ้งเงินลงทุนไปเลยครับ

เข้าใจว่าบริษัทคงไม่ได้มีความต้องการเริ่มแรกที่จะทำหาเงินแบบแชร์ลูกโซ่ แต่ในท้ายที่สุดพอต้นไม้ไม่โต ประกอบกับถึงกำหนดจ่ายเงินลูกค้ากลุ่มแรกๆ พฤติกรรมของบริษัทจึงออกมาในแนวแชร์ลูกโซ่ไปโดยปริยาย การประชุมผู้ลงทุนเพื่อขอเพิ่มทุนผมก็ไม่ได้ไปร่วม ไม่รู้ว่าเค้าได้ข้อสรุปอะไรกันไปบ้าง
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
Mooncake

โพสต์ที่ 30

Return IRR ระดับ18-22% นี่สูงมากนะครับ ถ้าได้ปันผลมาหรือนำเงินที่ได้ซื้อกลับเข้าไปลงทุนต่อ และถ้าสามารถรักษาระดับนี้ได้ระยะยาว เหมือนลงทุนในหุ้นที่ได้ผลตอบแทนระดับเดียวกันที่18-22% ว้าววววว!!!! ไปปลูกต้นไม้กฤษณากันเถอะ :ep:
การลงทุนมีความเสี่ยง การลงทุนอะไรก็แล้วแต่ที่ผลตอบแทนเป็นรองหรือใกล้เคียงกับผลตอบแทนของปู่บัฟเฟตที่ระดับ CAGR 23-25% ต้องศึกษาให้ลึกมากมากนะครับและให้ตั้งข้อสังเกตุให้มากมาก
ส่วนตัวขอเป็นกำลังใจห่างๆอย่างห่วงๆ ลงทุนหุ้นรับปันผลยาวๆชัวร์ดีกว่า
Mooncake
โพสต์โพสต์