รบกวนสอบถามเรื่องภาษีซื้อขายอสังหาหน่อยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

รบกวนสอบถามเรื่องภาษีซื้อขายอสังหาหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าผมต้องการขายตึกแถว มีรายการภาษีที่ต้องเสียอะไรบ้างครับ  ? ... ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ตึกแถวถือครองมากว่า 30 ปีแล้วครับ
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หากจำไม่ผิดนะครับ มี 2 ตัว 1 ภาษีธุรกิจเฉพาะ 0.01% มั้ง 2.ภาษีรายได้(นี่แหละหนักครับ ส่วนใหญ่จะคุยกับผู้ซื้อเรื่องราคาจริง กับราคาแจ้งหากเจ้าหน้าที่เห็นราคาต่ำเค้าจะใช้ราคาประเมินมาคำนวณภาษีแทนครับ) หากข้อมูลผิดขออภัยด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้าถือครองมากกว่า 5 ปี  ไม่ต้องเสียธุรกิจเฉพาะครับ
คงเสียภาษีรายได้ครับ    อาคารนี้ถึงแม้จะ 30 ปี แต่เค้าจะคิดถือครองสูงสุดที่ 8 ปี  คือคิดเหมา เป็นค่าใช้จ่าย ที่ 50% (8ปีขึ้นไป)

เช่นขายราคาเท่าไหร่ หักค่าใช้จ่าย ก็เป็น เงินได้สุทธิ จากนั้นก็เอาเงินได้สุทธิมา หาร ปีที่ถือครอง สูงสุดไม่เกิน  10ปี   กรณีนี้ก็หาร 10  ก็จะได้เงินได้ถัวเฉลี่ยต่อปีที่ถือครอง  แล้วก็เอาไปคิดภาษีก้าวหน้า

แต่จำไม่ค่อยได้แล้วว่ามี ค่าลดหย่อน ค่ายกเว้นอะไรอีกครับ เป็นการคิดแบบคร่าวๆนะครับ  

ค่าธรรมเนียม อากรแสตมป์ ค่าโอน ก็ต่างหาก
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :)
It's earnings that count
โพสต์โพสต์