ธุรกิจอพาร์ทเม้นต์

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
jellyfish
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

เรียนคุณ preeda_mark อีกครั้งค่ะ ตึกค่อนข้างใหม่มากคะ คือขออีเมล์ได้มั้ยหรอค่ะ จะส่งรายละเอียดไปให้ดูค่ะ เข้าซอยไม่ลึกค่ะ เดินทางสะดวก เข้าออกได้หลายทางและ ปากซอยเป็นศูนย์ราชการค่ะ ผู้เช่าเต็มและส่วนมากผู้เช่าเป็นข้าราชการค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
Belffet

โพสต์ที่ 62

ช่วยพี่ปรีดา ตอบคุณ Jellyfish ครับ

1. คุณ Jellyfish จะลงไปคุมเองหรือไม่ครับ Scale ระดับนี้ดูจะเล็กเกินไปที่จะจ้างพนักงานดูแล

2. มีเงินทุนเท่าไหร่ครับ จะลงเงินตัวเองเท่าไหร่ จะกู้แบงค์เท่าไหร่ ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเท่าไหร่ รายได้ค่าเช่าหักออก 20% เพื่อความ conservative แล้วเหลือพอจ่ายดอกเบี้ยหรือไม่ และสุดท้ายคำนวณ ROI ได้เป็นกี่เปอร์เซ็นต์

3. ลองคำนวณการลงทุนแบบอื่นๆด้วยเงินจำนวนเท่าๆกัน ROI จะได้มากกว่าหรือไม่ เช่นการซื้อหุ้นปันผล

4. ที่ดินตรงนั้นราคาจะขึ้นหรือไม่ และขึ้นเท่าไหร่ ต้องการขายภายในกี่ปีหรือว่าจะเก็บยาว ถ้าจะขายคิดว่าจะขายได้ในราคาเท่าไหร่ ตรงนี้เพื่อจะบอกว่าควรคิดถึงเรื่อง Exit Plan ไว้ด้วยครับ
.
.
.
.
.

ปล. สวัสดีครับพี่ปรีดา ไม่ได้คุยซะนาน ช่วงนี้ผมไป Fitness First สาขานั้นบ่อยมาก ถูกต้องอย่างที่พี่ว่าไว้จริงๆครับ ชอบ :)
jellyfish

โพสต์ที่ 63

ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆ ดังนี้นะค่ะ
ข้อหนึ่ง   จะไปคุมงานเองค่ะเพราะเป็นอพาร์ทเมนท์เล็กๆ ค่ะ แต่คงไปเฉพาะเวลากลางวันค่ะ กลางคืนอาจจะจ้างรปภ หรือไม่ก้แม่บ้านค่ะ เพราะปัจจุบันมีแม่บ้านอยู่ค่ะ
ข้อสอง   มีเงินทุนประมาณหกล้านบาทค่ะ จะกู้สามล้านเพื่อเอาไปต่อเติมเพิ่มให้ได้ห้องอีกประมาณห้าห้องค่ะ ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายไม่แน่ใจค่ะแต่เท่าที่ศึกษามาน่าจะ 6.75% นะค่ะ ROI ที่คิดได้จากราคาเช่าปัจจุบัน 7.05% ค่ะ (มีห้องราคา 3,700 x 11 ห้องค่ะ และ 4,000 x 1 ห้องค่ะ และห้องใหม่ที่จะสร้างราคาประมาณ 4,000 x 5 ค่ะ)ยังไม่รวมห้องใหม่นะค่ะ ROI
ข้อสาม   การลงทุนแบบอื่นๆ ไม่มีความรู้และความเข้าใจที่เพียงพอค่ะนอกจากพันธบัตรรัฐบาลค่ะ
ข้อสี่      ที่ดินตรงนี้มีแนวโน้มที่จะขึ้นราคาค่ะ เพราะท้ายซอยสามารถไปทะลุที่ถนนสรงประภาได้ค่ะ และคิดว่าอาจจะขายในสิบปีหรือไม่ขายไม่แน่ใจค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark

โพสต์ที่ 64

ถ้าไม่ถนัดการลงทุนรูปแบบอื่น แต่อยากทำธุรกิจนี้ ลองไปอ่านกระทู้แรกๆ ถึงปัญหา หากพร้อมที่จะเจอก็ลุยเลยครับ ร้อยลี้ต้องมีก้าวแรก. ตอนแรกผมก็เริ่มจากไม่กี่สิบห้อง ทำไปเรื่อยๆ สนุกไปเอง คุณ jelly fish. เปลี่ยนจากให้เมลล์เป็นเบอร์โทรแทนได้ไหมครับ ล้อเล่นอะนะ

น้องเบลล์ชอบไปเล่นช่วงกี่โมงเหรอ สาขานั้นผมไม่ค่อยได้ไป ผู้ชายเยอะ
Belffet

โพสต์ที่ 65

ถึงคุณ Jellyfish

ผมเห็นด้วยกับพี่ปรีดาครับ ถ้าไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนด้านอื่นๆเลย ก็เริ่มศึกษาตัวนี้ไปก่อนได้เลยครับ ลองอ่านที่พี่เขาโพสต์ไว้นี่แหละครับ

7.05% พูดตรงๆก็ไม่ได้ดีจนถึงขนาดที่ว่า "ไม่ซื้อไม่ได้แล้ว" แต่ก็ถือว่าพอลงทุนได้ ถ้ามีเงินเย็น แถมราคาของอสังหาไม่ค่อยหวือหวา ส่วนใหญ่เป็นในแนวสูงขึ้นมากกว่าจะตกลง (ถ้าไม่ร้อนเงินมากนัก)

สุดท้ายขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณ Jellyfish เองน่ะแหละครับว่าเทียบกับอาการปวดหัวที่จะเจอะเจอ กับผลตอบแทนเท่านี้ เราพอใจหรือไม่

.
.
.
.
.

ถึงพี่ปรีดา ผมไปช่วงกลางคืนครับพี่ ทุ่ม-สองทุ่มเป็นต้นไป นี่ก็เพิ่งกลับมาครับ แต่สาขานี้เล็กมากๆ และก็... อะแฮ่ม ผู้ชายเยอะ ผู้หญิงน้อยจริงๆครับ

:)
jellyfish

โพสต์ที่ 66

เรียนคุณ preeda_mark และคุณ Belffet

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ จริงๆ ก็กลัวอยู่ค่ะว่าจะลงทุนดีหรือไม่ กลัวไม่เป็นอย่างที่คาดหวังค่ะ กลัวเงินจม กลัวคนไม่เข้าอยู่(ห่างจากปากซอยประมาณโลครึ่งค่ะ แต่ส่วนตัวเงียบสงบลมเย้นลูกบ้านดูมีฐานะเท่าที่เห็น) กลัวแบงค์ยึด กลัวตึกมีปัญหา กลัวท่อแตก กลัวลูกบ้านไม่จ่าย พออ่านปัญหาต่างๆ ก็ยิ่งกลัวค่ะ กลัวรับมือกับปัญหาไม่ได้เพราะจะทำร่วมกับพี่สาวสองคนเป็นผู้หญิงทั้งคู่ค่ะ ไม่ได้รู้จักช่างที่ไหนเลยกังวลมากค่ะ รู้ว่ามีปัจจัยเสี่ยงเยอะแต่ยอมรับว่าอยากทำมากค่ะ ไม่รู้ว่ากู้เงินสามล้านเยอะไปหรือป่าวหรือจะเอาเงินทั้งหมดที่มีจ่ายสดดีแต่ก็กลัวตึกมีปัญหาจะไม่มีปัญญาหาเงินซ่อม เฮ้อ เรื่องมากใช่มั้ยค่ะ ลืมบอกไปค่ะหาซื้อที่แถวนี้ก็สี่ล้านแล้วคะร้อยตารางวายังไม่รวมสร้างอีก ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
preeda_mark

โพสต์ที่ 67

มีปัญหาก็ถามได้ครับ แนะนำได้บางเรื่อง แต่ต้องตัดสินใจเองนะครับ ลองนึกอีกมุม หากดีทำไมเจ้าของเดิมถึงขาย ลองดูเหตุผลอื่นๆร่วมด้วย
Belffet

โพสต์ที่ 68

อย่าลืมภาษีโรงเรือนด้วยนะครับ

เหมือนจะเป็นเรื่องเล็กๆ แต่ทำไปทำมามันเป็นรายจ่ายก้อนใหญ่เอาเรื่องนะครับ
jellyfish

โพสต์ที่ 69

ไม่ทราบเหตุผลที่เค้าจะขายหรอกค่ะ แต่ทราบเหตุผลทางเราอย่างเดียวว่าอยากได้ อยากได้ เค้าบอกไม่มีคนดูแลค่ะแต่ไม่รู้เหตุผลที่จริงๆ ของเค้าเหมือนกัน เวลาไปดูตึกเจ้าของเค้าไม่มาเลยให้คุยแต่กับคนดูแลหอและห้ามบอกคนดูแลหอด้วยว่าเราจะซื้อตึกเค้า เค้าบอกว่าแม่บ้านจะบอกลูกบ้านและกลัวลูกบ้านใจเสีย อย่างนี้คิดว่าแปลกมั้ยค่ะ ส่วนเรื่องภาษีเราสามารถแยกบิลของค่าห้องกับเฟอร์ได้มั้ยค่ะ ขอบคุณค้า
preeda_mark

โพสต์ที่ 70

ก็เป็นหลักที่ใช้กันคือ แยกค่าห้องเป็นค่าเช่าห้อง ส่วนนี้ไม่ต้องเข้า vat ถึงแม้รายรับจะถึง แต่ส่วนของ เฟอร์ก็แยกบิล แต่น้ำไฟ หากรายรับถึงก็ต้องเข้า vat
ส่วนภาษีโรงเรือน ก็แยกเป็นค่าห้อง กับค่าบริการ เฉพาะค่าห้อง ที่นำไปคิดภาษีโรงเรือน เรื่องต่อเติมที่บอกว่าจะทำ ผมเรียนได้เลยไม่ง่ายอย่างที่คิด ต้องใช้กำลังภายใน อย่างสูง เว้นเสียแต่จะลักลอบต่อเติม แต่หากเจ้าที่เฮี้ยน เผลอๆโดนสั่งทุบหรือไม่ก็ขอรถป้ายแดง
jellyfish

โพสต์ที่ 71

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ แล้วเรื่องเฮี้ยนนิถึงกับขอรถป้ายแดงเลยหรอค่ะ ให้ BM (X) ป้ายแดงได้มั้ยค่ะ อิอิ
Belffet

โพสต์ที่ 72

มีขอป้ายแดงเลยเหรอพี่?  :shock:

ผมเจอแต่ขอค่าขนม

กรณีของคุณ Jellyfish ผมว่าไม่น่าต้องเข้า VAT ครับ (พี่ปรีดาเขาเล่น Scale "มหึมา" เลยมีเรื่อง VAT เข้ามาเกี่ยว)

ที่ควรคิดคือเรื่องภาษีโรงเรือนและภาษีเงินได้ครับ

ภาษีโรงเรือนไปต่อรองที่เขตก็ได้ครับ บอกเขาว่าไม่ได้เช่าเต็มตลอด ค่าเช่าก็ไม่ต้องบอกตัวเลขจริงๆก็ได้ครับ ทางเขตเขาอาจขอค่าขนมนิดหน่อย  ซึ่งถ้าคำนวณแล้วคุ้มก็ให้ได้ครับ ถ้าต่อรองแล้วโอเคก็จะได้ไม่ต้องไปแยกบิลให้ยุ่งยาก ซึ่งมันจะได้ง่ายต่อการยื่นภาษีเงินได้ด้วยครับเพราะภาษีเงินได้จากการเช่าอสังหากับให้เช่าเฟอร์นิเจอร์นี่มันลงคนละข้อกันน่ะครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) เพราะฉะนั้นการมีรายการเช่าแบบเดียวจะทำให้ยื่นง่ายขึ้นอีกนิดนึง

และถ้ากรณีที่คุณ Jellyfish มีฐานภาษีสูงอยู่แล้วก็แนะนำให้ไปจดสิทธิเก็บกินเพิ่มเติมครับ

เอาเป็นว่าถ้าตัดสินใจจะซื้อจริงๆค่อยมาถามอีกทีดีกว่าครับ :)
shin_jung49
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 73

พอดีกำลังศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องอพาร์ทเม้นต์อยู่เหมือนกัน เลยอยากปรึกษาคุณ preeda กับ คูณ belffet ว่า อพาร์ทเม้นต์ที่ทำอยู่ได้รับผลกระทบจากคอนโดราคาถูกที่ขึ้นมาใหม่ ๆ บ้างไหม เห็นว่าค่าผ่อนคอนโดเดี๋ยวนี้ก็ถูกมาก แค่ 4-5 พันก็ผ่อนได้แล้ว เช่นของ LPN น่ะ คิดว่าอพาร์ทเม้นต์จะแข่งกันคอนโดราคาถูกพวกนี้ได้ไหม หรือว่าเป็นคนละกลุ่มลูกค้ากันน่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ และความคิดเห็น
Belffet

โพสต์ที่ 74

กรุงเทพมีคนต่างจังหวัดเข้ามาทำงานจำนวนมาก กลุ่มลูกค้าเหล่านี้ไม่ได้ต้องการตั้งรกรากที่กรุงเทพ

อีกกลุ่มคือกลุ่มที่บ้านอยู่ไกลที่ทำงาน กลุ่มนี้ไม่ได้ต้องการบ้านหลังที่สอง เพียงแค่ต้องการที่อยู่ชั่วคราวขณะทำงาน

ถามว่ากระทบมั๊ย คำตอบคืออาจจะมีบ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับทำเลและกลุ่มเป้าหมายของเรา

สมมติห้องเช่าอยู่ใกล้แหล่งโรงงาน อยู่ชานเมืองหน่อย ค่าเช่า 2,000 บาท ผมว่าคอนโดราคาถูกคงไม่มา ถึงมาก็กระทบไม่มาก เพราะผ่อนแพงกว่า และยุ่งยากกว่า

แต่ถ้าสมมติเราทำห้องเช่าอย่างดีเลย จับตลาดบน ค่าเช่า 5,000 แล้วดันมี LPN มาตั้งห่างออกไป 100 เมตร ผ่อนเดือนละ 4,500 อันนี้ก็น่าหนักใจนิดนึง

แต่ถามผมนะ ถ้ามีประสบการณ์มากพอ บริหารเก่งๆหน่อย ไม่มีเจ๊งหรอกครับ เรื่องนี้ก็ต้องลองถามจากพี่ Preeda เอานะครับ ผมไม่เก่งครับ
preeda_mark

โพสต์ที่ 75

น้องเบลตอบได้เครียร์แล้วครับ
shin_jung49

โพสต์ที่ 76

ขอบคุณคูณ Preeda และ คุณเบล เป็นมุมมองที่น่าสนใจคับ
keroke

กลัวไม่ได้รับเลยโพสต์มาอีกครั้งค่ะ

โพสต์ที่ 77

กลัวไม่ได้รับเลยโพสต์มาอีกครั้งค่ะรบกวนคุณpreedaหรือท่านอื่นที่ตอบได้รบกวนด้วยนะคะ

คือว่ามีที่ดินอยู่ 200 ตร.วาใกล้มหาวิทยาลัย ที่นี่หากสร้างเป็นห้องแถวชั้นเดียวห้องเต็มหมดแน่นอน แต่หากสร้างเป็นสองชั้นตอนนี้ก็ยังดีอยู่แต่อนาคตเมื่อที่ดินว่างๆ ถูกสร้างหอพักมากขึ้น อาจจะมีผลกระทบ แต่ตัวเองก็ตั้งใจว่าจะสร้างเป็นห้องแถวสไตส์รีสอร์ท 2 ชั้น ได้ประมาณ 32 ห้อง ค่าเช่า 2500++ (อาจจะเก็บสูงกว่านี้อีกนิดหน่อย) จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อในโฉนดที่ดิน ชื่อ "A"
2. ต้องการกู้ร่วมกับ "B" ซึ่งทั้ง A และ B มีรายได้ประจำ
3. ต้องจดทะเบียนคณะบุคคลหรือไม่
4. หากจดทะเบียนคณะบุคคลควรจดระหว่าง A กับ B หรือ บุคคลอื่นเช่นพ่อ แม่ (ซึ่งไม่มีรายได้ประจำ) ดีกว่ากัน
5. ค่าก่อสร้างประมาณ 5 ล้าน เก็บค่าใช้(ถ้าห้องเต็มประมาณ 960,000 ต่อปี) คิดว่าคุ้มค่าลงทุนหรือไม่
6.จะต้องเสียภาษีอะไรบ้าง จำนวนเงินภาษีประมาณเท่าไหร่ต่อปี
ขอบคุณมากค่ะ
***** ตอนนี้กำลังร่างแบบอยู่ค่ะ หากได้คำตอบเร็วจะดีมากๆ เลยค่ะ*****
@bangkok

Re: กลัวไม่ได้รับเลยโพสต์มาอีกครั้งค่ะ

โพสต์ที่ 78

keroke เขียน:กลัวไม่ได้รับเลยโพสต์มาอีกครั้งค่ะรบกวนคุณpreedaหรือท่านอื่นที่ตอบได้รบกวนด้วยนะคะ

คือว่ามีที่ดินอยู่ 200 ตร.วาใกล้มหาวิทยาลัย ที่นี่หากสร้างเป็นห้องแถวชั้นเดียวห้องเต็มหมดแน่นอน แต่หากสร้างเป็นสองชั้นตอนนี้ก็ยังดีอยู่แต่อนาคตเมื่อที่ดินว่างๆ ถูกสร้างหอพักมากขึ้น อาจจะมีผลกระทบ แต่ตัวเองก็ตั้งใจว่าจะสร้างเป็นห้องแถวสไตส์รีสอร์ท 2 ชั้น ได้ประมาณ 32 ห้อง ค่าเช่า 2500++ (อาจจะเก็บสูงกว่านี้อีกนิดหน่อย) จึงขอรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ชื่อในโฉนดที่ดิน ชื่อ "A"
2. ต้องการกู้ร่วมกับ "B" ซึ่งทั้ง A และ B มีรายได้ประจำ
3. ต้องจดทะเบียนคณะบุคคลหรือไม่
4. หากจดทะเบียนคณะบุคคลควรจดระหว่าง A กับ B หรือ บุคคลอื่นเช่นพ่อ แม่ (ซึ่งไม่มีรายได้ประจำ) ดีกว่ากัน
5. ค่าก่อสร้างประมาณ 5 ล้าน เก็บค่าใช้(ถ้าห้องเต็มประมาณ 960,000 ต่อปี) คิดว่าคุ้มค่าลงทุนหรือไม่
6.จะต้องเสียภาษีอะไรบ้าง จำนวนเงินภาษีประมาณเท่าไหร่ต่อปี
ขอบคุณมากค่ะ
***** ตอนนี้กำลังร่างแบบอยู่ค่ะ หากได้คำตอบเร็วจะดีมากๆ เลยค่ะ*****
สวัสดีครับ
       เผอิญ มีห้องเช่าพอดี เลยขอตอบเท่าที่เจอนะครับ
ไม่รวยไม่เซียนครับ ถือว่าอีกความเห็นละกันครับ
1) 5ปี คืนทุน ถึงว่าทั่วไปที่ทำกัน (ไม่รวมค่าที่)
2) ภาษีโรงเรือนหนักมาก 12.5%จากค่าเช่า
      ภาษีอื่นๆตรงนี้ดูดีๆ ไม่งั้นเสร็จรัฐ
3)ปัญหาช่างซ่อมเยอะ ท่าทำไม่ดี
4) อย่ากู้ ท่าไม่แน่ใจว่ากำไร หวังดีมากๆครับ
5) ระวังไม่มีลูกค้ามา ท่าคู่แข่งเยอะจัด
6) ระบบนิดนึง เพราะคนเข้าออกพอควร
7) อื่นๆ ขอผู้รู้ต่อเลยครับ
หวังดีครับ สู้ๆ
@bangkok

โพสต์ที่ 79

อีกนิด อันนี้ส่วนตัวจริงๆ

ในทางเทคนิค หากต้องการทำอาคารชั้นเดียว อันนี้50/50ว่าจะคุ้มทุนง่ายมาก เพราะก่อสร้างประหยัดง่ายเร็ว แต่เสียดายที่ดิน

ด้วยเหตุนี้ที่ดินจะคุ้มค่ากับค่าก่อสร้างเมื่อสร้างหลายชั้น

แต่ก็นั้นอีกในความคิดผมล้วนๆ เมื่อเทียบ 2,3,4 ชั้น
คิดเองว่า 3 ชั้นคุ้มค่ากับการก่อสร้างและกฎหมายการก่อสร้าง
(อันนี้ผมมีเหตุผลแต่ยังขาดข้อมูลสนับสนุนอาศัยประสบการณ์ตัวเอง)

ลองศึกษาจากผู้รู้ดู
preeda_mark

โพสต์ที่ 80

ตอบเท่าที่ได้รับข้อมูลนะครับ
เรื่องความสูงอาคารต้องถามสถาปนิคที่ออกแบบครับ เพราะมันจะเกี่ยวกับว่าเป็นเขตพื้นที่สีอะไร(ไม่เกี่ยวกับเหลืองหรือแดงนะ) ความสูงจะมีได้ไม่เกินที่กำหนด ส่วนเรื่องจดทะเบียนคณะบุคคล เท่าที่ทราบ จดยากมากแล้วเนื่องจาก สรรพากรมองว่าเป็นเจตนาหลบเลี่ยงภาษี ส่วนการกู้เงินแบงค์ ไม่ขอออกความเห็นครับ ภาษี หลักๆ ก็ โรงเรือน และ รายได้แยกกัน ลองชั่งเอาว่ารายรับรวมทั้งหมดจากแหล่งต่างๆ ควรบริหารภาษีอย่างไร
san

โพสต์ที่ 81

Belffet เขียน: ผมเจอแต่ขอค่าขนม
ค่าขนมนี่  คนขอ เป็น...  
หรือว่า
ไปกินขนมแล้วไม่จ่าย  เลยโดนเด็กทวงครับ
555

มาขอแจมด้วยคนนะครับ
ผมจบโยธา  ทำงานเอกชน  
เคยออกไปทำร้านค้า ที่ ตจว  พอไม่ดี ก็ปิดแล้วครับ
มากินเงินเดือนคอนซัลท์อยู่ครับ
มีอะไรที่เกี่ยวกับโครงสร้าง  ถามได้นะครับ  ไม่คิดตัง
แต่ถ้าแค่เรื่องช่าง  ผมจะตอบได้ไม่มากนะครับ
แต่ถ้าเรื่องโครงสร้าง  ก็สบายๆ ครับ  เพราะว่างานตัวผมเองครับ

พอดีแว่ะเข้ามา ไม่เคยเข้าแถวนี้ครับ
san

โพสต์ที่ 82

ข่าวว่า  ม เอกชน  ที่นึง  ขอไม่ระบุชื่อนะครับ
ไปซื้อที่  ที่นึง หลายร้อยไร่  ที่  ชานเมือง  
ข่าวนี้น่าสนใจป่าวครับ  เช็คกันด้วยครับ
น่าตามรึป่าวครับ  ถ้ามีการยืนยันถึงการซื้อขายที่ให้ ม เอกชน จริงๆ
ตอนนี้ ที่  ที่  ขายกัน ในซอย ยังไม่ถม ก็ 2 ล้าน  ทุ่ง นาล้วนๆ
แพงไปแล้วยังครับ
ถามคุณ preeda_mark ดีกว่าคัรบ  เพราะว่าประสพการณ์เยอะ
preeda_mark

โพสต์ที่ 83

ม ไหนครับ ที่แถวไหนเหรอ น่าสนมากครับ มหาลัยเป็นตัวดึงความเจริญที่ดีมาก
Warantact

โพสต์ที่ 84

ผมมีความคิดจะสร้างเซอร์วิสอพาท์เม้นที่เชียงราย

ข้อมูลเกี่ยวกับการบริหารจัดการ การก่อสร้าง พวกนี้หามาได้จากไหนเหรอครับ
มีตำราดีๆเขียนไว้โดนๆไหมครับ

มีอพาทเม้น หรือ เซอวิสอพาทเม้นดีๆที่ไหนแนะนำไหมครับ อยากเดินทางไปดู
(ลอกเอาง่ายกว่า 5555)
Warantact

โพสต์ที่ 85

อ่อ อีกนิด ผมเชื่อว่าอ่านมากไม่เท่าทำมาก คุณ preeda_mark มีอพาท์เม้น
ที่รับอนุญาตให้ไปทำงานไหมครับ

ขอไปทำงานฟรีสักระยะจะขอบพระคุณมาก
Warantact

โพสต์ที่ 86

Warantact เขียน:อ่อ อีกนิด ผมเชื่อว่าอ่านมากไม่เท่าทำมาก คุณ preeda_mark มีอพาท์เม้น
ที่รับอนุญาตให้ไปทำงานไหมครับ

ขอผมไปทำงานฟรีสักระยะจะขอบพระคุณมาก
preeda_mark

โพสต์ที่ 87

มาเลย มาดูเรื่องก่อสร้างได้เลย จะให้ลงไปคลุกเลย จะได้รู้ลึก สนใจจริง pm มา ไม่หวงอยู่แล้วเรื่องประสพการณ์
Warantact

โพสต์ที่ 88

pm คืออะไรอ่า -__-a งงมานานแล้ว
Warantact

โพสต์ที่ 89

โอ้โห ให้ทำงานตั้งแต่ตอนก่อสร้างเลยเหรอ ขอบพระคุณมาก
ผมจบโยธา แต่ไม่ได้ทำงานด้านนี้เลย เลยยังไม่กระจ่าง ขอไปฝึกล่ะครับ หึหึ

ปล.ยังไม่รู้จักpm
@bangkok

โพสต์ที่ 90

P=project
M=Manager,Management

"PM= Project Manager,Management"

A project manager is a professional in the field of project management. Project managers can have the responsibility of the planning, execution, and closing of any project, typically relating to construction industry, architecture, computer networking, telecommunications or software development.

Project Management Professional (PMP)
Certified Associate in Project Management (CAPM),
Program Management Professional (PgMP)
PMI Risk Management Professional (PMI-RMP), and
PMI Scheduling Professional (PMI-SP)

พอเห็นภาพกันไหมครับ