ถามข้อมูล กองทุนเงินสด ดอกเบี้ยดีกว่าฝากแบงค์และไม่เสียภาษี

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมีบึงกุ่ม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามข้อมูล กองทุนเงินสด ดอกเบี้ยดีกว่าฝากแบงค์และไม่เสียภาษี

โพสต์ที่ 1

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (7 มิ.ย.) ตอนประมาณสี่ทุ่มเปิดดู money channel ช่วงรายการที่ เรียกว่า "จัดพอร์ตลงทุน" หรือ "วิเคราะห์พอร์ตลงทุน" อะไรประมาณนี้ครับ  ที่มีคุณ นวพร  ผู้เขียนหนังสือ "ออมก่อนรวยกว่า" มาช่วยจัดพอร์ต ให้ผู้ประกาศข่าวชายสองท่าน

แล้วมาสนใจตรงที่คุณนวพร กล่าวเกี่ยวกับทางเลือกที่ดีกว่าการฝากเงินในธนาคาร ตรงที่ให้ดอกเบี้ยสูงกว่า และยังไม่เสียภาษีอีก  ผมสนใจที่จะโยกเงินสดที่ฝากไว้กับบัญชีหุ้นกิมเอ็ง (ซึ่งให้ดอกเบี้ยสูงกว่าแบ็งค์  จ่ายดอกเบี้ยทุกเดือน แต่ก็ถูกหักภาษีไปทุกเดือนเช่นกัน) ไปซื้อกองทุนนี้ครับ

จำได้ว่ามันเป็น "กองทุน" อะไรสักอย่างนี่แหละครับ  แต่ที่ไม่แน่ใจคือมันเรียกว่าอะไร ใช่ "กองทุนเงินสด" หรือเปล่าครับ  ใครดูรายการเดียวกันบ้างครับ  หรือใครใช้บริการ หรือรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้  รบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ
hagrid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ได้ดู แต่คิดว่าน่าจะเป็นกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นนะครับ

ความเสี่ยงก็สูงกว่าฝากแบ้งค์นิดหน่อย ภาษีก็ไม่ต้องเสีย
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

น่าจะเป็น money market fund ค่ะ หรือกองทุนรวมตลาดเงิน

ลงทุนในตราสารหนี้ระยะสั้นน้อยกว่า 1 ปีแบบที่คุณแฮกริดบอก เราก็ใช้เก็บเงินแทน saving อยู่ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์