มีกองทุนไหนลงทุนใน ETF ตลาดหุ้นเวียนดนามบ้างไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hagrid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีกองทุนไหนลงทุนใน ETF ตลาดหุ้นเวียนดนามบ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

อยากลงทุนในตลาดหุ้นเวียดนาม

มีกองทุน FIF ไหนลงทุนในตลาดหุ้นเวียดนามบ้างไหมครับ

หรือถ้าจะลงทุนเองพอมีวิธีบ้างไหมครับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 2

เอาลิงค์นี้มาฝากครับ

http://www.bloomberg.com/apps/cbuilder? ... NINDEX:IND
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

หุ้นอาจจะถูก แต่เศรษฐกิจก็แย่จริงหรือเปล่าค่ะ เงินเฟ้อตั้ง 2 หลัก ถ้าลงทุนผ่านกองทุน คิดว่าจะถูกเหวี่ยงแหในการลงทุน ทำให้โดน effect ของภาพรวมเต็มๆ ทางที่ดีลงทุนแบบ specific ดีกว่านะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
A man from the Islay

โพสต์ที่ 4

krisy เขียน:หุ้นอาจจะถูก แต่เศรษฐกิจก็แย่จริงหรือเปล่าค่ะ เงินเฟ้อตั้ง 2 หลัก ถ้าลงทุนผ่านกองทุน คิดว่าจะถูกเหวี่ยงแหในการลงทุน ทำให้โดน effect ของภาพรวมเต็มๆ ทางที่ดีลงทุนแบบ specific ดีกว่านะคะ

ถ้าเป็นผม ผมคงถามแบบเดียวกันเพราะไม่ทราบจริงๆว่าจะไปลงเองโดยเจาะเป็นรายตัวได้ยังไง รบกวนแนะนำด้วยครับ?
gnomeller

โพสต์ที่ 5

นั่นสิครับ อยากเข้าไปลงทุนเหมือนกัน มีทางหรือโบรคไหนไปลงทุนให้เราได้บ้าง เป็นรายตัวๆไปเลย....

อ้อไหนๆก็พูดถึงกองทุนแล้ว ขอถามแจมเกียวกับกองทุน gold link ที่ไปลงทุนทองคำในออสเตรเลียหน่อยครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง กำลังสนใจอยู่
ยังไงก็ประกันเงินต้น แต่ว่าแนวโน้มราคาทองคำจะเป้นยังไง ใครมีความคิดเห้นช่วยชี้แนะด้วยครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

A man from the Islay เขียน:
ถ้าเป็นผม ผมคงถามแบบเดียวกันเพราะไม่ทราบจริงๆว่าจะไปลงเองโดยเจาะเป็นรายตัวได้ยังไง รบกวนแนะนำด้วยครับ?
โอ๊ะโอ เราก็ไม่ทราบเหมือนกันแฮะ (ปากพาจนซะแล้ว) แค่ให้ไอเดียว่าลงทุนเป็นตัวหุ้นเดี่ยวๆดีกว่าผ่านกองทุนค่ะ คิดว่าต้องเปิด port ต่างประเทศ เคยมีคนรู้จักถูกโบรกนอกชวนไปเล่น เราก็ไม่ได้ไปฟังด้วยแต่คร่าวๆก็คือสามารถซื้อในตลาดอื่นได้เหมือนฝรั่งมาซื้อบ้านเรา แต่เงินจะไป settlement ที่ฮ่องกง ติดปัญหาเรื่องภาษาด้วย ก็เลยไม่เอาค่ะ อีกประเด็นก็คือ เราจะไปรู้เรื่องบ้านเค้าและลงทุนได้ดีเท่าคนในประเทศกับกองทุนที่มีหน่วยวิจัยได้ยังไงค่ะ มันเป็นความเสี่ยงที่เราเองรับไม่ไหวค่ะ

พี่ท่านนึงในนี้มี BRK ไม่ใช่เหรอค่ะ ลอง PM ไปถามดูสิค่ะ แล้วบอกเราด้วยนะคะ

คุณ gnomeller เราสนใจกองทุนทองคำที่พูดถึงจัง มี link ไหมค่ะ จะได้คุยกันได้บ้าง
.....Give Everything but not Give Up.....
hagrid

โพสต์ที่ 7

ยังรอคำตอบอยู่นะครับ
Eka

โพสต์ที่ 8

ลองดูตัวนี้ดูคับ
อยุธยา อาเซียน เวียดนาม โฟกัส

http://www.ayfunds.com/th/tleftnav.html

แต่ผมไม่เห็นว่าราคามันจะร่วงตามตลาดเวียดนามเลย

ไม่เหมือนกอง china ของ tmbam
อันนั้นก็รถไฟเหาะดีดีนี่เอง
hagrid

โพสต์ที่ 9

ลองเข้าไปดูแล้วครับคุณ Eka

สรุปว่าลงทุนในอาเชี่ยน มีไทยด้วยครับ เฉลี่ยต้องเริ่มลงทุนประเทศละ 20 เปอร์เซ็นต์ ตอนนี้เหลือลงทุนในตลาดหุ้นเวียดนามแค่ 10%

ข่าวบอกว่าลดน้ำหนักการลงทุนไปก่อนหน้านี้ เลยไม่ขาดทุนมาก

ใจผมอยากได้แบบลงทุนในตลาดหุ้นเวียดนามเพียวๆ เลยครับ
Eka

โพสต์ที่ 10

วันนี้ลองหาๆดูแล้ว หลายๆกองทุน

เห็นมีแค่ที่ลงทุนเป็นภูมิภาคอ่ะคับ  ไอ้ที่เน้นๆ ไปที่ตลาดหุ้นในประเทศใดประเทศหนึ่งนี้ไม่มี เข้าใจว่า ทางกองทุนเองก็คงไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันอ่ะคับ

สงสัยงานนี้ คุณhagrid คงต้อง go inter ด้วยตัวเองแล้วล่ะคับ
hagrid

โพสต์ที่ 11

ใจจริงผมก็อยากไปลงทุนเองมากเลยครับคุณ Eka

ติดที่ภาษาอังกฤษ ของผมค่อยข้างอ่อนแอ

กลัวไปคุยกับเขาไม่รู้เรื่อง สงสัยต้องไปฝึกฝน

ยังไงก็ขอขอบคุณคุณ Eka สำหรับข้อมูลที่ไปค้นมาให้นะครับ
Eka

โพสต์ที่ 12

มีพูดถึงใน pantip กันนิดหน่อย

สรุปก็คือว่า ต้องร้องเพลงรอต่อไป

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 03385.html
โพสต์โพสต์