ใครรู้เรื่อง ประกันชีวิต คุ้มครอง โรคมะเร็ง ของ ayudhya บ้าง

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

ใครรู้เรื่อง ประกันชีวิต คุ้มครอง โรคมะเร็ง ของ ayudhya บ้าง

โพสต์ที่ 1

ผมดูข่าวทาง ทีวี โฆษณา มันดูแหม่งๆ

ไงไม่รู้

เก็บวันละ 20 บาท   ตกปีละ 6000 บาท

คุ้มครองได้ 10 ล้าน บาท

แถมไม่ต้องตรวจร่างกายก่อนด้วย...

โห  อะไรจะ perfect ขนาดนั้น...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เฉพาะแค่มะเร็ง ไงครับ  :lol:

แต่ก่อนที่จะซื้อความคุ้มครองมะเร็งได้ ต้องจ่ายอีกเท่าไหร่ ไม่มีใครบอก

คนรู้จักผมมีแพคเกจคุ้มครองโรคมะเร็ง และโรคร้ายอีก 40 กว่าโรค

เฉพาะเบี้ยประกันสุขภาพก้อ เกือบสองหมื่นบาท ต่อปี (จ่ายทิ้ง) แล้วนะจ๊ะ

เช็คดูดีๆ  8)  ...
chode

โพสต์ที่ 3

เกิดตายด้วยมะเร็งจริงๆ เราตายญาติก็เอาศพไปประกอบพิธีไม่ได้

ต้องให้บริษัทประกันผ่าพิสูจน์ก่อนว่าตายด้วยสาเหตุอะไรไม่งั้นไม่ได้เงินประกันหรือเปล่า
crazyrisk

โพสต์ที่ 4

beammy เขียน:เฉพาะแค่มะเร็ง ไงครับ  :lol:

แต่ก่อนที่จะซื้อความคุ้มครองมะเร็งได้ ต้องจ่ายอีกเท่าไหร่ ไม่มีใครบอก
...

นั่นดิ  beammy ผม ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

ไม่ได้ ชื่นชมนะครับ

แต่อยากตั้งข้อสังเกตมากกว่า

ตกลง แล้วไอ้ที่ต้องจ่ายเพิ่ม มันเป็นค่าอะไรบ้าง

ช่วยเล่าให้เพื่อนๆ ทราบด้วยครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
beammy

โพสต์ที่ 5

ก่อนอื่นจะต้องบอกว่า ผมสมัครเป็นตัวแทนประกันไว้ครับ เพื่อดูแลกรมธรรม์ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ประกันอุบัติเหตุ ประกันอัคคีภัย และประกันภัยรถยนต์ ให้ครอบครัว เนื่องจากตัวแทนฯ ได้ค่าคอมมิชชั่นจากการขายประกัน ดังนั้น ผมจึงสามารถซื้อประกันให้ตัวเอง และครอบครัว ได้ "ถูก" กว่าคนอื่น  :lol:

ตามหัวข้อกระทู้ หมอเคถามถึงเรื่องประกันชีวิต ที่คุ้มครองโรคมะเร็งโดยเฉพาะ ผมจึงขอตอบเพียงส่วนนี้เท่านั้นครับ

การคุ้มครองโรคมะเร็ง ถือเป็นส่วนหนึ่งของการประกันสุขภาพ ซึ่งถือเป็นสัญญาเพิ่มเติมอย่างหนึ่ง

เมื่อมันเป็นสัญญาเพิ่มเติม ดังนั้น ผู้ที่ต้องการทำสัญญาเพิ่มเติมนี้ จึงต้องมีสัญญาหลักก่อน ครับ จึงจะทำสัญญาเพิ่มเติมได้

ผู้ชักชวนผมเขาบอกว่า สัญญาหลัก (กรมธรรม์ประกันชีวิต) เปรียบเสมือนหัวรถจักร / สัญญาเพิ่มเติม (คุ้มครองโรคร้าย, ค่าชดเชยรายวัน ฯลฯ) ก้อเปรียบเสมือนโบกี้รถไฟ ซึ่งโบกี้รถไฟ มันขับเคลื่อนตัวมันเองไม่ได้

สรุป คือ ถ้าจะเอาโบกี้รถไฟ คุณก้อต้องมีหัวรถจักรก่อน นั่นเอง (แต่ถ้าคุณเอาหัวรถจักรอย่างเดียว ไม่เอาโบกี้รถไฟ แบบนี้ได้ครับ)

คุ้มครองโรคมะเร็ง และโรคร้ายอีกหลายสิบโรค ตามแบบประกันสุขภาพที่ผมได้ศึกษามา มีชื่อว่า Health Guard VIP ครับ / แบบนี้คุ้มครองเกือบครอบคลุมโรคร้ายทุกอย่างเท่าที่คนไทยเป็นกัน ส่วนลักษณะปลีกย่อยของแบบประกันผมขอไม่กล่าวถึงครับ มันเยิ่นเย้อเกินไป มีอะไรก้อ pm มาถามได้ครับ

โบกี้รถไฟที่ผมพูดถึงนี้ เป็นเบี้ยประกันสุขภาพแบบจ่ายทิ้ง นั่นคือ ถ้าไม่ใช้สิทธิเคลม ก้อจ่ายฟรีทุกปี แต่ถ้าเคลม ก้อมีประโยชน์ เพราะเนื่องจากเราสามารถจำกัดค่าใช้จ่ายในการรักษาสุขภาพ ไม่ให้บานปลาย เนื่องจากเราจ่ายเบี้ยให้บริษัทประกันไปแล้ว บริษัทประกันก้อต้องแบบรับความเสี่ยงเอง เราโอนความเสี่ยงไปให้เขาดูแลแล้วครับ นั่นหมายถึง แม้เราจ่ายเบี้ยหมื่นกว่าบาท แต่ค่ารักษา 7-8 แสนเข้าไปแล้ว (ตามเงื่อนไขในสัญญา) บริษัทประกันก้อต้องจ่ายแทนให้เรา ครับ

หัวรถจักร ก้อมีตั้งแต่ ปีละ 2 พันกว่าบาท จนถึงปีละหลายแสนบาท แล้วแต่ทุนประกัน แบบประกัน และจำนวนปีที่เอาประกัน ครับ

8)  ...
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ตามที่คุณ beammy บอกไว้ครับ อธิบายได้เห็นภาพ
ประกันแบบนี้เราไม่ตายด้วยมะเร็งแน่นอน
เพราะบริษัทประกันอาจจะยื้อชีวิตไว้ให้ตายด้วยอย่างอื่น
เช่น กินโจ๊กติดคอตาย
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 7

อย่าไปคิดถึงความคุ้มไม่คุ้มของประกันชีวิตเลยครับ

เพราะชีวิตเราตีค่าเป็นเงินยังไงก็ไม่คุ้มหรอก เพียงแต่ว่าประกันมันเป็นการซื้อความปลอดภัยล่วงหน้า (เหมือน VI แหละ) ว่าถ้าเกิดปัญหาขึ้น จะมีการชดเชยหรือสนับสนุนการเงินในยามยากให้เราได้

ผมเองส่งเบี้ยประกันปีนึงเยอะครับ (ไม่บอกว่าเท่าไหร่ เดี๋ยวตกใจ  :wink: ) แต่ไม่เสียดายแม้ว่าระยะยาวหลายปี อาจจะได้ผลตอบแทนคิดแล้วปีละแค่ 2-3%

เพราะผมเชื่อว่าไม่มีใครอยากได้กำไรแบบสุด ๆ จากการประกันชีวิต เหมือนลงทุนในหุ้นหรอก (เพราะถ้าจะเอาดีสุด ต้องทำแล้วอนุมัติวันนี้ เสร็จ.. พรุ่งนี้ตาย)

ผมคิดแต่ว่า ถ้าผมสุขภาพดีไม่ล้มหมอนนอนเสื่อ ผมจะทำเงินได้วันละเท่าไหร่ แล้วถ้าผมต้องหยุดงานเพราะไม่สบาย รายได้ที่จะมาชดเชย จะมาจากไหน.. แล้วถ้าเจ็บป่วยต้อง นอน รพ. ผมต้องการการรักษาที่ดีที่สุด.. ซึ่งผมคิดว่า "บัตรทอง" "บัตรประกันสังคม" หรือแม้แต่ "สิทธิข้าราชการ" ให้ผมไม่ได้ทั้งหมดแน่

จริงอยู่ที่ อายุเรายังน้อย chance คงไม่มาก... แต่ของอย่างนี้บอกยากครับ ยิ่งคนใกล้ตัวหลาย ๆ คนทั้งเพื่อนร่วมรุ่น และเพื่อนร่วมงาน ยังเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด ของอย่างนี้ ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตานะ  :wink:

และถ้า chance มันน้อย .. เบี้ยประกันก็ถูกกว่าอายุเยอะ ๆ ด้วยที่ทุนประกันและความคุ้มครองเท่ากัน

ป.ล. เรื่องความเข้าใจว่าถ้าตายแล้ว บ. ประกันต้องผ่าพิสูจน์ อะไรเทือกนี้ ขอบอกว่าไม่เป็นความจริงครับ บ.ประกันพิจารณาใบเคลม จากหลักฐานการรักษาเท่านั้นครับ เขาไม่มีอำนาจไปบอกให้ผ่าศพ หรือตัดชิ้นเนื้อตรวจ เพื่อยืนยันและจ่ายเงินชดเชยหรอก ทุกอย่างต้องอยู่ในดุลพินิจของแพทย์ผู้รักษา และผู้ป่วยหรือญาติเท่านั้น
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
crazyrisk

โพสต์ที่ 8

beammy transformer

คับ...

ตกลง ที่บอกไม่ตรวจสุขภาพก่อนทำนี่จริงหรือป่าว

ไม่งั้นเดี๋ยวผมเชียร์คนไ้ข้ที่เป็นมะเร็ง ไปทำประกันดีกว่า...
beammy

โพสต์ที่ 9

crazyrisk เขียน:beammy transformer

คับ...

ตกลง ที่บอกไม่ตรวจสุขภาพก่อนทำนี่จริงหรือป่าว

ไม่งั้นเดี๋ยวผมเชียร์คนไ้ข้ที่เป็นมะเร็ง ไปทำประกันดีกว่า...
ตรวจสุขภาพ ต้องอยู่ที่ทุนประกันหลักครับ

จำได้ว่า ถ้าอายุเกิน 55 ปี ไปแล้ว และทุนประกันเกิน 7.5 แสนบาท ต้องตรวจสุขภาพทุกราย ไม่มีข้อแม้ /  อายุ 30-55 ปี ทุนประกันไม่เกิน 1.5 ล้านบาท ไม่ต้องตรวจสุขภาพ ครับ

ส่วนสัญญาคุ้มครองโรคมะเร็ง จะมีระยะเวลารอคอย (Waiting Period) อยู่ บางบริษัทอาจใช้ 60 วัน หรือ 90 วัน แล้วแต่บริษัท ดังนั้น เมื่อคุณซื้อสัญญาคุ้มครองโรคมะเร็งไปแล้ว และตรวจพบว่าเป็นมะเร็งภายในระยะเวลารอคอยดังกล่าว บริษัทประกันมีสิทธิยกเลิกสัญญานั้นได้ ครับ ถึงเป็นมะเร็งก้อใช้สิทธิเคลมไม่ได้
ไม่ตรวจสุขภาพก่อนจริงมั้ย
จริงครับ  8)  ...
beammy

โพสต์ที่ 10

ส่วนแบบประกันที่พี่ๆ ที่สนใจ ควรจะซื้อไว้ เพราะจะต้องเพิ่มสัญญาคุ้มครองโรคมะเร็งเข้าไปด้วย ผมแนะนำแบบคุ้มครองชีวิต ครับ ไม่แนะนำแบบออมทรัพย์

คุ้มครองชีวิต ทุนประกันสูง เบี้ยถูก (เอาแบบไม่มีปันผลจะยิ่งถูกที่สุด)

ยกตัวอย่าง ทุนประกัน 1 ล้านบาท ส่งเบี้ย 20 ปี คุ้มครองตลอดชีวิต / Range อายุอย่างผม 23 ปี เบี้ยอยู่ที่ 17,xxx บาท ต่อปี เองครับ ส่ง 20 ปี เบี้ยก้อแค่ สามแสนสี่ / ปีที่ 21 ไม่ต้องส่งเบี้ยแล้ว แต่ความคุ้มครองตามไปจนตายที่ 1 ล้านบาท ครับ

แบบประกันนี้ ผมแนะนำคนในครอบครัวผมทำทั้งนั้น

แต่ถ้าเป็นแบบออมทรัพย์ ทุนประกัน 1 ล้านบาท คุ้มครอง 25 ปี ส่งเบี้ย 15 ปี เบี้ยปาเข้าไป 68,xxx บาท ต่อปี แล้ววววว

ถ้าจะซื้อแบบออมทรัพย์ ผมว่าซื้อหุ้นห่านทองคำยังดีซะกว่า  8)  ...
BHT

โพสต์ที่ 11

คุณ beammy เป็นตัวแทนของ ayudhaya เหรอครับ ไว้มีไรมาปรึกษาอีก
crazyrisk

โพสต์ที่ 12

พี่ป้อม เขาจะประกันแข้ง ได้ไหม

เห็นช่วงนี้  เป็นบาทาไร้เงาอยู่

เผื่ออนาคต  วิ่ง ได้ถ้วย

ราคาจะแพงขึ้นอีกโข

8)
beammy

โพสต์ที่ 13

BHT เขียน:คุณ beammy เป็นตัวแทนของ ayudhaya เหรอครับ ไว้มีไรมาปรึกษาอีก
ผม AIA ครับ  8)  ...
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 14

beammy เขียน:
ผม AIA ครับ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
beammy

โพสต์ที่ 15

นำทอง 876 จ๊ะ  8)  ...
MindTrick

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ ประกันโรคมะเร็ง +โรคอื่นๆ เสริม มีแต่ Ayuadya aliiance CP หรอครับ บริษัทประกันอื่น มีไหมครับ

ปล.ทางPMหลังไมค์ก็ได้ครับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Belffet

โพสต์ที่ 17

ตอนนี้ ประกันโรคมะเร็ง +โรคอื่นๆ เสริม มีแต่ Ayuadya aliiance CP หรอครับ บริษัทประกันอื่น มีไหมครับ

ปล.ทางPMหลังไมค์ก็ได้ครับ Very Happy
บริษัทประกันชีวิตใหญ่ๆอย่าง AIA AACP ING ก็มีประกันชีวิตและประกันสุขภาพแบบที่ครอบคลุมโรคภัยไข้เจ็บ มะเร็งต่างๆเหล่านี้กันทั้งนั้นครับ

แล้วแต่ว่าชอบบริษัทไหน เบี้ยประกันก็ใกล้เคียงกัน

อย่างของ AACP ที่เพิ่งโฆษณากันอยู่ในช่วงนี้ก็คือโบกี้รถไฟ (อย่างที่คุณ beammy บอก) แต่จะซื้อเฉพาะคุ้มครองมะเร็งก็ได้นะครับ ไม่มีกฎห้าม ว่าต้องซื้อพ่วงทุกสิ่งทุกอย่าง หมายความว่าเราซื้อหัวรถจักรแล้ว แต่จำนวนโบกี้จะซื้อโบกี้เดียวหรือหลายๆโบกี้นี่ไม่บังคับครับ

ถ้าจะว่าถึง บ.ใหญ่ๆ 3แห่ง AACP AIA และ ING (ไม่นับBancassuranceนะครับ) ที่ AACP จะมีสิ่งหนึ่งที่แตกต่างและเป็นจุดเด่นมากก็คือประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก OPD ซึ่งที่อื่น (เท่าที่รู้) ไำม่มีให้ทำครับ

ข้อดีของ OPD คือ ไม่สบายเป็นหวัด ปวดท้อง นิดหน่อยก็ไปหาหมอ เอาใบรับรองแพทย์ กับใบเสร็จไปเบิกประกันได้เลย สูงสุด 1000 บาท

ขณะที่ อย่าง AIA หรือที่อื่น ทำไม่ได้ครับ จะเบิกค่ารักษาแบบนี้ได้ก็ต่อเมื่อประสบอุบัติเหตุเท่านั้น
beammy

โพสต์ที่ 18

ล่าสุด เบี้ยประกันชีวิตหักภาษีได้สูงสุด 1 แสนบาทแล้วครับ  :8)  ...
shooter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: ใครรู้เรื่อง ประกันชีวิต คุ้มครอง โรคมะเร็ง ของ ayudhya

โพสต์ที่ 19

ถ้าสนใจทำแค่โรคมะเร็ง
ก็มีประกันสุขภาพโดยไม่ต้องพ่วงกับประกันชีวิตครับ
เป็นของบริษัทบูพาครับ
pm มาถามได้ครับ
โพสต์โพสต์