การลงทุนกับทองคำในระยะยาว...

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมตั้งใจจะซื้อทองคำแท่งแล้วเก็บในระยะยาว 5 ปีขึ้นไป

...ไม่ทราบว่ามีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน  แล้วผลตอบแทนเป็นอย่างไรบ้างครับ   รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

บังเอิญว่าทองคำไม่มีศูนย์รับฝากเหมือนหุ้น

ซื้อมาก็หาที่เก็บดีๆก็แล้วกันครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

การลงทุนในหุ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ผมเคยซื้อทอง เป็นเวลา ๑ ปีกว่าพบว่าอัตราขึ้นลงของทองขึ้นกับปัจจัยที่ผันผวนของค่าเงินUSกล่าวคือถ้า
ค่าเงินของUS มีการอ่อนค่าลง ประเทศที่มีการสำรองUSไว้ ก็จะเทขายUS เข้าซื้อทองเพื่อรักษาเสถียรภาพของระดับค่าเงินของตนเองไว้รอบที่USขึ้นทั้งสองรอบในระยะเวลา ๒ ปี (รอบที่มีการขึ้นลงเกิน ๑๐%) เนื่องจากจีนเทขายUS เข้าซื้อทองเพื่อรักษาเสถียรภาพของระดับค่าเงินของจีนไว้
และเมื่ค่าUS อ่อนค่าลงประเทศผู้ผลิตนำ้มันเห็นว่าUSอ่อนค่าลง ประเทศผู้ผลิตนำ้มันก็จะขึ้นราคาเพื่อชดเชยกับค่าเงินของสหรัฐที่จะอ่อนค่าลงเนื่องจากสหรัฐเป็นผู้นำเข้านำ้มันรายใหญ่
โดยสรุปก็คือถ้าเราสามารถคาดการทิศทางราคาทองได้จากราคานำ้มันครับเพราะเราจะรู้ได้ก่อนราคาทองแต่ว่าทองคำถ้าหักอัตราเงินเฟ้อแล้วแทบจะไม่เหลือกำไรเลยนะครับ(ความรู้นี้ได้มาจาก อาจารย์นิเวศน์ เหมวชิรวรากรครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
chaiyos
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ถ้าเป็นผม ผมจะซื่อไว้ *เก็งกำไร* ไม่เกิน 10-20% ของพอร์ท
เพราะ *เดา* ว่าราคาน้ำมันน่าจะขึ้นไปอีก และ อเมริกา จะยังคงนโยบายดอลล่าอ่อนไปอีกพักใหญ่ๆ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
โพสต์โพสต์