ตลาดคอนโดตอนนี้เป็นไงบ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ตัวผมเองอยากซื้อคอนโดที่กรุงเทพมาสักพักนึงแล้ว แต่ด้วยความที่ว่าปีนึงกลับไปไม่กี่อาทิตย์เลยเก็บเงินไว้ก่อน ตอนนี้ดูๆไปแล้วมันแพงใช้ได้เลย กลางๆเมืองนี่ ๑ ห้องนอนนี่ปาเข้าไป ๕ ล้านแล้ว ออกมาเขตรอบๆเมืองหน่อย ก็สองล้านกลางๆทั้งนั้นเลย เลยอยากทราบความเห็นพี่ๆเพื่อนๆว่าราคามันเว่อร์ไปอย่างที่ผมคิดรึเปล่า

ถ้าเทียบกับเมืองอื่นๆเช่น สิงค์โปร์ ซิดนีย์ อะไรอย่างนี้ที่ไทยมันก็ถูกกว่าแหละครับ แต่ค่าครองชีพที่ไทยมันก็ไม่ได้สูงอย่างนั้น อีกอย่างสภาพแวดล้อม ขนส่งมวลชน มลพิษ การจราจร นี่กรุงเทพเป็นรองเขาทั้งนั้น (เหมือนกับว่าพื้นฐานไม่ดีเท่าเขา) เพราะฉะนั้นจะให้ราคาไปเท่าเขาเลยผมว่าก็ไม่สมเหตุสมผล

แล้วแนวโน้มอีกสัก ๒-๓ ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไร กลัวว่าไอ้ที่ ๕ ล้านตอนนี้มันจะกลายเป็น ๑๐ ล้าน คราวนี้มีหวังไม่ได้ซื้อแน่นอน แต่ผมว่ายังไงก็ตามราคาน่าจะลงมาบ้าง เพราะมันขึ้นมาแรงเหลือเกิน เพราะมีคนรู้จักคนนึงเขาซื้อคอนโดในซอยร่วมฤดีเมื่อตอนปี ๒๐๐๒ รู้สึกจะราคา ตรม. ละ ๔ หมื่นกว่าๆเอง ตอนนี้แถวนั้นก็ตรม ละ แสนทั้งนั้น

มีความเห็นอะไรมาแชร์กันนะครับ

เจก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ถ้าให้เดาราคาในอนาคตผมก็คงไม่ทราบเหมือนกันครับ
ว่าราคาจะขึ้นพรวดในเร็ววันหรือทรงๆแล้วค่อยๆขึ้นในระยะยาว

รู้แต่ว่าปกติ(ระยะ4-5ปีก่อน)คอนโดที่ผมให้เช่า พอคนเช่าเก่าออก
จะหาคนเช่าใหม่ได้เร็วมากๆ
แต่ครั้งนี้ต้องใช้เวลาหาถึง เดือนครึ่ง กว่าจะได้คนเช่าใหม่

ช่วงนี้ demand จริงน้อยกว่า supply ครับ
แต่ demand เทียมยังมีพอควร
สังเกตุได้จากการที่มีคนถามอยู่บ่อยๆว่า จะซื้อคอนโดเพื่อปล่อยเช่าดีมั๊ย
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

สังเกตจากหนังสือลงทุนด้านอสังหาเยอะมากๆครับ

แล้วติดอันดับขายดีด้วย  มีหนังสือชุดนึงของ SMEs

เล่มที่ขายดีสุดแบบเห็นได้ชัดคือ การลงทุนในอพาธเม้นท์

เส้นทางเศรษฐี  ที่ปกติจะเป็นจะเป็นเรื่องเล็กๆเล่มล่าสุด

ก็เป็นการลงทุนในคอนโดหรืออะไรสักอย่างประมาณนี้ครับ :D

ถ้าผมเป็นคุณเจกปีนึงกลับมาไม่กี่อาทิตย์ผมคงเช่าอยู่ดีกว่า

ครับหรูๆหน่อยแถวสุขุมวิท หรือ สีลม ช่องนนทรีน่าจะสัก

8000-140000/month ไม่ต้องลำบากดูแลด้วยครับ :D
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ถ้าถามว่า oversupply หรือเปล่า ถ้ามีก็คงจะไม่มากนัก เรื่องจะ collapse แบบเมกาคงยังไม่เกิด เพราะว่าคอนโดที่ขึ้นส่วนใหญ่ยังมีนักเก็งกำไรไม่มากนัก (ไม่เหมือนสมัยก่อนที่มีเกือบครึ่งตึก) และดอกเบี้ยยังไม่สูง

แต่ของอย่างนี้ต้องดูเป็น area ไปด้วย บางที่สร้างแข่งกันมาก ๆ น่าจะมีตึกร้างให้เห็นกันมั่งแหละ สุขุมวิทนี่ตัวดีเลย

ถ้าซื้อแบบจุดประสงค์เอาไว้อยู่เองด้วยก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ เพราะการเลือกมันจะต่างกันกับการซื้อแบบเก็งอย่างเดียว ถ้าได้โครงการดี ๆ ถึงแม้ราคาลงซักไม่กี่ปี (แบบ worst case) มันก็ต้องขึ้นอีกแน่ ๆ

ถ้าไม่ดูดี ๆ ไปเอาตึกเก็งกำไรเยอะ ๆ ต่อให้ลงก็อาจจะไม่มีมาคนซื้ออยู่... โดยเฉพาะคนกลัวผี

จะเอาแบบชัวร์จริง ๆ ผมว่าใช้หลัก VI ศึกษาไปก่อนได้ การซื้อในตลาดมือสองอาจจะปลอดภัยกว่า เพราะมีที่ทางเสร็จเรียบร้อย ตึกเปิด คนเข้าอยู่ สำรวจสภาพแวดล้อมได้จริง และแม่นยำกว่าดูแค่ในกระดาษ ซื้อแพงหน่อยไม่เป็นไร ตราบใดที่มันยังมีราคาถูกกว่า intrinsic value
เจก

โพสต์ที่ 5

จริงๆตัวผมเองไม่ได้ห่วงเรื่องราคาลงเท่าไหร่หรอกครับ เพราะคงซื้อไว้อยู่เอง ยังไงก็ต้องซื้อ (แต่ถ้าซื้อได้ถูกหน่อยก็จะดี) แต่ห่วงเรื่องราคาขึ้นมากกว่า

อีกอย่างมีคนเขาทักผมว่าตอนนี้อารมณ์ผมเองอยากได้ด้วยแหละ คือเหมือนเด็กที่อยากได้ของเล่นอ่ะคับ แล้วแถมมีเงินพอซื้อได้ด้วยสิ คราวนี้เลยได้เอามาคิดเป็นเรื่องเป็นราว นี่เลยทำให้ผมลังเลว่าตกลงจะซื้อดีไหม หรือว่านี่เราเอาอารมณ์นำเหตุผลอีกแล้ว และอีกอย่างที่ทำให้ลังเลคือผมคงต้องเอาเงินส่วนที่กันไว้ลงในหุ้นส่วนใหญ่ๆส่วนนึงมาซื้อด้วย ทำให้พอร์ตมันคงหดลง (แต่ตอนนี้ก็ถือเงินสดส่วนใหญ่มาหลายเดือนแล้วครับ เหลือแต่พวกหุ้นที่กะจะถือไปจนตาย หรือ บ.มันเน่าไปข้างนึง เพราะเครียดๆชอบกล ทำให้เทรดบ่อย ผลคือเสียเงิน)

สงสัยต้องกลับไปดูด้วยล่ะครับรอบนี้ สงสัยท่าทางได้เสียเงินแน่ๆ เพราะผมดูๆและศึกษามานานแล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เจก
noooon010

โพสต์ที่ 6

ผมเห็นด้วยกับ mprandy ครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Pallas

โพสต์ที่ 7

ถ้าไม่ใช่คอนโดที่เพิ่งเปิดขายใหม่ ผมว่ายังหาคอนโดในเมือง (ไม่ถึงกับกลางเมือง แต่ใกล้รถไฟฟ้า) ในราคาต่ำกว่าราคาประเมินได้นะครับ แต่ต้องรู้จักคนที่รู้เรื่องนี้ หรือใช้เวลาดูนิดนึง ผมเชื่อว่าหลัก VI นำไปใช้กับการลงทุนในคอนโดได้ นั่นแปลว่าเราก็ต้องให้เวลาในการศึกษาพอสมควรเหมือนกัน จึงจะหาคอนโดที่ Value สูงกว่า Price ที่มี Margin of Safety เท่าที่เราต้องการ

จริงๆผมเพิ่งไปดูคอนโดที่กะว่าจะลงทุนเมื่อสัปดาห์ก่อน แถวรัชโยธิน ราคาที่เขาเสนอขายน่าจะต่ำกว่าราคาประเมินพอสมควร และโครงการใหม่ที่เปิดขายติดกันก็ตั้งราคาแพงกว่าตั้ง 50% ปัญหาคือถ้าผมจะลงทุน คิดว่าต้องตบแต่งเพิ่มแล้วปล่อยเช่าฝรั่ง ถึงจะได้ราคาคุ้มค่าการลงทุน แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเลย ก็เลยพักโครงการไว้ก่อน อีกอย่างส่วนตัวชอบลงทุนในหุ้นมากกว่า เพราะไม่ยุ่งยากในการซื้อขายหรือรับเงินปันผล เวลาจะวิเคราะห์หุ้นก็ทำได้ 24 ชั่วโมงตามที่เราจะว่าง ก็เลยกลับมาสนใจหุ้นเหมือนเดิมครับ
"As Above, So Below"
LEQ

โพสต์ที่ 8

ราคา condo ช่วงนี้ขึ้นน่ากลัวมากครับ ผมซื้อ condo ไว้ให้เช่าสัก 3 ปีที่แล้วแถวทองหล่อ ราคาจากตารางวาละ 65k มาเป็น 95k ในปัจจุบัน หาคนเช่ายาก (โคตรยากเลย) เพราะ supply มีเยอะ ทั้ง existing and new condo ต้องแข่งทั้งเรื่องของ option, location และ price ถ้าซื้ออยู่เองผมว่าราคาตามเส้นทางรถไฟน่าจะขึ้นไปอีก แต่ไม่แน่ใจว่าอีกกี่ %

ผมวางแผนจะซื้ออีกห้องแต่รอให้ margin of safety สูงกว่านี้ ในอีก 3-5 ปีผมมั่นใจว่าพวกซื้อไว้เก็งกำไรต้องปล่อยแน่ๆ เพราะ supply จะมีเยอะมากๆ ถ้าผ่อนธนาคารไม่ไหวก็ได้เวลาเราเข้าซื้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า  ถ้ารถไฟฟ้าเร่มก่อสร้างจริง  เมื่อแล้วเสร็จ  ปลายเส้นทางหลายสายอยู่แถวชานเมือง

ถึงเวลานั้น  การเดินทางจากชานเมืองเข้าสู่ใจกลางเมืองก็คงไม่เสียเวลานานมากนัก

แล้วถ้าเงินจำนวนเดียวกัน  เราสามารถซื้อคอนโดห้องเล็กๆ  พื้นที่ 35 ตร.ม. อยู่ใจกลางเมือง  หรือจะซื้อทาวเฮ้าส์ห้องเล็กๆ  เนื้อที่ 35 ตร.ว.    เราจะซื้ออะไร

ปล.คอนโด  ช่วงนี้หาคนเช่าลำบากเหมือนกันนะครับ  ขนาดมีสถานีรถไฟฟ้าอยู่หน้าโครงการเลยนะครับ  ห้องว่างเพียบ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
noooon010

โพสต์ที่ 10

ว่าแต่ว่า เมื่อไหร่จะสร้างรถไฟฟ้าหรือครับ

เห็นบอกมา 2 ปีแล้วอ่ะ

....ส่วนราคาคอนโดก็ขึ้นก่อนแล้ว บางที่มีชื่อสถาณีเสร็จสรรพเลย

สุดยอดจริงๆ

ดูไปดูมา ....

เหมือน ราคา ที่ broker เก็งไว้จังเลยอ่ะ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
booklover

โพสต์ที่ 11

นอกเรื่องนิดนึงครับเรื่องห้องให้เช่าน่าสนใจดีครับ

เห็นแถวรามขับรถเล่นๆดู

มีอพาธเม้นท์ขึ้นไม่ต่ำกว่า 10 แห่งนี่แค่ 2 ซอยนะครับ :D

ลงทุนอสังหาน่าจะระยะยาว 5-15 ปี แถม liquidity ต่ำกว่า

การลงทุนอื่นๆมาก ถ้าเที่ยบกับหุ้นคงเหมือนกับหุ้นที่

สภาพคล่องต่ำ :D
onemanshow

โพสต์ที่ 12

ผมว่านะครับ ยอดจองคอนโดตอนนี้เหมือนมีไว้หลอกธนาคารเลยนะครับ
เจก

โพสต์ที่ 13

รถไฟฟ้าเมืองไทยผมคงไม่หวังอะไรมากครับ คงดูที่เสร็จแล้วในปัจจุบันเป็นหลัก

พอมาเทียบกับอสังหาที่นี่แล้ว เท่าที่เห็นคือพวกใน CBD นี่ก็ดีครับ สะดวก เดินทางสบาย แต่ราคาก็ไปแล้ว แพงมากๆ แล้วยิ่งที่นี่เขต CBD เขายิ่งกำหนดให้เล็กๆอยู่ มันเลยยิ่งแพง  ที่สังเกตอีกอย่างคือพวก apartment ใน inner city suburb ที่นี่ส่วนมากจะไม่แพง แต่มันจะเน่าครับ ยิ่งใกล้สถานีรถไฟนี่ยิ่งไม่น่าซื้อ โจรจะชุมมาก ต้องไปอยู่แบบ suburb เลย (นี่คือที่ Perth นะครับ ที่รู้เพราะเคยอยู่มานาน ตอนเรียน high school) ที่ Canberra นี่ก็คล้ายๆกัน คือในตัว CBD นั้นก็โอเคแต่แพง พอมาถึงพวก inner city suburb ยิ่งใกล้ Bus interchange แล้วเนี่ยมันก็เน่า เน่านี่คือโจรเยอะ ขี้เมา ขี้ยาเยอะ (ยกเว้นโซนที่ใกล้สถานทูตที่ใกล้เมือง นี่ไม่เน่าแต่บ้านแพงมาก แบบหลังละล้านเหรียญขึ้นไป)

กลับมาดูที่กรุงเทพ ผมละกลัวว่าชุมชนที่เกาะแนวรถไฟฟ้าในกรุงเทพชั้นใน (ลาดพร้าว สุขุมวิทช่วงเลยเอกมัย พระราม ๓ บางซื่อ) ที่ไม่ใช่ CBD จะพัฒนาขาลงเป็นแบบนั้นจังเลย เพราะผมว่าคนที่เข้าไปอยู่ในคอนโดบริเวณนั้นน่าจะเป็นพวกที่จบใหม่ เพิ่งทำงาน ใช้เดินและขนส่งมวลชนในการเดินทาง และค่อนข้างมีกินมีใช้ ผมว่าพวกโจรที่มาเป็นกลุ่มแล้วดักตีหัวเอากระเป๋าตังมันคงไปรวมตัวกันอยู่แถวนั้น รอคนเดินกลับจากที่ทำงาน แล้วพออาชญากรรมเพิ่ม ตัวชุมชนมันก็จะค่อยๆเน่าไปอ่ะครับ

หวังว่ากรุงเทพคงไม่พัฒนากลายเป็นอะไรอย่างนั้นนะครับ ไม่งั้นคนที่ซื้อคอนโดตามกรุงเทพชั้นในคงอยู่ไม่ค่อยสุขแน่นอน

เจก
preecha_w

โพสต์ที่ 14

คุณเจกลองดูคอนโดแถวลาดพร้าวหรือแถวห้วยขวางดูครับ บางที่ติดสถานีเลยนะครับ ล้านปลายถึงสองต้นก็มี ถ้ากลัวอันตราย เอาติดสถานีไปเลยครับ แต่ถ้ามีงบมากกว่านี้ แถวเอกมัยมีติดเหมือนกัน สี่ห้าล้านมั้ง ถ้าเอาประหยัด แถวหลังแดนเนรมิตร ไม่ถึงล้านก็มีครับ เจ็ดแปดแสนได้ นั่งมอไซค์นิดหน่อยถึงสถานี มีตังค์เหลือมาลงทุนหุ้นได้ด้วย    :)
yield

โพสต์ที่ 15

ผมคิดเหมือนกับพี่ๆว่าตอนนี้ราคาคอนโดในเมืองแพงไปมากแล้ว
ถ้าใครคิดจะซื้อตอนนี้คงใช้หลักการของคิโยซากิ ริชแดดไม่ได้
เพราะเท่าที่สำรวจดูคอนโดในย่านซีบีดี ถ้ากู้เพื่อปล่อยเช่าที่ราคาตารางเมตรละประมาณ ห้าร้อยบาท หักค่าตกแต่งและค่าส่วนกลางแล้วรีเทิร์นที่ได้ต่อปีไม่ถึงร้อยละห้าเลยครับ

พูดง่ายๆคือค่าเช่าไม่พอค่าดอกเบี้ย อันนี้คำนวณจากฐานที่ว่าค่าเช่าปัจจุบันน่ะครับ แต่ถ้าใครได้ค่าเช่าสูงกว่านี้ในอนาคตหลังคอนโดเสร็จก็โชคดีไปครับ
เค้าว่ากันว่าเงินที่ใช้ไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่เงินเรา
teetotal

โพสต์ที่ 16

ไปงานบ้านและคอนโด ที่ ศูนย์สิริกิติ์สิครับ
งานเดียว เจอโครงการเพียบเลย

ตอนนี้ สร้างกันเยอะโดยเฉพาะที่เกาะติดแนวรถไฟฟ้า
แต่ค่ายที่บุกเบิกโครงการติดรถไฟฟ้า แบบ LPN ปลีกตัวออกไป
ห่างรถไฟฟ้าแล้วครับ

จะซื้อโครงการไหน ระวังเมรุเผาศพ ด้วยนะครับ  :lol:  :lol:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
เจก

โพสต์ที่ 17

คุณบอลครับ ตอนอยู่ Perth นี่ไม่ค่อยได้เที่ยวหรอกครับ เพราะตอนนั้นอายุยังไม่ถึง ไปกันที่นี่ต้องเวียนพาสปอร์ตเข้ากัน แบบมี ๓ เล่มที่อายุถึง ไปกันสิบกว่าคน กว่าจะเข้ากันได้หมดเนี่ยเหนื่อยเลย ตื่นเต้นเกินไป เลยส่วนมากไปก๊งกันบ้านเพื่อนมากกว่า หรือไม่ก็ซื้อไปกินกันใน King's park

Metropolis นี่ที่อยู่ตรง Northbridge ติดกะทางรถไฟรึเปล่า ที่ใหญ่ๆเป็นแบบคอนเสริตอ่ะ รู้สึกเคยไปทีนึง แล้วรู้สึกมันปิดไปอยู่ช่วงนึง ประมาณปี ๐๓-๐๔ นี่แหละ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

เรื่องคอนโดเดี๋ยวคงไปดูจริงๆตอนกลับไปดีกว่าครับ แล้วคงน่าจะเกิดไอเดียเพิ่มขึ้นเมื่อไปเห็นสถานที่จริงแล้ว

เจก
akekarat

โพสต์ที่ 18

ซื้อคอนโด ถ้าไม่ติดรถไฟฟ้า และไม่อยู่ใจกลางเมืองขนาดมาสีลม สาธร รัชดา อนุสาวรีย์ หรืออีกหน่อยที่ Airport Link ตรงอโศก ได้ภายในไม่ถึงครึ่งชั่วโมง อย่าซื้อเลยครับ เพราะคอนโดติดรถไฟฟ้า แต่อยู่นอกเมือง ก็จะจบเห่ทันทีที่รถไฟฟ้าออกชานเมืองได้ หรือคอนโดที่อยู่ในเมืองแต่ไปรถไฟฟ้าลำบาก การที่คุณจะหาผู้เช่าที่มีศักยภาพจ่าย มันก็เสียเปรียบ

หรืออีกปัจจัยหนึ่งคือคอนโดที่อยู่ใกล้ห้างสรรพสินค้า หรืออยู่ใน location ที่ ย้อนศรกับทิศทางรถติด เช่น ตอนเช้าออกนอกเมืองสะดวก ตอนเย็นเข้าเมืองสะดวก ก็จะได้เปรียบครับ อีกอย่างก็คือเรื่องรถติด และอากาศ

จะลงทุนทีเป็นล้าน อย่าดูแค่ทำเลและราคานะครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 19

ผมเพิ่งซื้อคอนโดใหม่ครับ ยังเป็นกระดาษอยู่
แต่ค่อนข้างเชื่อมั่นกับโครงการ และคิดว่าเป็นโครงการที่ดี ตัดสินใจไม่ผิด
ล่าสุดในงานมหกรรมบ้านและคอนโด ได้รางวัลชนะเลิศบูทสวยด้วย  :D
ส่วน pretty ได้รองอันดับหนึ่ง  
แค่เรื่อง pretty อย่างเดียวผมก็ตัดสินใจไม่ผิดแล้ว :lol:

อสังหาเป็นอะไรที่ด้อยค่ายากนะครับ
ยกเว้นในช่วงที่เศรษฐกิจมีปัญหาจริงๆ
ในระยะยาว อสังหาเลยเป็น asset ที่ป้องกันการด้อยค่าจากเงินเฟ้อได้ดี
แถมยังได้ประโยชน์จากการอยู่อาศัย

ตลาดคอนโดปัจจุบันถึงแม้จะค่อนข้างบูม และราคาค่อนข้างสูง
แต่ก็เป็นเพราะความเปลี่ยนแปลงในเรื่องระบบขนส่ง (Fundamental change)
โดยเฉพาะรถไฟฟ้าเป็นปัจจัยหลัก
ประกอบกับน้ำมันแพง รถติด และความสะดวกสบายในการเดินทาง

ดังนั้นคอนโดติดรถไฟฟ้า เลยได้รับความนิยม
และมักจะเป็นบ้านหลักแรก สำหรับคนวัยทำงาน
ถึงแม้ปัจจุบันจะมีการเก็งกำไรเข้ามาผสมอยู่บ้าง
แต่ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ก็เป็น demand จริง
โดยเฉพาะโครงการที่มีมาตรการป้องกันนักเก็งกำไร
เช่นกำหนดค่าเปลี่ยนชื่อในสัญญาสูงๆ
ผู้ซื้อเกือบร้อยละร้อยก็จะซื้อเพื่ออยู่อาศัย

ถ้าซื้อลงทุน ให้เช่า ในสภาวะแบบนี้ผมว่าไม่ค่อยน่าสนใจ
แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องซื้ออยู่จริง ผมว่าก็โอเคนะ

ซื้อมือสองก็ตัดสินใจง่ายหน่อย ได้ไปดูทำเลจริง ดูสภาพแวดล้อมจริง
ถ้าจะซื้อมือหนึ่งก็ตรวจสอบกับ Developer ให้ดี
ผมเคยซื้อทาว์นเฮ้าส์มือสองกับคอนโดมือสองมาแล้ว
อยากจะลุ้นซื้อกระดาษกะเค้าบ้าง งวดนี้เลยไปซื้อคอนโดมือหนึ่งครับ

ผมว่ากลุ่มคนซื้อคอนโดกับทาวน์เฮ้าส์มีความต้องการคนละแบบ
คอนโดติดรถไฟฟ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถก็ได้
ในแง่ความปลอดภัยก็มี รปภ. 24 ชม.
สระว่ายน้ำ ฟิตเนส สำหรับโครงการระดับกลางขึ้นไปก็มีกันทั้งนั้น
เหมาะสำหรับคนโสด หรือไม่โสดแต่ยังไม่มีลูก
ไม่ได้ต้องการพื้นที่มากนัก เพราะไม่ค่อยจะได้อยู่ ใช้แค่เป็นที่พักผ่อนหลับนอนเป็นหลัก

สำหรับทาว์นเฮ้าส์ ถ้าให้ได้ครบตามนี้ราคาก็ต่างกันไม่น้อย
แล้วก็รถยนต์ยังมีความจำเป็นสำหรับลูกค้ากลุ่มนี้

แต่ผมคิดว่าโครงการเกาะรถไฟฟ้าในอนาคต
ราคาน่าจะขึ้นในอัตราที่เร็วกว่า เนื่องจากการขยายตัวและความเจริญของชุมชนไวกว่า
โครงการที่สร้างเสร็จแล้วในปัจจุบัน

สนใจทำเลแถวไหน และตั้งงบไว้ไม่เกิน ตร.ม. ละเท่าไหร่ครับ
มีข้อมูลอยู่บ้าง ตอนหาข้อมูลซื้อคอนโด เผื่อให้คำแนะนำได้
"Winners never quit, and quitters never win."
เจก

โพสต์ที่ 20

จริงๆผมไม่ค่อยสนใจว่ามันจะเป็นมือหนึ่งหรือมือสองครับ เพราะมันไม่ใช่รถยนต์ ถ้ามือสองดูไม่เก่าไป ส่วนกลางโอเค ตัวตึกยังดีอยู่ ผมว่าก็เหมือนซื้อมือหนึ่งแหละครับ

ที่ผมอยากได้คือในโซน CBD ครับ ประมาณ ชิดลม ร่วมฤดี สุขุมวิทไม่เกินซอยสามสิบกว่า สีสม สาธร อะไรแถวๆนี้ เพราะผมว่ายังไงๆแถวนี้ไม่คงไม่น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงไปมากกว่านี้ในอนาคต งบก็สัก ตรม.ละแสน หรือเกือบแสนคงกัดฟันซื้อแหละครับ ถึงว่าแพงแต่ผมว่าก็ไม่แย่เท่าไหร่ ๑ ห้องนอนสัก ๕๐ ตรม. คงประมาณ ๕ ล้านนี่ก็คงพอไหว คุณ HVI พอแนะนำโครงการดีๆอะไรได้ไหมครับ แบบโครงการเล็กๆหน่อยก็จะยิ่งดี ที่ดูๆไว้พวก Siri on 8 (ยังไม่ได้สร้าง) Noble 09 หรือไม่ก็ Pabhada ตรงถนนปั้น (อันนี้เคยเห็นในเว็ป แต่ไม่รู้สภาพจริงๆเป็นไง)

ที่อยากได้อีกอย่างนึงแต่หาไม่เจอเลยคือแบบ ๑ ห้องนอน แต่มี ๑ ๑/๒ ห้องน้ำอ่ะครับ คืออยากได้เฉพาะห้องส้วมอีกอันนึงแยกอยู่ living room เผื่อมีคนมาเยี่ยม จะได้ไม่ต้องเข้าไปในห้องนอนเพื่อไปเข้าห้องน้ำ

ขอบคุณอีกทีนะครับสำหรับทุกความเห็น

เจก
MarginofSafety

โพสต์ที่ 21

จริงๆแล้วซื้อคอนโดมือหนึ่งความเสี่ยงสูงกว่าเยอะครับ
คงต้องพิจารณาให้ดีๆ
ปัญหาต่างๆที่จะตามมา เป็นต้นว่า

- การบริหารงานของนิติบุคคลในอนาคต
- สร้างไม่ได้คุณภาพอย่างที่โฆษณาไว้ สร้างผิดแบบ
- สัญญาไม่เป็นธรรม
- ขนาดพื้นที่ห้องลดจากขนาดที่เสนอขาย
- ความล่าช้า
- อื่นๆ อีกมากมาย

เนื่องจากการซื้อคอนโดมือหนึ่งส่วนใหญ่ในบ้านเรา
ไม่ใช่สร้างเสร็จก่อนขายแต่เราซื้อกระดาษนะครับ
คงเอาไปเทียบกับรถยนต์มือหนึ่งไม่ได้
เพราะรถยนต์ไม่ว่ามือหนึ่งมือสองเราได้เห็น เราได้ลองขับ
ซึ่งถ้าเป็นคอนโด ส่วนใหญ่แล้วเราสามารถทำได้กับคอนโดมือสองเท่านั้น

คุณเจกลองเข้าไปหาข้อมูลเพิ่มที่
http://www.prakard.com ดูนะครับ
แล้วเข้าโซนสุขุมวิท จะมีคอนโดแถวสุขุมวิทเป็น 10 โครงการเลย
มีลูกบ้านหรือผู้ที่สนใจมาแชร์ข้อมูลกัน ทั้งมือหนึ่ง (กำลังสร้างหรือสร้างเสร็จแล้วแต่ยังขายไม่หมด) และสร้างเสร็จแล้วมีผู้อยู่อาศัยแล้ว (มือสอง)
คงได้ข้อมูลเพิ่มเติมไม่น้อย

แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่าโซนนี้มันแพงเกินไป
ไม่คุ้มกับการซื้ออยู่อาศัยเอง
อยู่นอกเมืองออกมาหน่อย
แล้ว take advantage จากรถไฟฟ้าดีกว่า
อันนี้คงขึ้นอยู่กับ life style แล้วก็เหตุผลประกอบในการตัดสินใจของแต่ละคน
รวมทั้งงบในกระเป๋าด้วย
"Winners never quit, and quitters never win."
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 22

I think condo in bangkok is overpriced now. I have asked many condo buyers why they bought condo. They said it's an investment. Condo price will go up in a few years or they can earn from rental income.

We can compare investing in condo with investing in stock. Buying condo now is the same as you buy stock at the peak price as condo price has risen sharply in this few years. So, you will get high p/e and low dividend yield stock. We can't expect capital gain from high p/e stock. Similarly, you can't expect profit from overpriced condo. We also can't expect high dividend yield from high p/e stock. Likewise, you also can't expect high rental yield from overpriced condo. The net rental yield has decreased from > 10% to <5%.
Dech
ผู้ติดตาม: 143

โพสต์ที่ 23

ผมว่าขายยากขึ้นนะครับ หลังจากตระเวนดูมาหลายที่ หลายสัปดาห์ ยอดไม่ค่อยขยับครับ ต้องรอคนมั่นใจขึ้นอีกหน่อย มีปล่อยหลุดดาวน์ก็เยอะขึ้นนะครับ ขนานว่าถูกแล้วยังปล่อยหลุดเลยครับ หน้ารามอะไรก็ไม่เกี่ยว

พวกเจ้าตลาดทั้งหลายแหละครับรู้ดี  :lol:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์