การโอน Condo

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาตทีมงานโพสในห้องนี้ก่อนชั่วคราวนะครับเพราะว่ามีคนเข้ามาอ่านเยอะ

คือว่าผมจะขาย Condo ที่จ.ขอนแก่น วันพฤหัสนี้ (19 กค) จะไปทำเรื่องซื้อขายและโอน Condo ให้กับผู้ซื้อเลย แต่ด้วยความที่ไม่มีประสบการณ์ในการซื้อขายโอน Condo และเห็นข่าวในหนังสือพิมพ์เรื่องการโกงกันบ่อยๆ อยากรบกวนถามท่านที่พอมีประสบการณ์และรู้เรื่องการซื้อขายโอนอสังหา ว่ามีคำแนะนำดีๆ หรือสิ่งที่ต้องระวังอย่างไรบ้าง จะได้ไม่โดนโกง (ที่จริงคนซื้อน่าจะกังกลมากกว่าไหม?) ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
dome
Verified User

โพสต์ที่ 2

ต้องเขียนหนังสือจะซื้อจะขาย ที่ราคาเท่าไหร่และไปโอนกันสำนักงานที่ดิน รับเงินเป็นแคชเชียร์เช็ค และให้เซ็นชื่อสลักหลังของผู้ซื้อด้วย ภาษีที่เสียเดี๋ยวที่ดินเขาประเมินเอง คร่าวๆคือถ้าไม่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านที่คอนโดและถือครองน้อยกว่า5ปีต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะด้วย และเสียภาษีเงินได้หัก ณ.ที่จ่ายด้วย+ค่าธรรมเนียมต่างๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

ผมไม่แน่ใจว่าต้องมีหนังสือที่ออกโดยนิติบุคคลที่บริหารคอนโดด้วยหรือเปล่าครับ

เป็นหนังสือรับรองว่า  เจ้าของเดิม  ไม่ได้ค้างเงินส่วนกลางนะครับ

ถ้าเป็นคอนโดเก่า  ไม่มีคนอยู่  เจ้าของมักจะไม่ชำระค่าบริหารส่วนกลาง  ถ้าเราไปซื้อต่อ  อาจจะต้องรับภาระแทนละก็แง่แน่ๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

[quote="chatchai"]ผมไม่แน่ใจว่าต้องมีหนังสือที่ออกโดยนิติบุคคลที่บริหารคอนโดด้วยหรือเปล่าครับ

เป็นหนังสือรับรองว่า
JL

โพสต์ที่ 5

ถ้าไปซื้อบ้านใหม่ภายในก่อนหรือหลังหนึ่งปี  สามารถขอคืนภาษีหัก ณ ที่จ่ายได้จากสรรพากร    และถ้ามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านเกินปีนึง ค่าธรรมเนียมการโอนลดเหลือ .01%?
man

Re: การโอน Condo

โพสต์ที่ 6

bankniti เขียน:ขออนุญาตทีมงานโพสในห้องนี้ก่อนชั่วคราวนะครับเพราะว่ามีคนเข้ามาอ่านเยอะ

คือว่าผมจะขาย Condo ที่จ.ขอนแก่น วันพฤหัสนี้ (19 กค) จะไปทำเรื่องซื้อขายและโอน Condo ให้กับผู้ซื้อเลย แต่ด้วยความที่ไม่มีประสบการณ์ในการซื้อขายโอน Condo และเห็นข่าวในหนังสือพิมพ์เรื่องการโกงกันบ่อยๆ อยากรบกวนถามท่านที่พอมีประสบการณ์และรู้เรื่องการซื้อขายโอนอสังหา ว่ามีคำแนะนำดีๆ หรือสิ่งที่ต้องระวังอย่างไรบ้าง จะได้ไม่โดนโกง (ที่จริงคนซื้อน่าจะกังกลมากกว่าไหม?) ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
1.เตรียมเอกสารให้ครบถ้วน เตรียมค่าใช้จ่าย (ต้องการทราบค่าใช้จ่ายในการโอน ขอให้กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มให้ครบถ้วน โดยจากเว็บไซต์ หน้าถาม-ตอบ เลือกข้อความ ตั้งคำถามที่นี่ เลือกยอมรับ เลือกข้อ 3 แบบฟอร์มค่าใช้จ่ายในการโอน
ตอบโดย : สำนักงานเลขานุการกรม  
ประสานงานโดย : สำนักงานเลขานุการกรม โทร.0-2221-5682, 0-2226-3073  )
http://www.dol.go.th/register/reg_introduction.php
2.รับเงินสด(ถ้าไม่กลัวถูกจี้) หรือ แคชเชียร์เช็ค ระหว่างผู้ซื้อรอกรมที่ดินออกโฉนด
รีบเอาไปขึ้นเงิน ถ้าเรียบร้อยก็จบ ถ้าไม่เรียบร้อยก็ไปโรงพัก
MarginofSafety

โพสต์ที่ 7

[quote="JL"]ถ้าไปซื้อบ้านใหม่ภายในก่อนหรือหลังหนึ่งปี
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ไปโอนมาแล้ว ขอบคุณทุกท่านมากครับ :bow:
โพสต์โพสต์