อะไรคือ "อิควิตี้อีทีเอฟ"?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นหนังสือพิมพ์มีการพูดถึงตลาดหลักทรัพย์ฯ ว่าเตรียมเปิดขายกองทุนอิควิตี้ อีทีเอฟ 1 พันล้านบาท ปลายสิงหาคมนี้และเป็นกองแรกในประเทศไทย

ไม่รู้ว่า "อิควิตี้อีทีเอฟ" มันคือกองทุนอะไรเหรอครับ :(
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

เป็นกองทุนปิดที่มีของเหมือนดัชนีอะไรสักอย่างหนึ่ง แล้วเอากองนี้ทั้งกองเข้าไปจดทะเบียนในตลาด

สมมติว่ากองนี้มีของเหมือน SET50 ทุกประการ ถ้าราคาของกองนี้ในตลาดหุ้น (ราคาตลาดนะไม่ใช่ NAV) เคลื่อนไหวแตกต่างจาก SET50 แค่นิดเดียว จะมีนักเก็งกำไรเข้าไปอาบริทาดทันที จึงทำให้กองนี้มีสภาพคล่องสูงและมีราคาซื้อขายที่ล้อกับ SET50 ทุกนาที ต่างกับกองทุนปิดแบบอื่นที่ NAV เปลี่ยนแปลงวันละครั้ง และซื้อขายยากเพราะสภาพคล่องแทบไม่มี

ของเล่นชิ้นใหม่ของชาวหุ้นครับ :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อ๋องี้นี่เอง

ฟังดูเหมือนจะซับซ้อน แต่ที่จริงก็เป็นกองทุนหุ้นที่อยู่ซื้อขายกันในตลาดหลักทรัพย์ใช่ไหมครับ

แล้วท่านแม่ทัพพอจะทราบมั๊ยครับว่ากองทุนนี้มีแนวโน้มจะไปอิงกับกองทุนไหน
Keep Calm And Chive On
สุมาอี้

โพสต์ที่ 4

รู้สึกจะเป็น SET50 ครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ETF ย่อมาจาก Exchange-Trade Fund ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
boybbcom

โพสต์ที่ 6

ผมเคยลองอ่านดู รู้สึกอย่างกับไม่ต่างกับ กองทุน set 50 เลยครับ หรือว่าผมอ่านไม่ละเอียดพอนะ แต่ความรู้สึกผมว่า set 50 ตอนนี้ค่อนข้างสูงนะครับ น่าจะรอต่ำๆหน่อย
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

คือ กองทุน 50 แต่เป็นกองทุนปิด และนำไปซื้อขายในตลาดหุ้นครับ

ความที่มันมี component ที่แน่นอน และมีราคาตลาด ทำให้นักลงทุนตีราคาได้แน่นอน จึงน่าจะมีสภาพคล่องสูงครับ เก็งกำไรกันมันส์น่าดู เล่นควบกับ TFEX ยิ่งมันส์ครับ
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ETF คงสร้างมาเพื่อ เป็นตัว SET50 ให้สามารถซื้อขายกันในตลาดได้เลยจะได้เอาไปเล่นกับ Future และ Option ที่จะเกิดขึ้นได้ในอนาคตครับ

ตอนนี้ตลาดบ้านเรามีแค่ Future อย่างเดียว เลยได้แต่ แทงขึ้น หรือลง อีกหน่อยถ้ามีครบสูตร ทั้ง Future , ETF , Option ก็สามารถ ทำได้ทั้ง จำกัดความเสี่ยง เก็งกำไรถ้าตลาดไปเคลื่อนไหว หรือ เก็งกำไรเมื่อตลาดสวิงมากๆ แล้วแต่ Strategy ของแต่ละคนครับ เทรดเดอร์คงมีความสุขสนุกสนานกันหละครับ
โพสต์โพสต์