LTF and Set index

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

อยากถาม ว่า NAV กับ Set index นี่มันสำพันธ์กันใช่ปะครับ
ถ้าอย่างนั้นเราก็รอให้ set ต่ำหน่อย แล้วค่อยซื้อพวกนี้ จะได้ราคาถูกกว่าใช่ไหมคับ  แล้ว จะมีกองทุน LTF อะไรบ้างไหมคับที่ไม่สำพันธ์กะอินเด็ก

ขอความรู้หน่อยคับ เรื่องเงินเรื่องทองนี่ปวดหัวดีนะ  :oops:
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าหุ้นที่กองทุน LTF นั้นๆถืออยู่เป็นหุ้นที่ใช้ในการคำนวนหาค่า Set Index (เช่น พวก big cap ทั้งหลาย) การขึ้นลงของ Set Index ก็มีผลกับ NAV ครับ

กองทุน LTF ที่ไม่สัมพันธ์กับ SET ก็เช่นที่ไปลงทุนในตลาด MAI เป็นหลัก (มีป่าวหว่า)

ทั้งนี้ทั้งนั้น เราควรตรวจสอบหลักทรัพย์ที่กองทุน LTF นั้นๆถืออยู่ก่อนตัดสินใจลงทุนครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
mongkol

โพสต์ที่ 3

เหรอคับ ขอบคุณฮะ พี่ 3 จุด
รอ quote ต่อพี่มานาน แล้ว ที่จริงผมชอบ รูปที่เด็กโดนหยิกแก้มเด็กมากกว่านะคับ ดุทีไรอมยิ้มทุกที รูปนี้ไม่ค่อยชอบเท่าไร  :)
mongkol

โพสต์ที่ 4

ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะคับ
แล้ววันที่เราซื้อพวก หน่วยลงทุนต่างๆนี่ เราจะได้ NAV ของวันไหนอะคับ
ถ้าสมมติ เราซื้อ หน่วยลงทุนวันที่ 19 เราจะได้ ราคา วันที่ 19 หรือ 18 คับ
โพสต์โพสต์