Z Spread กับ ZYC ใน thaibma.or.th คืออะไรครับ ??

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Z Spread กับ ZYC ใน thaibma.or.th คืออะไรครับ ??

โพสต์ที่ 1

เข้าไปหาความรู้เรื่อง bond  (เห็นคุณพ่อถือหุ้นกู้ปูนอยู่)
แต่ไม่ทราบ definition ของสองตัวนี้ครับ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ZYC น่าจะหมายถึง Zero Coupon Yield Curve
เป็นการนำ Yield ของ Zero Coupon Bond มา plot
เทียบกับเวลา

ส่วน Z-Spread เป็นการ Adjust zero rate ดังกล่าว
เพื่อให้ค่าที่ได้ตรงกับ market price

งง มั้ยครับ
ผมก็งงเหมือนกันครับ ... 555
"Winners never quit, and quitters never win."
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

..

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

คำตอบแรกพอจะเข้าใจ  
แต่

"ส่วน Z-Spread เป็นการ Adjust zero rate ดังกล่าว
เพื่อให้ค่าที่ได้ตรงกับ market price"

อันนี้งงๆ ครับ  Z-Spread , Adjust zero rate ????
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

สมมติว่าหุ้นกู้ปูนใหญ่อีก 3 ปี ครบอายุ มี YTM 5% ส่วนพันธบัตรรัฐบาลอีก 3 ปีครบอายุเหมือนกันมี YTM 4.5% อย่างนี้ risk premium คือ 0.5% ใช่มั้ยครับ?

แต่เขาบอกว่าที่จริงแล้วคิดแบบนี้ผิดครับ เนื่องจากว่าหุ้นกู้มีการจ่ายดอกเบี้ยทุกปีก่อนที่จะครบอายุ เราได้รับดอกเบี้ยเหล่านั้นก่อนจะถึง 3 ปี จึงควร discount ดอกเบี้ยเหล่านั้นด้วย rate ที่ต่ำกว่าเงินต้น (ถ้า yield curve เป็นบวก) การเอา YTM ของพันธบัตรอายุ 3 ปีมา benchmark ทั้งดอกเบี้ยและเงินต้นจึงทำให้มี error ครับ

เลยมีคนเสนอว่าน่าจะเอา YTM ของพันธบัตร 1 ปี 2 ปี และ 3 ปี มาเปรียบเทียบกับดอกเบี้ยแต่ละก้อนที่จะจ่ายออกมาในอนาคต ไม่ใช่เอา YTM ของพันธบัตร 3 ปีมาเปรียบเทียบแค่ตัวเดียว วิธีการของเขาก็คือ

สมมติว่าหุ้นกู้ปูนใหญ่จะจ่าย 5, 5, 105 ในปีที่ 1, 2, 3 เราก็ไปดูว่า YTM ของพันธบัตรปีที่ 1, 2 ,3 อยู่ที่เท่าไร สมมติว่าเป็น 4.1, 4.2, 4.3

ถ้าตอนนี้ราคาหุ้นกู้ปูนใหญ่เทรดกันอยู่ที่ 97 บาท

97 = 5/(1.041+z) + 5/(1.042+z)^2 + 105/(1.043+z)^3

แก้สมการหา z ออกมา เขาจะเรียก z นั้นว่า z-spread ครับ

z-spread เป็น risk premium ที่คำนึงถึงความจริงที่ว่าดอกเบี้ยแต่ละก้อนได้รับไม่พร้อมกัน จึงละเอียดกว่าการใช้ YTM หา risk premium ปกติขึ้นมาอีกนิด

แค่นั้นแหละครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์