มีใครสนใจทำสนามบอลให้เช่าบ้างครับ ?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

มีใครสนใจทำสนามบอลให้เช่าบ้างครับ ?

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่ามีกี่ที่กี่ที่ก็เต็มหมดเลยแฮะ (ช่วงเย็นหลังเลิกงานกับเสาร์อาทิตย์)

กำลังรอเพื่อนทำ project feasibility อยู่ครับว่าจะเวิร์คป่าว เป็นสนามแบบ futsal นะครับ
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ฟุตซอล นี่สนามอะไร ในร่มหรือเปล่าครับ

ผมเตะประจำแต่สนามหญ้า 9 คนนะ
บางทีก็เตะ 11 คน

เวลาทำ ต้องดูด้วยนะครับ หน้าฝนตัดรายทิ้งทั้งหมด :) ถ้าเป็นสนามหญ้ากลางแจ้ง

กำไรจากการขายน้ำเยอะครับ
ห้องน้ำน้อยบางทีคนก็ไม่อยากไป
สนามดูแลไม่ดี ก็ย้ายที่กันเลยทีเดียว ประมาณว่า พื้นหญ้าเนี่ย
ถ้าปูไม่เป็นนี่ ไม่เรียบเลยนะครับ ขรุขระสิ้นดี แล้วเตะบอลแล้วคุมบอลลำบาก
_________
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ต้องถามว่าอยู่ที่ไหนครับ

คงเหมือน สนามแบ็ดที่มักเอาโรงงานเก่าๆมาทำ
ถ้าซื้อที่มาทำไม่คุ้มจ้า แต่ถ้ามีที่อยู่แล้วเอามาทำอันนี้คุ้มครับ
เคยคิดนานแล้ว จำรายละเอียดๆไม่ได้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Blueblood

โพสต์ที่ 4

ถ้าทำก็คงเป็นหญ้าเทียมครับ แต่ลองดูแล้วความรู้สึกเหมือนหญ้าจริง และเป็นสนามในร่มครับ อากาศคงไม่เป็นอุปสรรค ตอนนี้กำลังหาทำเลอยู่ต้องใช้อย่างน้อย 4 ไร่ อย่างน้อย 4 สนาม ใครมีที่สนใจลองคุยกันได้ครับ เน้นรอบนอกหน่อย ถ้าใกล้ทางด่วนจะดีมากเลยครับ ถ้าไม่แพงมากและ business plan มันเป็นไปได้ก็อาจจะทำครับ ตั้ง ROE ไว้ 30% ถ้าต่ำกว่านี้คงไม่สนใจ :P
Blueblood

โพสต์ที่ 5

sunrise เขียน:ต้องถามว่าอยู่ที่ไหนครับ

คงเหมือน สนามแบ็ดที่มักเอาโรงงานเก่าๆมาทำ
ถ้าซื้อที่มาทำไม่คุ้มจ้า แต่ถ้ามีที่อยู่แล้วเอามาทำอันนี้คุ้มครับ
เคยคิดนานแล้ว จำรายละเอียดๆไม่ได้
ตอนแรกก็คิดอย่างงั้นครับ เลยพยายามหาที่ที่ดีลดีๆหน่อย คงเช่าแหล่ะครับ ลองคิดในใจคร่าวๆ return แค่ 10 กว่าๆ เองครับ แต่ยังไม่ได้คิดพวกค่าขายน้ำและของกิน

ธุรกิจสนามบอลนี่ demand เยอะ แต่ไม่ค่อยมี supply เพราะราคาเช่าสนามมันต่ำไป ตอนนี้เห็นเช่ากัน 800-1000 บาทต่อชั่วโมง ผมว่าถ้าสัก 1500 อาจจะน่าสนใจขึ้นมามากๆ

ก็ดูๆไปอย่างงั้นแหล่ะครับ ได้ก็ทำ ไม่ได้ก็นิ่ง อารมณ์อยากเตะบอลทุกอาทิตย์ :P
Blueblood

โพสต์ที่ 6

โอ@ เขียน:ฟุตซอล นี่สนามอะไร ในร่มหรือเปล่าครับ
เป็นสนามแบบ 5-7 คน ในร่มครับ :)
โอ@

โพสต์ที่ 7

ถ้าให้แนะนำนะ ผมว่า แทนที่จะลงทุนทำในร่มหญ้าเทียม

ทำกลางแดดแล้วทำหญ้าจริงดีกว่า
ได้ข่าวลงทุนต่างกันไม่รู้ตั้งกี่เท่า
_________
Blueblood

โพสต์ที่ 8

โอ@ เขียน:ถ้าให้แนะนำนะ ผมว่า แทนที่จะลงทุนทำในร่มหญ้าเทียม

ทำกลางแดดแล้วทำหญ้าจริงดีกว่า
ได้ข่าวลงทุนต่างกันไม่รู้ตั้งกี่เท่า
ทำกลางแจ้งมันมีความเสี่ยงเรื่องสภาพอากาศเยอะอ่ะครับ และถ้าคนเช่าฝืนเตะกลางฝน หญ้าก็พังอีกไม่รู้ปีนึงต้องปูกันกี่รอบ ถ้าในร่มมันก็ forecast ค่าเช่าง่ายหน่อย

แต่ยังไงเดี๋ยวกะว่าจะทำเปรียบเทียบทั้งสองแบบเลยครับ :)
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

Blueblood เขียน:ถ้าทำก็คงเป็นหญ้าเทียมครับ แต่ลองดูแล้วความรู้สึกเหมือนหญ้าจริง และเป็นสนามในร่มครับ อากาศคงไม่เป็นอุปสรรค ตอนนี้กำลังหาทำเลอยู่ต้องใช้อย่างน้อย 4 ไร่ อย่างน้อย 4 สนาม ใครมีที่สนใจลองคุยกันได้ครับ เน้นรอบนอกหน่อย ถ้าใกล้ทางด่วนจะดีมากเลยครับ ถ้าไม่แพงมากและ business plan มันเป็นไปได้ก็อาจจะทำครับ ตั้ง ROE ไว้ 30% ถ้าต่ำกว่านี้คงไม่สนใจ :P
จะลงทุนซื้อที่ดินด้วยเลยเหรอครับ หรือเช่าที่อีกทีนึง
Blueblood

โพสต์ที่ 10

BHT เขียน: จะลงทุนซื้อที่ดินด้วยเลยเหรอครับ หรือเช่าที่อีกทีนึง
จะมองหาเช่าก่อนครับถ้าไม่ได้จริงๆก็ซื้อ แต่ต้องดู financial feasibility เป็นหลักครับ ถ้าแพงไปไม่คุ้มก็จบ
โอ@

โพสต์ที่ 11

ผมว่าเดี๋ยวพอเห็นค่าก่อสร้างสนามหญ้าในร่ม รวมกับค่าปูหญ้าเทียมแล้ว
จะอยากทำสนามหญ้าธรรมดาครับ
เวลาหน้าฝนก็แค่ไม่ให้เตะแค่นั้นเอง

เวลาทำ forecast สนามหญ้าในร่ม ถ้าไม่ได้อยู่ในเมืองสุดๆ
อย่าคิดว่าตอนกลางๆวันคนจะเตะเยอะนะครับ :)
ยิ่งวันธรรมดานี่ ได้วันละคู่ก็สุดๆแล้วครับ
_________
Blueblood

โพสต์ที่ 12

โอ@ เขียน:ผมว่าเดี๋ยวพอเห็นค่าก่อสร้างสนามหญ้าในร่ม รวมกับค่าปูหญ้าเทียมแล้ว
จะอยากทำสนามหญ้าธรรมดาครับ
เวลาหน้าฝนก็แค่ไม่ให้เตะแค่นั้นเอง

เวลาทำ forecast สนามหญ้าในร่ม ถ้าไม่ได้อยู่ในเมืองสุดๆ
อย่าคิดว่าตอนกลางๆวันคนจะเตะเยอะนะครับ :)
ยิ่งวันธรรมดานี่ ได้วันละคู่ก็สุดๆแล้วครับ
เรื่องทำเล คงต้องรอบนอกครับ วันธรรมดาเวลาทำ forecast ผมใช้ 0 เลยครับ :P ถ้าเข้า model ผมแล้วผ่านผมว่า conservative แล้วล่ะ แต่เท่าที่ดูคิดว่าไม่ผ่านชัวร์ 555
s@int

โพสต์ที่ 13

โดยปกติแล้วค่าเช่าที่ดินต่อปี จะเป็นประมาณกี่ % ของค่าที่ดินครับ??

แล้วก็อีกอย่าง สัญญาเช่าระยะยาวมักจะมีให้ตกลงว่า จะมีการปรับขึ้นค่าเช่าได้ทุกกี่ปี ขึ้นกี่ % ของค่าเช่าเดิม

ดังนั้นถ้า Conservative ไว้ก่อน อาจจะคิดค่าเช่าที่ได้มีการปรับขึ้นแล้วเป็น Base ก็ได้

แล้วอายุหญ้าเทียมนี่ไม่รู้จะประมาณยังงัยดีเลยนะ ใช้เยอะ พังเยอะ ว่างั้น...
เราจะได้อะไร ก็ต่อเมื่อเราต้องการสิ่งนั้นจริง ๆ เท่านั้น...
macarian
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

เคยสนครับแต่ไม่มีที่ ไอ้ที่ที่มีมันก็ดันเป็นที่นา
ป่านนี้ยังไม่รู้มันอยู่ตรงไหนเหมือนกัน :x

สนามหญ้าเทียม มีไปเตะอยู่ครั้งนึงครับ ก่อนสงกรานต์นี่เอง
อยู่แถวพระรามสองครับ ไกลจากบ้านผมมาก

แต่ที่นั่นทำดีครับ มีห้องอาบน้ำอย่างดี มีห้องแอร์ขายน้ำ เหมือนเป็นร้านกาแฟเล็กๆ แฟนนักบอลไปนั่งอ่านหนังสือเล่นระหว่างรอได้สบายเลยครับ
(ผมว่า ถ้าทำร้านขายเสื้อผ้าเล็กๆ คงได้กำไรจากสาวๆอีกเยอะ)
ค่าสนามไม่แน่ใจแต่น่าจะราวๆ ชม.ละ1000-1200
เพื่อนผมจอง สองทุ่มวันศุกร์ เห็นว่าจองได้ชั่วโมงเดียวเพราะเต็ม
ไม่มีกรรมการ จองเป็นชั่วโมง

ในแง่การบริการ ไปแล้วประทับใจครับ น่าจะลองไปดูนะครับ
แต่ในแง่การเล่นแล้วคงไม่ไหวครับ ไกล แล้วก็ชอบสนามใหญ่

ที่ๆผมเตะประจำก็ สำเภาแสนครับ เมื่อก่อน สองพันหก ถ้าเปิดไฟ
ตอนนี้น่าจะราวๆสามพันห้าต่อแมทช์(2 ทีม) สิบนัดฟรีหนึ่ง
ที่เตะที่นี่มานานมาก ต้องบอกว่าเพราะกรรมการ กับ การที่เขาช่วยหาทีมมาเตะให้ครับ ไม่มีก็บอกเดี๋ยวเขาหาให้เอง ใครสำรองหรือพาแฟนไปก็มียุงให้นั่งตบเล่นระหว่างรอ
หน้าฝนก็พักปรับปรุงสนาม

เคยลองไปเตะที่ ธำรงค์ไทย โดนเสียบลอย ลุกขึ้นมาทำไมไม่เป่าฟะ
อ้าว กรรมการ เดินเล่นอยู่ไกลๆ แถมหันหน้าไปทางอื่นไม่มองเกมส์ ต้องให้ไลน์แมนบอกถึงเป่าให้ฟาวล์ แถมครึ่งนึงเล่นแป๊บเดียวหมดแล้ว
รู้สึกจะ สี่พันกว่า ก็ลาสิครับ สนามดีกว่าแต่อย่างนี้ไม่เอาครับ

สนามบอลนี่ยังไงขอเรียบไว้ก่อนครับ หญ้าตายบ้างยังพอเข้าใจ แต่ถ้าไม่เรียบแล้วก็แข็ง นี่ก็ขอลาครับ

สนามบอลต้องมีที่อยู่แล้วถึงจะดีครับ ที่เลิกไปก็มีนี่ครับ มีสุวรรณไง ไม่ลองติดต่อขอเช่าดูล่ะ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

macarian เขียน: สนามบอลต้องมีที่อยู่แล้วถึงจะดีครับ ที่เลิกไปก็มีนี่ครับ มีสุวรรณไง ไม่ลองติดต่อขอเช่าดูล่ะ
8) ถ้าสนามมีสุวรรณ จะไปเล่นด้วยอ่ะ
    ให้พี่มาคาเรี่ยน รู้ว่าทั้งบอลทั้งแบดทั้งวิ่ง
    ผมเล่นได้พอๆกัน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ek_tt

โพสต์ที่ 16

แตกประเด็นนิดนึงครับ

ถ้าทำสนามไดรฟ์กอล์ฟต้องใช้พื้นที่ขนาดไหนครับ?

แล้วจะวางโมเดลในการศึกษาความเป็นไปได้อย่างไร?
โพสต์โพสต์