ว่าด้วยเรื่องตราสารหนี้

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามด้านการเงินหน่อยนะครับ

1. ตราสารหนี้ระยะสั้น กับตราสารเงิน นี่ต่างกันหรือเปล่าครับ ? พอดีดูของ AYF แล้วเขาเรียกต่างกันหน่ะครับ ?

2. ตราสารเงินนี่ ปกติแล้วผลตอบแทนควรประมาณไหนครับ (ประมาณว่า R/P 14 วัน - x อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ) ?

ที่ผมถามข้อสองเพราะว่า กำลังคิดว่าการที่คนมาซื้อตราสารเงินเยอะๆ จะทำให้
Demand เกิน Supply ราคาขึ้น แล้วพอคนขายออกกันจะทำให้ราคาลงหรือเปล่าหน่ะครับ
_________
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

1. น่าจะเหมือนกันนะในทางปฏิบัติ
2. น่าจะวัดกับ RP 1 วัน
3. ใช่ครับ แต่เข้าใจว่ามันไม่เป็นไปตามกลไกตลอดเวลา เพราะเข้าใจมีคนรับซื้อในราคา RP1 วัน แบบไม่อั้นจากแบงค์ชาติ และ RP 1 วัน ก็เปลี่ยนแปลงช้า แต่ในระยะเวลาที่ยาวออกไป กฏ Demand Supply ก็จะเข้ามามีบทบาทอยู่ดี

คงต้องให้คนที่อยู่แวดวงแบงค์มาช่วยบอกอีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ผมไปค้นหามาได้คำตอบแล้วแหละครับ

ตราสารหนี้ระยะสั้นเนี่ย เวลาซื้อขายเป็น T+2 ครับ

แต่ตราสารเงิน ส่วนมากจะลงในตราสารเงินของรัฐบาล
หรือที่รัฐบาลค้ำประกันครับ เวลาซื้อขายก็เป็น T+1 ครับ

ส่วนเรื่องผลตอบแทนของตราสารเงินนั้น ส่วนมากอิงกับเงินฝาก 1 ปีครับ

ส่วนเรื่อง Demand Supply ต้องให้คนแวดวงการเงินมาช่วยแหละครับ
_________
โพสต์โพสต์