มีท่านใดในที่นี้ใช้ SET50 futures ในการ hedge บ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีท่านใดในที่นี้ใช้ SET50 futures ในการ hedge บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

คืออยากรู้ว่าจะป้องกันความเสี่ยงได้ดีแค่ไหนกัน นั่นเพราะถ้าซื้อหุ้น แล้วขาย Futures เพื่อกันความเสี่ยงที่หุ้นตก เมื่อหุ้นขึ้นเราก็ต้องขาดทุน futures พอหุ้นเราก็ขาดทุนหุ้นไป

อย่างนี้บวกลบมันก็ 0 ตลอด ไม่ได้ไม่เสียอะไรนี่ครับ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปรึปล่าว
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 2

ก็ถูกแล้วนี่ครับ ความเสี่ยงคู่ผลตอบแทน เมื่อไม่มีความเสี่ยงก็ไม่มีผลตอบแทน

เราคงไม่ซื้อหุ้น แล้วขาย Futures ทันทีมั่งในการปฏิบัติ เว้นแต่มั่นใจว่าหุ้นเราจะขึ้น แต่ Futures จะตก

ในการใช้ Futures ที่จะทำให้เป็น fully hedge หรือการใช้ futures แบบต่างๆ  เคยคุยกันมาก่อนเมื่อปีที่แล้ว ช่วงตลาด tfex กำลังจะเปิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ถ้าผลตอบแทนเป็น 0 จริง ขายหุ้นออกมาแล้วฝากแบงค์ดีกว่าครับ
จะ hedge ทำไมละครับ เอาเงินเพิ่มเข้าไปแต่ผลตอบแทนเป็น 0
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

ก็เพราะมันเป็นการบริหารความเสี่ยงไง มันไม่ได้เป็นการทำให้ผลตอบแทนเป็นศูนย์ตลอดไป ยามที่ความเสี่ยงนั้นหายไปหรือเรามั่นใจแล้วเราก็สามารถตัดสินใจว่าจะ net long หรือ net short ดี

ถ้าบอกว่าถ้างั้นก็ขายหุ้นทิ้งแล้วนำเงินไปฝาก เราอาจจะเจอภาวะความเสี่ยงสภาพคล่อง ที่ทำให้ราคาขายเราต่ำกว่าราคาตลาดที่เป็นอยู่ หรือ ราคาที่จะซื้อใหม่สูงกว่าราคาตลาด เช่น หุ้นที่ราคาบิดอ๊อฟเฟอร์ฟันหลอ

สุดท้ายนี่เป็นเครื่องมือที่ทำให้เรามีทางเลือกมากขึ้น เราก็พิจารณาความเหมาะสมที่จะหยิบมาใช้

อย่างตอนนี้ผมมี long หุ้น ในพอร์ทผม แต่คิดว่าสภาวะตลาดไม่น่าจะดีไปกว่านี้ ผมเลยมี position ในฟิวเจอร์เป็น short อยู่ แทนที่จะขายหุ้นออกมา เพราะมันวุ่นวายไม่รู้จะขายตัวไหน จำนวนเท่าไหร่ และความเสี่ยงหรือความไม่แน่นอนที่ผมกังวลคือสภาวะตลาดรวม ไม่ใช้ sector ใด sector หนึ่ง หรือ ธุรกิจใธรกิจหนึ่ง การช๊อตฟิจเจอร์ดูแล้วน่าเหมาะสมกว่า
โพสต์โพสต์