สนใจ FIF value fund กันมั้ยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สนใจ FIF value fund กันมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นของธนชาต ช่วงนี้ออกข่าวมาเยอะมาก เรื่องกองที่จะออกใหม่

ดูๆ แล้วน่าสนเหมือนกัน จะได้ลงทุนในต่างประเทศด้วยส่วนนึง

แล้วก็ผลตอบแทนเฉลี่ย 5 ปี ดูดีเว่อร์เลย

ไม่รู้สนกันรึเปล่าครับ

โดยเค้าจะไปลงทุนกับ feeder fund คือ

AllianceBernstein International Value Fund

อันลอง search ดูครับ

http://finance.yahoo.com/q?d=t&s=abiyx

http://www.alliancebernstein.com/invest ... &cid=18654

จริงๆ สนใจอยู่ครับ ไม่รู้ว่าเห็นว่ามีข้อเสียยังไงกันบ้าง หรือมีใครพอมีข้อมูลรึเปล่า   :D
frontosa

โพสต์ที่ 2

รายละเอียดเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ  :P

บลจ.ธนชาติขายกองทุนเปิด ธนชาตแวลู เอ็กซ์ยูเอส ฟันด์

บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน ธนชาต จำกัด เสนอขายกองทุนที่ลงทุนในต่างประเทศ (FIF) กองทุนเปิด ธนชาตแวลู เอ็กซ์ยูเอส ฟันด์ ที่จะเข้าไปลงทุนในกองทุน Alliance Bernstein   International  Value  Fund  (ABIYX)  ภายใต้การจัดการของ Alliance Bernstein ซึ่งเป็นกองทุนดังกล่าวจดทะเบียนกองทุนในสหรัฐอเมริกา โดยจะเริ่มทำการเปิดขายในระหว่างวันที่ 12 - 30 เมษายน 2550

โดยกองทุนนี้จะมุ่งเน้นลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ของบริษัทที่ทาง  Bernstein พิจารณาเห็นว่ามีราคาถูก เมื่อเปรียบเทียบกับมูลค่าที่แท้จริง ซึ่งจะสะท้อนจากศักยภาพในการกำไรหรือความสามารถในการหารายได้ระยะยาวของบริษัทนั้น ๆ โดยการคัดเลือกหลักทรัพย์ในการลงทุนจะใช้ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
frontosa

โพสต์ที่ 3

เอ :roll:  ไม่มีคนสนใจเลย นึกว่าจะมีคนสนซะอีก :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

น่าสนเหมือนกันครับ อยากรู้ตัวหุ้นที่เค้าลงทุนว่าเน้นไปประเทศอะไร
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เริ่มรู้สึกว่าห้องเงียบผิดปกติซะแล้ว
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

อืม ผมสังเกตุอย่างหนึ่งนะครับว่ากว่าจะมีกองทุน FIF ที่ไปลงทุนต่างประเทศที่น่าสนใจแต่ละทีตลาดนั้นต้องวิ่งกันฝุ่นตลบไปแล้วทั้งนั้น กว่าจะตั้งกองเสร็จผมก็กลัวว่าตลาดจะวายหน่ะครับ  :wink:
Impossible is Nothing
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ฮิฮิ ชักติดใจ ขอต่ออีกหน่อยละกันนะครับ อีกอย่างคือผมก็กลัวว่ากองทุน FIF จะติดนิสัยกองทุนหุ้นในไทยคือชอบลงแต่หุ้น Blue Chip ของต่างประเทศซะด้วยสิครับ
Impossible is Nothing
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับwoodyครับ

นอกจากนี้ กองทุน FIF ส่วนใหญ่(หรือทั้งหมด) จะลงทุนในกองทุนของต่างประเทศอีกต่อหนึ่ง(Fund of Fund) ทำให้เสียค่าธรรมเนียมสองต่อครับ แถมมีความเสี่ยงเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเพิ่มขึ้นมาแลกกับการกระจายความเสี่ยงของประเทศ

เคยอ่านรายงานประจำปีของกองทุนFIFกองหนึ่ง บอกแค่ว่าลงทุนในกองทุนต่างประเทศอยู่กี่หน่วย NAVต่อหน่วยเท่าไร คิดเป็นมูลค่าเท่าไร เท่านั้นเองครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
...

โพสต์ที่ 9

เคยซื้อ ABWOOF ของ Aberdeen ไปครับ

ปรากฎว่าได้กำไรมาก็จริงแต่ก็ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนไปจนเกือบจะเข้าเนื้อ เสียเวลา+ค่าเสียโอกาสไปเยอะ สุดท้ายขายคืนเอาเงินมาซื้อหุ้นไทยดีกว่า :wink:

ส่วนอีกตัวที่ซื้อไว้ ABAPAC ใช้ได้เลยครับ (+15.68% นับตั้งแต่ Aug 06)
คงเป็นเพราะตลาดในเอเชียกำลังดีและอัตราแลกเปลี่ยนเทียบกับประเทศเหล่านี้ยังไม่แข็งมากเท่าไหร่
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
frontosa

โพสต์ที่ 10

[quote]นอกจากนี้ กองทุน FIF ส่วนใหญ่(หรือทั้งหมด) จะลงทุนในกองทุนของต่างประเทศอีกต่อหนึ่ง(Fund of Fund) ทำให้เสียค่าธรรมเนียมสองต่อครับ แถมมีความเสี่ยงเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเพิ่มขึ้นมาแลกกับการกระจายความเสี่ยงของประเทศ

เคยอ่านรายงานประจำปีของกองทุนFIFกองหนึ่ง บอกแค่ว่าลงทุนในกองทุนต่างประเทศอยู่กี่หน่วย NAVต่อหน่วยเท่าไร คิดเป็นมูลค่าเท่าไร เท่านั้นเองครับ

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ

กองนี้จะลงใน feeder fund กองเดียวเลยครับ แต่ feeder fund ที่เค้าลง เห็นว่าไปซื้อหุ้นทุกตลาดครับ ทั้งยุโรป ออสเตรเลีย emerging market ยกเว้น USA แค่นั้นครับ

แต่เรื่องค่าเงิน ก็ไม่ได้มีแต่ด้านลบนะ มันก็เป็นสองด้านอยู่แล้วผมว่า

อีกอย่างกองนี้เห็นว่า ไม่ได้ลงแต่ใน blue chip ครับ ในหนังสือชี้ชวน มีในหัวข้อความเสี่ยง มี ความเสี่ยงที่เกิดจากขนาดของบริษัทที่กองทุนต่างประเทศไปลงทุน

โดยมีการลงทุนใน small-mid capitalization companies ด้วยครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

frontosa เขียน: อีกอย่างกองนี้เห็นว่า ไม่ได้ลงแต่ใน blue chip ครับ ในหนังสือชี้ชวน มีในหัวข้อความเสี่ยง มี ความเสี่ยงที่เกิดจากขนาดของบริษัทที่กองทุนต่างประเทศไปลงทุน

โดยมีการลงทุนใน small-mid capitalization companies ด้วยครับ
ตรงนี้ผมไม่ค่อยมั่นใจนะครับ
1. ไม่มั่นใจว่ากองทุนจะศึกษาบริษัทที่ลงทุนอย่างลึกซึ้ง เพราะกระจายในหลายๆประเทศ
2. ไม่มั่นใจว่ากองทุนจะกล้าซื้อหุ้นขนาดเล็ก-กลาง เพราะขนาดกองทุนไทยยังไม่ค่อยกล้าซื้อเลย เนื่องจากติดปัญหาเรื่องสภาพคล่องและผู้ถือหน่วยลงทุนไม่รู้จัก อาจถูกต่อว่าได้หากซื้อแล้วหุ้นตก สู้ซื้อบริษัทยักษ์ใหญ่อย่างIBM(ยกตัวอย่าง)ดีกว่า หุ้นตกก็ไม่ถูกว่า เหมือนอย่างที่Peter Lynch เคยให้เหตุผลไว้ครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
frontosa

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความเห็นนะครับ  :D

รู้สึกเสี่ยงๆเหมือนกัน เลยซื้อไว้นิดเดียวครับ ไว้ติดตามดูผลงาน
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ขอมองต่างมุม FIF ตอนนี้น่าจะเป็นโอกาสหรือไม่ครับ เพราะว่าน่าจะได้กำไรจากการลงทุน (แต่ต้องเลือกกองทุนดีๆ) และอัตราแลกเปลี่ยนที่น่าจะได้กำไร(เพราะเงินบาทแข็งเกิน)

ส่วนตัวอยากจะลองใน กองทุนตราสารหนี้ต่างประเทศครับ เพราะกองทุนตราสารหนี้ได้สัก 8% ก็พอแล้วครับ เผื่อกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนอีก

แต่พอมาคิดอีกที แบ่งไปลองดูนิดเดียวครับ นอกนั้นเอาไว้ลงในไทย ดีกว่าครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
tachikoma

โพสต์ที่ 14

... เขียน:เคยซื้อ ABWOOF ของ Aberdeen ไปครับ

ปรากฎว่าได้กำไรมาก็จริงแต่ก็ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนไปจนเกือบจะเข้าเนื้อ เสียเวลา+ค่าเสียโอกาสไปเยอะ สุดท้ายขายคืนเอาเงินมาซื้อหุ้นไทยดีกว่า :wink:

ส่วนอีกตัวที่ซื้อไว้ ABAPAC ใช้ได้เลยครับ (+15.68% นับตั้งแต่ Aug 06)
คงเป็นเพราะตลาดในเอเชียกำลังดีและอัตราแลกเปลี่ยนเทียบกับประเทศเหล่านี้ยังไม่แข็งมากเท่าไหร่
ซื้อของ Aberdeen เหมือนกันครับ
ผมซื้อ ABEG กับ ABAPAC ครับ โตเร็วใช้ได้
แล้วก็ซื้อ ABTED ครับ
โพสต์โพสต์