ช่วยเรื่อง FX ผมด้วยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พี่ๆน้องๆครับ คือผมะโอนเงินก้อนหนึ่งซึ่งโอนมาที่เมืองนอก(ออสเตรเลีย มาตอนเกือบ 32 ตอนนี้ offshore แลกกลับได้แค่ 26 กว่าๆเองครับ)เมื่อปีก่อนตอนบาทยังไม่แข็งขนาดนี้อะครับ ทีนี้พออยากจะเอาเงินกลับบ้านนี่ลำบากเลยครับ เพราะบาท Offshore ก็แข็งซะแบบว่าขาดทุนค่าเงินกันยิ่งกว่าขาดทุนหุ้นอีกครับ จะหาคนที่จะกลับไทยช่วยขนเงินกลับแล้วไปแลกที่ร้าน"โคตรรวย" เขาก็กลัวทำตกหายเพราะมันก็เยอะพอประมาณเลยไม่มีใครกล้ารับฝากไปอะครับ ทีนี้พี่น้องคิดว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ มีวิธีที่ขาดทุนน้อยหน่อยและปลอดภัยไม่ต้องกลัวโดนปล้นระหว่างทางไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

ไม่แน่ใจว่า work ป่าว

1. ซื้อ cashier check เป็น AUD หรือ USD แล้วมาขึ้นเงินเมืองไทย

2. ซื้อทองแท่งที่มีตรารับประกัน พร้อม certificate แล้วมาขายเมืองไทย
path2544
Verified User

Re: ช่วยเรื่อง FX ผมด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

energizer เขียน:พี่ๆน้องๆครับ คือผมะโอนเงินก้อนหนึ่งซึ่งโอนมาที่เมืองนอก(ออสเตรเลีย มาตอนเกือบ 32 ตอนนี้ offshore แลกกลับได้แค่ 26 กว่าๆเองครับ)เมื่อปีก่อนตอนบาทยังไม่แข็งขนาดนี้อะครับ ทีนี้พออยากจะเอาเงินกลับบ้านนี่ลำบากเลยครับ เพราะบาท Offshore ก็แข็งซะแบบว่าขาดทุนค่าเงินกันยิ่งกว่าขาดทุนหุ้นอีกครับ จะหาคนที่จะกลับไทยช่วยขนเงินกลับแล้วไปแลกที่ร้าน"โคตรรวย" เขาก็กลัวทำตกหายเพราะมันก็เยอะพอประมาณเลยไม่มีใครกล้ารับฝากไปอะครับ ทีนี้พี่น้องคิดว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ มีวิธีที่ขาดทุนน้อยหน่อยและปลอดภัยไม่ต้องกลัวโดนปล้นระหว่างทางไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าไม่รีบใช้ หรือ ต้องนำมาใช้จริงๆๆ ก็ฝากไว้ก่อนก็ได้ครับ แลกตอนนี้เสียหายครับ รออีก 2-3 เดือนก็อ่อนลงแล้วครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Monet

Re: ช่วยเรื่อง FX ผมด้วยครับ

โพสต์ที่ 4

path2544 เขียน: ถ้าไม่รีบใช้ หรือ ต้องนำมาใช้จริงๆๆ ก็ฝากไว้ก่อนก็ได้ครับ แลกตอนนี้เสียหายครับ รออีก 2-3 เดือนก็อ่อนลงแล้วครับ
ทำไมจึงคิดว่าอีก 2-3 เดือนบาทจะอ่อนลงหรือครับ?
(อยากทราบเหตุผลจริงๆครับ)
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
javidol

โพสต์ที่ 5

CK เขียน: 1. ซื้อ cashier check เป็น AUD หรือ USD แล้วมาขึ้นเงินเมืองไทย
วิธีนี้น่าจะ work สุดครับ แต่อาจต้องรอนานหน่อย
energizer

โพสต์ที่ 6

CK เขียน: 2. ซื้อทองแท่งที่มีตรารับประกัน พร้อม certificate แล้วมาขายเมืองไทย
เขารับ certificate ของเมืองนอกด้วยหลอครับ ที่นี่หาซื้อง่ายมาก สะดวกมากครับ แต่ที่ไทยไม่รู้จะไปแลกคืนได้ที่ไหนอะครับ แล้วยุ่งยากไหมก็ไม่รู้

แล้วที่อยากจะโอนกลับเพราะต้องการช่วยตลาดทุนไทยระครับ (ฮิฮิ เอาไปลงหุ้นนั้นแหละครับ ช่วงนี้กาลังดีเลยเชียว หมายถึงลงมาได้ที่เลยเชียว)
energizer

โพสต์ที่ 7

ลืมไปครับ ขอบคุณพี่ๆน้องๆมากๆเลยนะครับ จะลองมาพิจารณาดูทุกวิธีที่เสนอเลยครับ
path2544

เอาแบบงูๆๆ ปลาๆๆ ครับ

โพสต์ที่ 8

Monet เขียน: ทำไมจึงคิดว่าอีก 2-3 เดือนบาทจะอ่อนลงหรือครับ?
(อยากทราบเหตุผลจริงๆครับ)
เมื่อการเก็งกำไรจาก ค่าเงิน อันเป็นผลมาจากดอกเบี้ย ของ Bond สิ้นสุดลง (จากความเห็นส่วนตัวนะครับ)

จากความเห็นผม เงินไหลเข้าเพราะเห็นว่า ดอกเบี้ย Bond บ้านเราสูง แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง ธปท. ดันไม่ยอมลดดอกเบี้ยเพื่อให้เกิดความสมดุล(ไม่รู้เหตุผลของธปท.) ซึ่งหากลดได้ถูกเงินจะหยุดไหลเข้า แต่พอทิ้งเวลาไป ก็ทำให้เกิดช่อง ทำกำไรที่สูงมากพอคุ้มกับความเสี่ยงของมัน (เช่นเดี่ยวกับปี 40 ที่เราแพ้ เพราะค่าเงินมันแข็งเกินจริง แต่เราไม่ยอมลด) เพราะตอนนี้พวก Fun มันถือ Bond บ้านเราไว้เยอะแล้ว เราเหมือนถูกกดดันให้ต้องลดดอกเบี้ย อย่งแรงและมาก คนถือ Bond ก็ำกำไรมหาศาลทันที

และเมื่อนั้นก็ถึงเวลาเอากลับแล้วครับ ค่าเงินก็จะลดลงเอง
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
energizer

โพสต์ที่ 9

มีเหตุผลครับ ล ดดอกกันอย่างที่คาดเนี่ยกำลังจาก Bond  บานเลย แถมไม่ต้องเสี่ยงเรื่องดอกสวิงด้วย เพราะรัฐมีนโยบายลดดอกอย่างนี้
Monet

Re: เอาแบบงูๆๆ ปลาๆๆ ครับ

โพสต์ที่ 10

path2544 เขียน: เมื่อการเก็งกำไรจาก ค่าเงิน อันเป็นผลมาจากดอกเบี้ย ของ Bond สิ้นสุดลง (จากความเห็นส่วนตัวนะครับ)

จากความเห็นผม เงินไหลเข้าเพราะเห็นว่า ดอกเบี้ย Bond บ้านเราสูง แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง ธปท. ดันไม่ยอมลดดอกเบี้ยเพื่อให้เกิดความสมดุล(ไม่รู้เหตุผลของธปท.) ซึ่งหากลดได้ถูกเงินจะหยุดไหลเข้า แต่พอทิ้งเวลาไป ก็ทำให้เกิดช่อง ทำกำไรที่สูงมากพอคุ้มกับความเสี่ยงของมัน (เช่นเดี่ยวกับปี 40 ที่เราแพ้ เพราะค่าเงินมันแข็งเกินจริง แต่เราไม่ยอมลด) เพราะตอนนี้พวก Fun มันถือ Bond บ้านเราไว้เยอะแล้ว เราเหมือนถูกกดดันให้ต้องลดดอกเบี้ย อย่งแรงและมาก คนถือ Bond ก็ำกำไรมหาศาลทันที

และเมื่อนั้นก็ถึงเวลาเอากลับแล้วครับ ค่าเงินก็จะลดลงเอง
คุณ path2544 หมายความว่า
อีกไม่นานดอกเบี้ยน่าจะลดลงอย่างมาก market price ของ Bond ก็จะสูง
Fund ก็จะขาย Bond ทิ้ง แล้วย้ายเงินกลับ (แลกบาทกลับเป็นดอลล่าร์)
ซึ่งทำให้บาทอ่อนลง
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?
แล้วไม่คิดว่า Fund จะย้ายเงินจาก Bond เข้าตลาดหุ้นหรือครับ?
เพราะดอกเบี้ยต่ำ คนน่าจะสนใจนำเงินมาลงทุนในหุ้นมากขึ้น
หรืออสังหาอาจจะตื่นตัวมากขึ้นก็ได้
อีกทั้งตลาดหุ้นไทยก็ยังเรียกได้ว่าน่าสนใจเทียบกับในภูมิภาคนี้
(ไม่แน่ใจครับ เคยได้ยินนักวิเคราะห์พูดกัน)
ซึ่งถ้าไม่มีการย้ายเงินออก เงินบาทก็คงไม่อ่อนค่าลง
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
path2544

ถามนิดเดี่ยวครับ

โพสต์ที่ 11

คุณ path2544 หมายความว่า
อีกไม่นานดอกเบี้ยน่าจะลดลงอย่างมาก market price ของ Bond ก็จะสูง
Fund ก็จะขาย Bond ทิ้ง แล้วย้ายเงินกลับ (แลกบาทกลับเป็นดอลล่าร์)
ซึ่งทำให้บาทอ่อนลง
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?
แล้วไม่คิดว่า Fund จะย้ายเงินจาก Bond เข้าตลาดหุ้นหรือครับ?
เพราะดอกเบี้ยต่ำ คนน่าจะสนใจนำเงินมาลงทุนในหุ้นมากขึ้น
หรืออสังหาอาจจะตื่นตัวมากขึ้นก็ได้
อีกทั้งตลาดหุ้นไทยก็ยังเรียกได้ว่าน่าสนใจเทียบกับในภูมิภาคนี้
(ไม่แน่ใจครับ เคยได้ยินนักวิเคราะห์พูดกัน)
ซึ่งถ้าไม่มีการย้ายเงินออก เงินบาทก็คงไม่อ่อนค่าลง
ผมถามแค่ว่า ถ้าเป็น คุณ Monet เมื่อมีกำไรแล้ว แถมกำไร 2 เด็งด้วย คุณจะเอาเงินออกไปส่วนหนึ่ง (แลกบาทกลับเป็นดอลล่าร์) เพื่อป้องกันความเสี่ยงก่อนหรือเปล่าครับ  :?:  :?:  :?: นั้นยังไม่รวม Fund ที่เป็นกองทุนตราสารหนี้ ซึ่งไมสามารถลงในหุ้นได้นะครับ  :idea:  :idea: ที่ต้องเอาเงินออกไป
picatos
ผู้ติดตาม: 328

Re: ถามนิดเดี่ยวครับ

โพสต์ที่ 12

path2544 เขียน:
ผมถามแค่ว่า ถ้าเป็น คุณ Monet เมื่อมีกำไรแล้ว แถมกำไร 2 เด็งด้วย คุณจะเอาเงินออกไปส่วนหนึ่ง (แลกบาทกลับเป็นดอลล่าร์) เพื่อป้องกันความเสี่ยงก่อนหรือเปล่าครับ
path2544

Re: ถามนิดเดี่ยวครับ

โพสต์ที่ 13

[quote="picatos"] ผมถามแค่ว่า ถ้าเป็น คุณ Monet เมื่อมีกำไรแล้ว แถมกำไร 2 เด็งด้วย คุณจะเอาเงินออกไปส่วนหนึ่ง (แลกบาทกลับเป็นดอลล่าร์) เพื่อป้องกันความเสี่ยงก่อนหรือเปล่าครับ
โพสต์โพสต์