ราคา tfex ยังแสดงถึงบางอย่าง

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ ห่างกัน สี่จุด  479 กับ 475

นักลงทุนยังไม่แน่ใจว่ามันขึ้นจริงหรือปว่าว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Doraemon

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องครับ expectation เป็นเหตุที่ทำให้ราคายังต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น อีกอย่างก็คือตลาดเมืองไทยยังขาดเครื่องมือที่จะทำ arbitrage ตัว SET50 ได้สมบูรณ์

แต่ผมเชื่อว่าราคา Futures จะ converge เข้าหาราคาทฤษฎีในไม่ช้านี้ครับ ถ้าวันนี้เปิดมายัง discount มากๆ อยู่อีกนี่ น่าซื้อมากๆ
Great Stocks at Bargain Prices
phobenius

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้นักลงทุนเริ่มมองบวกขึ้น
set 50 489.84 s50h07 485.5 ต่างกันลดลงเหลือ 4.34

รอดูกันต่อไปครับ
P_1
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

วันก่อนๆ ติดเส้นค่าเฉลี่ย ที่นักลงทุนมองเห็นเหมือนๆกันหมด เมื่อวานนี้ ผ่านมาได้แล้วครับ
ยังตาม set 50 อีก เกือบ 5 จุดแนะ น่าจะขึ้นนะครับ ไปรอ short ข้างบนดีกว่า ใจเย็นๆ
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
phobenius

โพสต์ที่ 5

ก็น่าจะถูกต้องตามที่พี่ อีโต้บอกครับ
แค่ลองโพสให้เป็นสถิติเอาไว้ติดตามต่อไปเรื่อยๆอะครับ
วันนี้ 4.47 เซ็ตปิดที่ 480.9
lekmak333

โพสต์ที่ 6

น่าจะลงแล้วน่ะครับ  490 น่าเต็มที่แล้ว
P_1
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้าให้ tfex 492-495 ก็มีทางขึ้นอีกเกือบสิบจุดแน่ะครับ จะ short เหรอครับ 484? เอาดิครับ short เลยครับ เย้ เย้ :shock:
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
Doraemon

โพสต์ที่ 8

P_1 เขียน:ถ้าให้ tfex 492-495 ก็มีทางขึ้นอีกเกือบสิบจุดแน่ะครับ จะ short เหรอครับ 484? เอาดิครับ short เลยครับ เย้ เย้ :shock:
ถ้าจะขึ้นอีก 10 จุดทำไมไม่ Long ไปก่อนล่ะครับ หรือชอบใช้ TFEX เอาไว้ Short อย่างเดียว?

นี่เป็นข้อสันนิษฐานอีกอย่างนึงของผมที่ว่าทำไมราคา Futures ถึง discount อยู่มากในเวลาหุ้นเป็นขาขึ้น เพราะคนคิดว่าเอา TFEX ไว้ Short เวลาหุ้นขึ้นก็เลยไปเล่นหุ้นกันหมด

อยากถามว่าเพื่อนๆ ส่วนใหญ่ทำอย่างที่ผมสันนิษฐานรึเปล่าครับ?
Great Stocks at Bargain Prices
lekmak333

โพสต์ที่ 9

คงแล้วแต่คน ครับ

ประสบการณ์แต่ล่ะคนมันบอก ของผม ได้จาก short เป็นกอบเป็นกำ เลยรู้สึกว่า เล่น short ได้เงิน เล่น long แล้วเสียตังบ่อย

:lol:  :lol:  :lol:
phobenius

โพสต์ที่ 10

วันนี้ 489.56 - 485.7 = 3.66 แก็ปเริ่มลดลงเรื่อยๆครับ
ยังรอหาทะลุจุดbreakeven ค่อย short  ก็ยังทันครับ
topbuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

พี่ Eto
คิดว่า ถ้าตอนนี้ มีเงินสดอยู่ ควรจะ LONG หรือ SHORT
ที่ TFEX 483.5 จุด
Doraemon

โพสต์ที่ 12

Eto Demerzel เขียน: แหม ถ้ารู้ว่าจะ "ขึ้น" อีกสิบจุดแน่ๆ ก็รวยปลิ้นแล้วครับ
long ไปซัก 100 สัญญาก็กำไร 1 ล้านบาทแล้ว

ปัญหาคือ มันจะขึ้นหรือเปล่า ก็ได้แต่เดาครับ
อาจจะถูกหรือผิดก็ได้ ดังนั้น จะซื้อ/ขายเท่าไหร่
สำคัญกว่าซื้อหรือขายที่ราคาไหนเสียอีก
อาจจะเขียนไม่ค่อยชัด คือไม่ได้หมายความว่า"รู้แน่"ครับ พอดีเห็นคุณ P_1 บอกว่าจะ short เลยทั้งที่กะว่าจะขึ้นไปอีกซัก 10 จุดก็เลยงง เดาว่าพี่เค้าคงลังเลว่าเดี๋ยวดัชนีลงไปก่อนที่กะไว้จะ short ไม่ทันมั้ง

พี่ Eto คงจะ trade futures เป็นประจำนะครับ เห็นสังเกตเรื่องค่า basis ได้ละเอียดดี อยากถามว่าในความคิดของพี่เท่าที่ได้ลองซื้อขายมา ราคา futures สมเหตุสมผลกับตัวดัชนีมั้ยครับ คิดว่ามีการบิดเบือนราคารึเปล่า เพราะหลายๆ ครั้งผมสงสัยว่าทำไมราคามันถึงได้ off จากราคาทฤษฏีไปไกลมาก

อย่างเช่นตอนนี้ราคา H07 discount อยู่ประมาณ 5 จุด ทั้งที่ basis จริงๆ น่าจะเป็นบวกมากกว่า (ปันผลไม่มีหรือมีน้อยมากจากการถือ SET50 จากวันนี้ไปถึงสิ้นเดือนมีนา)
topbuy

โพสต์ที่ 13

ตรงกลางเป็นสิ่งที่น่าชื่นชม  พี่ eto คิดว่าจะอยู่ในกรอบนี้นานไหมครับ  และถ้าจะเบรคเทรน  ควรจะเป็นด้านแนวรับ หรือแนวต้าน
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 14

แฟนๆ TFEX ไม่สนใจ ETF กันบ้างเหรอครับ เอามาเล่นร่วมกับ TFEX น่าจะมันส์สุดๆ เพราะมัน fully covered กันได้อย่างแท้จริง
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Doraemon

โพสต์ที่ 15

สุมาอี้ เขียน:แฟนๆ TFEX ไม่สนใจ ETF กันบ้างเหรอครับ เอามาเล่นร่วมกับ TFEX น่าจะมันส์สุดๆ เพราะมัน fully covered กันได้อย่างแท้จริง
สนสิครับ รออยู่เหมือนกัน ไม่รู้เค้าจะจัดตั้งกองกันเสร็จเมื่อไหร่ ถ้า trade ได้จริงๆ แล้วคงจะได้ลองวิชาทำ arbitrage ดูซักกะที อีกอย่างนึงหวังว่าจะช่วยดึงนักลงทุนให้เข้ามา trade futures กันมากขึ้น liquidity จะได้มากกว่านี้

อีกตัวนึงที่ผมรอคือ SET50 Index Options ที่คาดว่าจะออกมาให้ trade กันในช่วง Q3 นี้ จะได้เอามาผสมกับ futures+ETF ช่วยให้จัดพอร์ตได้หลากหลายมากขึ้นอีก อยากลองซื้อขายหลายๆ รูปแบบครับ
phobenius

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ ผมยังไม่ค่อยชัวร์เรื่อง tfex เท่าไหร่เลย
ใครมีกลยุทธอะไรแนะนำบ้างครับ
ตอนนี้ผมคิดว่าอยากรอ short แถว 730 อะครับ แต่ไม่รู้จะไปถึงเมื่อไหร่หนอ
topbuy

โพสต์ที่ 17

ท่านแม่ทัพ  
กองetf ที่จะเข้าลงทุนได้ประมาณ คงจะอีกหลายเดือน
จะมีผลต่อหุ้นใน set50 ขนาดไหน ต้องคอยดู  
แต่ที่แน่ๆฝรั้ง เตรียมของไว้ขายเพรียบ
topbuy

โพสต์ที่ 18

บันทึกเป็นหลักฐาน เวลา 11.19น
set50  487.21   s50h07   480.7
ผลต่าง 6.5  คงกลัวผลของ xd
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 19

รายย่อยยังคงเป็นฝ่ายแพ้ตลอด
ตราบใดที่ยังไม่เปลี่ยนแนวคิด  :wink:

รูปภาพ
รูปภาพ
lekmak333

โพสต์ที่ 20

กลับมาใหม่อีกครั้ง

ตอนนี้แก็ป ห่างกัน 5 จุด แต่ tfex สูงกว่า set50 แสดงว่าแนวโน้มยังอยู่ในช่วงขาขึ้น

ถ้าแก็ปเริ่มแคบลง และตัดกับ set50 ลงมา แนวโน้มก็น่าจะกลับมาเป็นขาลง

เดาเอาว่าหลายคนคง long กันอยู่ และกำลังรอปิดสัญญา  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์