ซ์ื้อทองเยาวราช กะซื้อกองทุนทองทหารไทย

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

ซ์ื้อทองเยาวราช กะซื้อกองทุนทองทหารไทย

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าใจอยากจะซ์ืิอทองเพื่อเก็งกำไรอยู่แล้ว อะไรดีกว่าระหว่างซื้อทองเยาวราชกะซื้อกองทุนทหารไทย ช่วยกันเปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
phobenius
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เคยคำนวณเหมือนกันครับ ถ้าราคาทองขึ้นไปมากๆ ซื้อทองแท่งจริงๆ ขายคืนจะเสียน้อยกว่าครับผม เพราะแค่ร้อยเดี่ยว ในขณะกองทุนคิดเป็น %
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 3

100 จาก 10000 เท่ากับ ร้อยละ 1

ดูจากราคารับซื้อและขายของกองทุนทหารไทยก็ประมาณร้อยละ 1

11.0881   10.9776    

(11.0881-10.9776)/10.9776 = 1.0066%

แต่ว่ามีค่า management fee รายปีอีก 0.42%

ดูเหมือนประโยชน์อีกอย่างของกองทุนทหารไทยคือการเล่นเงินดอลล่าร์กลายๆ หรือเปล่า เพราะน่าจะผันผวนตามเงินดอลล่าร์ด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
phobenius

โพสต์ที่ 4

น่าจะคิดที่ 11000 : 10900นะครับ  จะได้เท่ากัน
100/10900 = 0.0917% ครับ
เจก

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเหมาะสำหรับคนอยู่ไม่เป็นหลักแหล่งอะครับ หรือไม่ก็ไม่อยากเก็บทองจริงๆไว้กับตัว

ผมก็มีอยู่นิดหน่อยนะครับ กองทุนนี้ เวลาซื้อขายก็ทำในเน็ตได้

เจก
Knight191

โพสต์ที่ 6

ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ

1. ข้างบนที่บอกว่าเป็นการเล่นเงิน ดอลล่า กลายๆ ความเห็นผมว่า กองทุน กะทองจริง ไม่น่าจะต่างเรื่อง exch rate นะครับ เพราะ

- ราคาทองในตลาดโลก ($) เปลี่ยนแปลง
1.1 ขายกองทุนทอง ($) แลกเป็น baht
1.2 ขายทองคำ ราคาก็อิง $ แล้วแปลงเป็น บาท อยู่ดี

?? ยังงี้แสดงว่า กองทุน กะทองจริง ผลเรื่อง exch rate ไม่ต่างกันมากใช่ไหมครับ

2. ถ้าเกิดสงคราม จราจล หรือเหตุการที่ค่าเงินบาทเกิดไร้ค่าขึ้นมา ทองคำ กินขาด

?? สมมติถ้า ราคาทองตลาดโลกไม่เปลี่ยนแปลง แต่เกิดเหตุการณ์ที่ค่าเงินบาทอ่อนลง ภายในข้ามคืน x% อยากรู้ว่า วันรุ่งขึ้น กองทุนทอง และราคาทองเงินบาท จะขึ้น x% ด้วยไหมครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ผมมองว่าค่าคอมพอๆกัน
กล่าวคือ กองทุนจะจ่ายมาก แต่สะดวก ส่วนทองคงจะไม่สะดวก
เพราะอย่างเสี่ยๆ ในนี้ซื้อกันสงสัยต้องใช้รถกระบะขน มีค่าใช้จ่ายตรงนี้

มีีความเสี่ยงต่างกัน
ขอพูดง่ายๆ คือ กองทุนให้มืออาชีพเก็บ มันไม่น่าหาย แต่ถ้าหายไม่รุ้เหมือนกัน
เราเก็บเอง อุ่นใจ แค่กันคนในบ้าน หยิบโดยไม่บอกก็น่าจะพอ

ทั้งนี้ใครจะซื้อกองทุนหรือซื้อทองจริงๆ ควรคิดละครับว่าจะเก็บทองเองหรือให้คนอื่นเก็บอย่างไหนนอนหลับได้มากกว่า
มีทองมากๆแล้วนอนไม่หลับเอาทองมาแบ่งผมมั่งก็ได้นะ  :lol:
Rotsevni Eulav

โพสต์ที่ 8

แล้ว egold น่าสนไหมครับ
phobenius

โพสต์ที่ 9

ซื้อเป็นตั๋วก็ได้ครับ ไม่ต้องหาที่เก็บ
Knight191

โพสต์ที่ 10

ซื้อเป็นตั๋ว นี่ซื้อจากร้านทองทั่วไปหรอครับ

ช่วยอธิบายคร่าวๆเรื่อง ตั๋วนี้ หน่อยได้ไหมครับ ?
tachikoma

โพสต์ที่ 11

ถ้าจะเล่นทองทำได้หลายอย่างครับ
ถ้าซื้อทองจริงๆ เลย ต้องงบเยอะอ่าครับ ควรจะซื้อเป็นทองคำแท่ง ทองคำแท่ง แท่งละ 5 บาท กับ 10 บาท ความบริสุทธิ์ไม่เท่ากันครับ แท่ง 10 บาทจะบริสุทธิ์กว่า แล้วขายได้ราคาดีกว่าครับ

ส่วนถ้าเล่นกองทุนหลายท่านตอบไปให้แล้ว

แบบสุดท้ายคือซื้อเป็นตั๋วแทน ก็คือเป็นสิทธิในการครอบครองทอง ตั๋วจะออกโดยร้านทองครับ ถ้ามีสงครามหรืออะไรรุนแรงขึ้นมาจริง เปอร์เซ็นต์โดนร้านเบี้ยวก็มีครับ

ว่าแต่ทำไมต้องเป็นทองครับ?
Commodity ประเภทโลหะเท่าที่ผมเคยดู มีอยู่ 2-3 ตัวที่ราคาขึ้นทุกปี ปีละมากกว่า 20% โดยที่ไม่เคยหันหัวลงเลย
อยากเอาเงินออกไปลงทุนต่างประเทศจัง  8)
โพสต์โพสต์