RMF กองทุนไหน performance ดีที่สุดครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ble
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

RMF กองทุนไหน performance ดีที่สุดครับ

โพสต์ที่ 1

คือวางแผนเก็บเงินระยะยาว อีก 30 ปี (ถึงครบ 55ปี) ขณะนี้ฝากกับของ SCB(RM4) เดิมอยู่ แต่จาก 19/12 ที่ผ่านมาดูไม่ไหวเลยครับ เลยเทียบกับกองทุนอื่นๆ ดู บางที่มี effect มากน้อยไม่เท่ากัน แถม recovery แตกต่างกันไปด้วย เลยเรียนถามรุ่นพี่ VI ทั้งหลาย ให้แนะนำด้วยครับ  

ไทยพาณิชย์หุ้นทุนเพื่อการเลี้ยงชีพ (SCBRM4)   19.5980 -     10.38  -       3.52  -       8.41  -      ที่ 3,6,12 mo ครับ ติดลบ

คือ ข้อดีของ scb ก็คือสับเปลี่ยนกองทุนทาง net ได้ตลอดครับ เวลา set ลงมากๆ ก็สับได้เลย แต่ผลตอบแทนดูค่อนข้างแย่ครับ

ก็เลยอยากรู้ว่ามีกองทุนแนว VI ที่ performance ดี และ สะดวกในการย้าย หรือ update กองทุน บ้างไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

สับเปลี่ยนทางเน็ตทำได้เกือบทุก บลจ.

ถ้าไม่อยากต้องนั่งลุ้นว่า Fund Mgr จะเก่งหรือไม่ก็แนะนำ TMBAM เพราะเป็น index fund

ที่มีทีเด็ดก็ AYF เพราะซื้อกองทุนรูดการ์ดได้ด้วยทำให้เราสะสมแต้มได้ ผลงานไม่แน่ใจแต่เห็นเขาว่าดีทีเดียว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 3

ท่านแม่ทัพบอกว่าระยะยาวๆ ไม่ได้ดูความสามารถในการทำกำไรแต่ดูความสามารถในการแข่งขัน ผมก็เลยเลือกกองทุนที่ซื้อหุ้นอย่างที่ว่า
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

กองไหนครับ บอกกันบ้าง  :lol:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 5

กองที่มีหุ้นไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านน่ะครับ

แล้ว บลจ.นี้เปิดกองทุนใหม่เท่าไหร่ๆ ก็มีหุ้นเซ็ตเดียวกันหมด
ble

โพสต์ที่ 6

เป็น AYF หรือ ABERDEEN ครับ

เห็นกระทู้เก่าๆ มีแนะนำกันมาก เล่นแบบหุ้นแนว VI set ลงก็ไม่ลงมาก งั้นรึเปล่าครับ

:roll:
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ทายว่า AYF ครับ สงสัยคงเข้ามาอ่านกระทู้ตระแกรงร่อนหุ้นไปหลายรอบ หรือว่า..ชวนพี่วิบูลย์ไปเป็นที่ปรึกษาหรือเปล่า  :?
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
v_sukit

โพสต์ที่ 8

RMF                                 10/06      11/06 12/06
Fund Name                  YTD ฿ YTD ฿ YTD ฿

Aberdeen Smart Capital RMF 12.86% 15.92% 12.73%
AYF Taweesap RMF                11.51% 15.09% 9.31%
Bualuang Equity RMF 10.33% 16.85% 7.96%
Bualuang Flexible RMF 8.90% 14.63% 7.01%

1 Yr ฿ 1 Yr ฿ 1 Yr ฿
Aberdeen Smart Capital RMF 21.82% 23.05% 12.73%
AYF Taweesap RMF                15.91% 22.67% 9.31%
Bualuang Equity RMF 12.82% 21.70% 7.96%
Bualuang Flexible RMF 10.92% 19.12% 7.01%

3 Yr ฿ 3 Yr ฿ 3 Yr ฿
Aberdeen Smart Capital RMF   17.06% 17.15% 10.54%
Bualuang Equity RMF 18.70% 19.05% 7.64%
Bualuang Flexible RMF 12.99% 14.25% 6.27%

5 Yr ฿
Ruang Khao Flexible Equity RMF                23.72%
Valued Stock RMF                                                20.50%
Ruang Khao Flexible Balanced RMF                 9.32%
โพสต์โพสต์