จิบกาแฟ..แลหุ้นใหญ่ ผ่านTFEX

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

ขอเลียนแบบพี่แมทหน่อยครับ เพราะไม่อยากให้จริงจังเพียงแต่ว่างๆเลยคิดเรื่อยไป อย่าเอาเป็นจริงเป็นจังนะ

เห็นช่วงนี้ SET 50วิ่งดีจังเลย เลยขอไปดู DIV Yieldของ set50ดู โดยประมาณให้DIVเพิ่มสัก 2% เทียบกับ set50 แถว 460 ใครลงทุนในSET 50น่าจะได้ DIV yieldประมาณ 4.87% ในขณะที่ถ้าถือพันธบัตรน่าจะได้ประมาณ 4.6% แต่แนวโน้มวันสองวันนี้คาดว่า กนง.อาจจะลดดอกเบี้ยลง เพราะเงินเฟ้อต่ำ และหาทางลงจากมาตรการ30%

ดังนั้นการถือหุ้นในSET 50น่าจะworkมาก ถ้าซื้อไว้เมื่อสองสามวันที่แล้ว(ก็ที่ต่างชาติซื้อนั่นแหละ) DIV yieldก็ใกล้ๆ 5% เงินที่ลงไปน่าจะสบายๆ ไม่ลำบาก ซึ่งตามความจริงแล้วถือSET50ดีกว่าถือ Future

มาดูที่TFEX ราคา S50H07ยังวิ่งอยู่ใต้ SET50ประมาณ 2จุด ซึ่งตามจริงแล้วน่าจะอยู่ชิดกว่านี้ (จะว่าFutureถูกเกินไปก็ว่าได้ น่าlong มากกว่า short) ถ้าสมมุติฐานผมเป็นจริง มันจะต้องอยู่ใต้SET50แต่ชิดมากๆ แต่พอมันห่างกันอย่างนี้ก็ทำให้คิดได้ว่าSET50ไม่น่าจะไปได้ไกล น่าจะทรงๆอยู่แถวๆนี้แหละ เอาให้แน่ๆรออีกสองวันน่าจะบอกจะไรชัดขึ้น

หรือว่า หุ้นใหญ่จะหยุดให้หุ้นเล็กวิ่งบ้างแล้ว

หรือ หุ้นใหญ่จะกลับตัวลง ถ้าลง DIV yieldก็น่าสนใจ

สรุปแบบฟันธงว่า SET50ไม่น่าลง ใครShort TFEXเสียตังค์แน่ อิ อิ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ชอบจังเลยครับ อาจารย์มน
อยากให้มี มุมนี้บ่อย ๆ ครับ
:D
NinjaTurtle
Verified User

โพสต์ที่ 3

โอ๊ย ไม่รู้เรื่องอะ งง กางเกงใครสั้น ใครยาว แต่แฟนผมเขาชอบ ขาสามส่วน ไม่ฉั่นไม่ยาว :lol: ย้อเย่นนะ

จริงๆ แล้วนะ
ทำไมคิดอย่างนั้นละพี่ บอกที่มาที่ไปไม่รู้เรื่องจริงๆ หรือใครก็ได้ช่วยอธิบายต่อยอดหน่อยหน่อย พวกฟิวเจอร์นี่ไม่เข้าใจเลย
Mon money

โพสต์ที่ 4

เห็นwebเงียบๆเลยหาเรื่องมันส์ๆมาคุย รู้ไว้ใช่ว่า(เดี๋ยวจะหาว่าผมเปลี๋ยนไป๋)

อันคำว่า ยาวนั้น(long)นั้นคือการซื้อสัญญาล่วงหน้า ยิ่งซื้อก็ยิ่งยาว ก็longไง อันนี้เปรียบเสมือนซื้อหุ้นในset50 แต่ถ้า DIV.< อัตราดอกเบี้ย ซื้อFutureดีกว่า เพราะต้นทุนถูกกว่า ในทางกลับกันDIV.> อัตราดอกเบี้ย ซื้อSET50ดีกว่า เพราะต้นทุนถูกกว่า

อันคำว่า สั้นนั้น(Short)นั้นก็คือขายสัญญาล่วงหน้า ยิ่งขายยิ่งสั้น ก็Shortไง อันนี้ขายได้โดยไม่ต้องมีหุ้น ทำกำไรโดยขายแพงซื้อถูก

อนึ่ง TFEXนั้นเคยเกิดContangoมาจนกระทั้งปลายๆปีนี่ละมั่ง เท่าที่ดูๆมาจะเป็น BWตอนใกล้จ่ายปันผลนี่แหละ

ผมว่าคงเป็น BWอยู่อีกสักระยะหนึ่ง เพราะเชื่อกันว่า กนง.จะลดดอกเบี้ย และนี่อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ต่างชาติซื้อหุ้น แต่ผมว่าน่าจะซื้อน้อยลงแล้วละ เพราะยิ่งซื้อDIV.ยิ่งลด(นอกจากพวกเราขายให้เขาถูกๆ) ส่วนถ้าลงมาต่างชาติก็จะรับแน่ๆ รอรับปันผลเนื้อๆ เข้าออกไม่โดน 30%

ถ้าหุ้นใหญ่ไม่ขึ้นไม่ลง ต่อไปก็คิวของหุ้นเล็กๆไทยทำกันแล้วละ

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

:bow:  :bow:  :bow:
Mon money

โพสต์ที่ 6

ขอจิบกาแฟ...แลหุ้นใหญ่ต่อ...แม้ว่าจะไม่มีใครสนใจผมก็ตามที... :wink:

เช้านี้จิบกาแฟหนึ่งจึ๊ก และหันไปมองTFEX ...มีพวกนักเก็งกำไรไล่ปิดlong positionกันหนาตา จากนั้นพอตลาดหุ้นเปิดก็ไล่ longกันอีกชุด ปรากฎว่าแห้วครับ เพราะS50H07วิ่งลง พร้อมๆกับSET50วิ่งลงด้วย มองดูBasisก็ประมาณ 2จุดเศษๆ แต่ถ้าเมื่อใดBasisเริ่มห่างมากๆ น่าShortสุดๆ แต่อาจไม่ค่อยได้ตังค์นะ อิ อิ :wink:

ถ้าเลี้ยงbasisไว้ณ ระดับนี้ รับรองว่าเล่นไม่ค่อยได้ตังค์ เพราะคงแกว่งแคบๆไม่มีทิศทางแน่นอน

วันนี้ขอบอกว่า SET50จะขึ้นก็ขึ้นไม่ได้แยอะ จะลงก็ลงไม่ได้แยอะหรอก ฉะนั้นใครเล่น TFEXต้องไวมากๆ ไม่งั้นเสียตังค์แน่ๆ โดยเฉพาะค่าคอมฯ อิ อิ

โปรดสังเกตุที่บริเวณแนวต้านของ SET และ SET 50 มีการShortกันอย่างหนาตา เพราะคิดกันว่าไม่ผ่านแน่นอน แต่ถ้าคิดว่าผ่าน Basisจะแคบว่านี้มากๆ

ในทางตรงกันข้าม บริเวณแนวรับ ถ้าเห็นBasisแคบลง SET50ก็ไม่น่าจะลงต่อได้มากนักแล้ว

กาแฟเช้านี้ อร่อยและน่าลุ้นจริงๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 7

:man:
รักในหลวงครับ
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

Mon money เขียน:เห็นwebเงียบๆเลยหาเรื่องมันส์ๆมาคุย รู้ไว้ใช่ว่า(เดี๋ยวจะหาว่าผมเปลี๋ยนไป๋)
อ่านตั้งแต่เมื่อวานก็รู้สึกว่า จานเปลี่ยนไป๋ แล้วคับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Mon money

โพสต์ที่ 9

ply33 เขียน: อ่านตั้งแต่เมื่อวานก็รู้สึกว่า จานเปลี่ยนไป๋ แล้วคับ
ความรู้ นั้นรู้ไว้ ไม่มีข้อเสียหรอก

คุณจะจับโจร ก็ต้องรู้ว่าโจรคิดอย่างไง

คุณจะทำธุรกิจ ก็ต้องรู้ว่าลูกค้า คนขายวัตถุดิบ คู่แข่ง ฯ คิดอย่างไง

เคยดูหรืออ่าน เดชคัมภีเทวดา ไหม เอาเข้าจริงๆก็ไม่มี วิชาเทพ (เพลงกระบี่ปราบมาร) วิชามาร(คัมภีทานตะวัน) หรอก มันมีแต่ คนดีกับคนไม่ดี

อนึ่ง จะบอกให้ว่าผมยังรู้อะไรอีกมาก ที่หลายคนอาจจะเรียกว่าวิชามาร
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

Mon money เขียน: ความรู้ นั้นรู้ไว้ ไม่มีข้อเสียหรอก

คุณจะจับโจร ก็ต้องรู้ว่าโจรคิดอย่างไง

คุณจะทำธุรกิจ ก็ต้องรู้ว่าลูกค้า คนขายวัตถุดิบ คู่แข่ง ฯ คิดอย่างไง

เคยดูหรืออ่าน เดชคัมภีเทวดา ไหม เอาเข้าจริงๆก็ไม่มี วิชาเทพ (เพลงกระบี่ปราบมาร) วิชามาร(คัมภีทานตะวัน) หรอก มันมีแต่ คนดีกับคนไม่ดี

อนึ่ง จะบอกให้ว่าผมยังรู้อะไรอีกมาก ที่หลายคนอาจจะเรียกว่าวิชามาร
อยากรู้จัง ฮิฮิ สอนกันนิดนึงสิครับพี่มน  :mrgreen:
Impossible is Nothing
ply33

โพสต์ที่ 11

แซวเล่นครับท่านอาจารย์ อย่าโกรธกันนะครับ

ยินดีที่ท่านอาจารย์ให้ความรู้เสมอมาและตลอดไปครับ

ขอทราบเคล็ดลับกระบี่อีกนะครับท่านอาจารย์  :P
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Mon money

โพสต์ที่ 12

ทั้งสองคนนั่นแหละ ไปอ่าน เดชคัมภีเทวดา เสียก่อน ตอนนี้ว่างๆกันไม่ใช่เหรอ ถ้าขี้เกียจอ่านก็ไปหาหนังมาดู มันส์ด้วย อิ อิ

อนึ่ง เพลงกระบี่ปราบมาร กับ คัมภีทานตะวันนั้น เป็นคัมภีเดียวกันครับ คนฝึกต้องตัดความเป็นชายก่อน อิ อิ

อนึ่งของอนึ่งอีกที คือผมกำลังศึกวิชาเปลี่ยนเส้นเอ็น(สุดยอดวิชาของเส้าหลิน) ไม่กล้าฝึกเพลงกระบี่ปราบมาร เพราะผมยังเห็นว่าความเป็นชายนั้นมีค่าสำหรับผมมาก
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 13

แล้ว ท่านเหล็งหูมน ไม่คิดจะถ่ายทอดเก้ากระบี่เดียวดายแล้วหรือ  
เอาว่าบิซเนสโมเดลเนี่ย มันแปรเปลี่ยนไปได้กี่กระบวนท่า เอามาเฉลยพร้อมจิบกาแฟไปด้วยก็ดีนะ จะกราบขอบคุณท่านปรมาจารณ์ เป็นอย่างยิ่ง

เพราะหลังจากศึกษาตำราประเมินกำลังภายใน(หุ้น) ของท่านแม่ทัพสุมาอี้แล้ว ก็ให้สงสัยต่อว่าเราจะมองต่อไปข้างหน้าเนี่ยต้องมองรายจ่าย&รายได้ในอนาคตของธุรกิจให้ออก  แต่มันมองไม่ออกเพราะที่มีข้อมูลบันทึกไว้ มันมีแต่แต่อดีต ไม่มีตาทิพย์ที่จะมองไปข้างหน้า เราจะเจาะเวลาหาอนาคตได้อย่างไร

ขอท่านอาจารย์ชี้แนะเคล็ดวิชา

แถมให้ใครอยากลองอ่านกระบี่เย้ยยุทธจักรหรือเดชคำภีร์เทวดา ภาคภาษาอังกฤษ ยังแปลไม่จบแต่ก็แปลกดีเชิญนะครับ
http://www.lannyland.com/wanderer/wanderer.htm
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 14

Eto Demerzel เขียน:เรื่อง futures สูงหรือต่ำกว่า base นี่ มันเป็นดังนี้ครับ

ภาวะที่สัญญาไกล > สัญญาใกล้ > spot
เรียกว่า Contango

ส่วนภาวะที่สัญญาไกล < สัญญาใกล้ < spot
เรียกว่า Backwardation
คุณ Eto ครับ spot คือ??? ราคาของสิ่งที่ซื้อขายล่วงหน้าใช่ไหมครับ ในที่นี้คือ SET50Index เข้าใจถูกไหมครับ
Muffin

โพสต์ที่ 15

ผมนั่งอ่านอาจารย์มนกับพี่ Eto สอน TFEX สนุกกว่า
ply33

โพสต์ที่ 16

Mon money เขียน:ทั้งสองคนนั่นแหละ ไปอ่าน เดชคัมภีเทวดา เสียก่อน ตอนนี้ว่างๆกันไม่ใช่เหรอ ถ้าขี้เกียจอ่านก็ไปหาหนังมาดู มันส์ด้วย อิ อิ

อนึ่ง เพลงกระบี่ปราบมาร กับ คัมภีทานตะวันนั้น เป็นคัมภีเดียวกันครับ คนฝึกต้องตัดความเป็นชายก่อน อิ อิ

อนึ่งของอนึ่งอีกที คือผมกำลังศึกวิชาเปลี่ยนเส้นเอ็น(สุดยอดวิชาของเส้าหลิน) ไม่กล้าฝึกเพลงกระบี่ปราบมาร เพราะผมยังเห็นว่าความเป็นชายนั้นมีค่าสำหรับผมมาก

น่ากัวจังคับจานนนนน  :shock:  
เคยอ่าน และดูหนังคับ ถ้าไปอ่านอีกกัวติดคับ ว่าแต่ จานมีให้ยืมป่าวคับ ช่วงนี้เงินฝืดคับ อิอิอิ  :D  :P
Mon money

โพสต์ที่ 17

วันนี้ขอบอกว่าอาจมีข่าววงในรั่วไหลอีกแน่ๆ เพราะราคาFuture 2รุ่นแรก ร่วงไปปิด 456.50จุด ในขณะที่SET50ปิดที่ 460.42 มี Basis ~ 4จุด ซึ่งจากเดิมมี~2 จุด และที่สำคัญเกิดตอนท้ายๆตลาดเสียด้วยซิ

มีข่าวอะไรที่ออกมาช่วงบ่ายที่เราไม่รู้บ้าง
jaychou

โพสต์ที่ 18

ข่าวว่าวีไอไทยแลนด์เริ่มหันมามาช๊อต S50

ตามอาจารย์ใหญ่ครับ  :lol:
arica

โพสต์ที่ 19

NinjaTurtle เขียน: คุณ Eto ครับ spot คือ??? ราคาของสิ่งที่ซื้อขายล่วงหน้าใช่ไหมครับ ในที่นี้คือ SET50Index เข้าใจถูกไหมครับ
spot  น่า จะเป็น SET50 นะครับ
Mon money

โพสต์ที่ 20

วันนี้จิบกาแฟสายไปหน่อยครับ

spot price คือ SET50ครับ และขณะนี้ 12.00น. Basisห่างกัน~4-5จุด ถ้าให้เดา คิดว่าตลาดบ่ายนี้ลงแหง๋ๆ

แต่ใจหนึ่งบอกว่ามีการผยุงSET50เอาไว้ ถ้าลงมาก็ยังมี ปันผลเป็นสิ่งดึงดูดให้ซื้อเก็บ

สรุปว่าตอนนี้นักเก็งกำไรในตลาดล่วงหน้าคาดว่า SET50จะลง หรือ บ่ายนี้ กนง.อาจคงอัตราดอกเบี้ย งานนี้สงสัยพวกเก็งเอาไว้ว่าจะลดมีหวังวงแตก แต่ถ้าลดจริงพวกเก็งFutureไม่เจ็บตัวเท่าไร เพราะset50คงไม่ขึ้นอีกมาก แต่มีโอกาสลงได้มากกว่า

สรุปว่า longก็ได้ไม่มาก Shortก็ไม่น่าจะได้ตังค์เท่าไร(เพราะBasisกว้างเหลือเกิน)

มาดูกันว่าน่าจะเป็นอย่างที่คาดไหม?
lekmak333

โพสต์ที่ 21

ชอบจริงๆครับ วิเคราะห์แบบฟันธง  :D
javidol

โพสต์ที่ 22

เข้ามาลงชื่อนั่งฟังครับ  :|
aiekrub

โพสต์ที่ 23

ตอนนี้ set50 ทรง ๆ ออกไปในทางอ่อนตัวลง แต่ว่า S50H07 วิ่งขึ้นไป 460 แล้ว อย่างนี้ ตีความว่ายังไงดีครับ

หรือว่าแค่ปรับขึ้นมาให้ระยะห่างมันแคบลงเท่านั้นเอง
Mon money

โพสต์ที่ 24

เอาละซิ SET50ไม่ขึ้นเท่าไรจริงๆ Futuresขึ้นมาชิดแต่เวลาสั้นๆ สุดท้ายออกมาแบบเดิม

บอกแล้วว่าไม่ค่อยได้ตังค์หรอก หากเล่นสั้นๆ

หลังจากตามมาหลายวัน พอจะสรุปได้ว่า รายใหญ่ผยุงSET50แหง๋ๆ แถมShortกันเหนียวไว้อีกนิดหน่อย รอปันผลแน่ๆ ถ้าลงพวกก็ซื้อ ถ้าขึ้นก็หยุด

ขอบอกว่า อย่าเข้าไปเก็งกับFuturesในระยะนี้เป็นอันขาด ไม่ว่าจะทางไหนไม่ปลอดภัย เพราะไม่ชัดเจน แต่ถ้ากลุ่มขายชนะฝรั่งเมื่อไหร่ค่อยShort เพราะดูต่างชาติไม่เอาขึ้นแล้ว แค่พยุง

หมายเหตุ:ผมคิดเองทั้งหมดเลยนะ ไม่มีหลักวิชา และผมก็ไม่ได้ซื้อขาย TFEXด้วย ใครเอาคำพูดผมไปใช้ ไม่รับผิดชอบนะขอรับ
Mon money

โพสต์ที่ 25

วันนี้ขอย้ายที่จิบกาแฟ มาที่ห้องนี้ก็แล้วกัน

เมื่อวานหุ้นลงครับ แน่นอน futuresลงไปก่อน พอวันนี้มีการเด้งกลับ พอจะสรุปได้ว่าราคาสุดท้ายของFuturesเชื่อบ่ได้ แต่เหมาะสำหรับการปิด หรือ เปิดposition

เวลานี้ Basisกับมา~2จุดเหมือนเดิมแล้ว เมื่อวานเห็นต่างชาติยังคงซื้อแต่ไม่ไล่ขึ้น

ผมแปลกใจว่าทำไมต่างชาติจะเอาแค่ปันผลจริงๆหรือนี่

หลังจากนี้ไปจะประกาศผลประกอบการของBank Spotน่าจะอ่อนตัว ตอนบ่ายๆ และเย็นๆก็คงจะออกมารูปเดิมไปจนกว่าต่างชาติจะหยุดซื้อ
apichai214

โพสต์ที่ 26

ขอนั่งฟังด้วยคนครับ  ฟังแบบงงๆ :?:
Mon money

โพสต์ที่ 27

เมื่อวานเล่นเอาหวาดเสียวไปตามๆกัน โดยราคาFuturesขึ้นปิดเหนือSpot ประมาณ 1 จุด พอวันนี้มาดูเห็นลงไปอยู่ต่ำกว่าspotอีกแล้ว

เมื่อวานเห็นค่าเงินบาทสวิงสวายน่าดู และspotกำลังเข้าทดสอบ460 เย็นเมื่อวานเลยคิดกันว่าน่าจะผ่านเลย longกันขึ้น หรืออาจมีรายใหญ่ทำราคาชี้นำ

ผมยังเชื่อเหมือนเดิมว่าต่างชาติไม่ลากหุ้นแค่ผยุงเอาไว้ ดังนั้นทิศทางยังไม่แน่นอน ฉนั้นไม่ควรทำไร
Mon money

โพสต์ที่ 28

ดูเหมือนTFEXจะชี้นำไปแล้วว่าหุ้นอยู่ในขาขึ้น เมื่อเช้าปรับลงไปนิดหน่อย

ค่าเงินบาทสวิงเข้าขั้นน่ากลัว ดูหุ้นในSET50แล้วบอกได้ว่ากลุ่มธนาคารนำโด่งจริงๆ มีบ้านปูนำมาในกลุ่มพลังงาน

ในความเห็นผม เห็นว่ามันค่อนข้างเปราะบางจริงๆ จากประสบการณ์แล้วเห็นดัชนีขึ้นชนแนวต้านหลายๆครั้งแล้วไม่ผ่านนี่ โอกาสลงมีสูง แต่คราวนี้ว่าไม่ได้

เอาเป็นว่าวันนี้ขอสงวนท่าที เพราะตลาดล่วงหน้าก็ไม่กล้าเหมือนกันเพราะมีBasisนำไปแค่ 0-0.5จุด รอดูตอนเย็นดีกว่า

สถานการณ์อย่างนี้ Futuresควรอยู่ใต้หรือเหนือSpotนิดหน่อย แต่ถ้าแหกไปทางใดทางหนึ่งมากๆก็หมายถึงว่ามีแนวโน้มจะขึ้นจะลง แต่ตลาดบ้านเราคงดูยาก เพราะสภาพคล่องน้อยมาก และน่าจะมีMarket Maker
Mon money

โพสต์ที่ 29

จะว่าไป ตลาดFuturesบ้านเราก็น่าจะเป็นผู้ใหญ่อย่างที่ท่านETOว่านะครับ ตอนนี้วางทาบกับspotเลย ผู้เล่นคงรอดูว่าจะออกหัวออกก้อยมากกว่า

ผมยังเชื่อเหมือนเดิมว่าต่างชาติแค่ผยุงหุ้น ไม่ไล่ๆ
Doraemon

โพสต์ที่ 30

Mon money เขียน:สถานการณ์อย่างนี้ Futuresควรอยู่ใต้หรือเหนือSpotนิดหน่อย แต่ถ้าแหกไปทางใดทางหนึ่งมากๆก็หมายถึงว่ามีแนวโน้มจะขึ้นจะลง แต่ตลาดบ้านเราคงดูยาก เพราะสภาพคล่องน้อยมาก และน่าจะมีMarket Maker
TFEX มี Market Maker แล้วนะครับ เริ่มทำงานมาตั้งแต่ประมาณกันยาปีที่แล้วมั้ง เรื่องสภาพคล่องถึงจะยังน้อยแต่ผมว่าก็ดีขึ้นเรื่อยๆ จริงๆ ชาว TVI ก็น่าจะเข้ามาลงทุนใน Futures กันบ้างนะครับ ผมว่ามีประโยชน์มากสามารถ apply ได้หลากหลายตามกลยุทธ์ของแต่ละคน
Great Stocks at Bargain Prices
โพสต์โพสต์