รบกวนถามครับไม่ทราบว่าพี่ๆเคยเห็นการลงทุนอสังหาที่ได้>30%

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

รบกวนถามครับไม่ทราบว่าพี่ๆเคยเห็นการลงทุนอสังหาที่ได้>30%

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบว่าพี่ๆเคยเห็นอสังหาให้เช่าได้ผลตอบแทน

ROI มากกว่า 30% ไหมครับ อย่างเช่น

ราคาประเมิณ 1 ล้านบาท Down payment 200,000

ให้นักศึกษาเช่าได้เดือนละ 6,000 หรือ ปีละ 72,000บาท

เผื่อช่วงว่างค่าดูแล  30%  เหลือ

72,000+ 0.7 = 50,400

ROI = 50400/200,000 = 25.2%  

อันนี้คือผมคิดเล่นๆน่ะครับอยากรู้ว่าในชีวิตจริงมีไหมครับ

อาจจะเป็นห้องแถว  คอนโด หรือสำนักงานก็ได้ครับ

ถ้าพี่ๆคนไหนมีประสบการณ์อาจจะเคยทำเองหรือเห็น

เพื่อนๆทำรบกวนช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยนะครับ

ผมอยากศึกษาไว้เป็นทางเลือกน่ะครับเคยอ่านเจอแต่

ของ richdad อยากรู้ว่าในไทยทำได้จริงๆไหมน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :D
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลืมจ่ายดอกเบี้ยหรือเปล่าครับ

800,000 x 7% =56,000 บาท

สรุปว่าโครงการคุณขาดทุนครับ
booklover

โพสต์ที่ 3

jaychou เขียน:ลืมจ่ายดอกเบี้ยหรือเปล่าครับ

800,000 x 7% =56,000 บาท

สรุปว่าโครงการคุณขาดทุนครับ
จริงด้วยครับโง่จังเลยครับ :D  

รบกวนถามพี่ Eto Demerzel เพิ่มหน่อยครับว่าแปลว่า

มีคนทำในไทยแล้วได้ ROI > 30% จริงๆหรือครับ

พี่พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับอยากศึกษาจริงๆครับ :D
booklover

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่Eto Demerzel มากๆเลยครับ

อย่างน้อยก็ยังรู้สึกดีว่ามันมีอยู่จริงๆครับ ขอบคุณอีกครั้ง

นะครับ :D
BHT
Verified User

โพสต์ที่ 5

ปกติการเช่า มักได้ผลตอบแทนต่ำนี่ครับ

แต่ถ้าได้ทำเลดีๆ ก็พอจะหาผลตอบแทนที่น่าพอใจได้ ส่วนจะถึง 30% มั้ย นี่ต้องมาดูกันอีกที

สำหรับเมืองไทยแล้ว ผมว่าซื้อเงินสด หรือเป็นเจ้าของอยุ่ก่อน แล้วปล่อยเช่า จะสบายตัว สบายใจมากกว่า ผ่อนส่งไปพร้อมกับเก็บค่าเช่าที่หวังว่าจะได้สูงกว่า

แต่ถ้ามองในแง่ดี ก็ผ่อนภาระผ่อนเราได้บางส่วนหรือเยอะเลยก็ได้ สุดท้ายยังงัยอสังหาฯนั้นก็เป็นของเรา เมื่อผ่อนครบ
Ent'

โพสต์ที่ 6

ค่าตอบแทนของพี่ Eto ยังไม่ได้ รวมค่าเสื่อมราคาของ คอนโดรึเปลา่ครับ?

ผมก็ดาวน์คอนโดอยู่ ห้องนึงเหมือนกัน ราคาไม่แพง คิดๆดูแล้ว ค่าเช่าที่น่าจะเก็บได้ จะมากกว่าค่าผ่อนห้องให้ธนาคาร  แต่ตอนนี้ยังสร้างไม่เสร็จนะครับ ไม่รู้ว่า สร้างเสร็จแล้วตอนนั้นดอกเบี้ยและค่าเช่าที่น่าจะได้จะเป็นอย่างไรเหมือนกัน แต่ตอนที่ซื้อก็คิดว่าคุ้มครับ แล้วก็อยากมี property ของตัวเองด้วย
BHT

โพสต์ที่ 7

จากทีเคยศึกษามา อสังหาที่ให้เช่า นอกจากทำเลดี คือใกล้สถานที่สำคัญต่างๆ การเดินทางสะดวกแล้ว

ต้องดูแลง่าย ไม่ทำให้เราต้องหัวปั่น อีกทั้งใกล้เรา จะได้ไปเก็บค่าเช่าสะดวก ไม่งั้นไม่คุ้มนะ
โพสต์โพสต์