คำคมของพี่วิบูลย์ (สตรองก์ลี่ เร็คคอมเม็นด์ โดย ผมเอง)

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

คำคมของพี่วิบูลย์ (สตรองก์ลี่ เร็คคอมเม็นด์ โดย ผมเอง)

โพสต์ที่ 31

คือผมมองว่าการกระจายความเสี่ยง คือ การแยกเงินที่ตั้งใจจะนำไปลงทุนโดยเฉพาะ ลงทุนในรูปแบบที่แตกต่างกันออกไป.. คือไม่ใช่ซื้อหุ้นอย่างเดียว
เช่น
ซื้อกองทุนรวม
ซื้อหุ้นกู้
ซื้อพันธบัตรฯ
ซื้อสลากออมสิน
ฝากธนาคาร (ยังได้ ดบ. อยู่นิดหน่อย)
ซื้อหุ้น..

ถ้าเรามองว่าหุ้นเสี่ยงมากก็ซื้อน้อยหน่อย สัก 10 เปอร์เซ็นต์ ส่วนที่เหลือก็ไล่เรียงตามลำดับความเสี่ยงลงไป ... เสี่ยงน้อยสุดก็ลงทุนมากสุด..

ไม่รู้แนวคิดแบบนี้จะใช้ได้หรือเปล่า..
อันนี้ผมว่าต่างจิตต่างใจนะครับ
แล้วแต่แต่ละคนจริงๆ

ส่วนผม
ลงทุนในหุ้น 100%
และมีเงินในบัญชีสองบัญชี
หนึ่ง สำรองไว้สำหรับซื้อหุ้นเวลาโอกาสมาเยือน
สอง สำรองสำหรับการใช้จ่ายฉุกเฉิน

ส่วน พันธบัตร กองทุนรวม สลากออมสิน
ไม่มีประดับบ้านเลยครับ
เพราะผมคิดว่า
ในระยะยาว
การลงทุนในบริษัทในตลาดหลักทรัพย์
ได้ผลตอบแทนมากกว่า

ส่วนการลงทุนอื่นๆ
เช่น อสังหาริมทรัพย์ ที่ดิน บ้านเช่า คอนโด
ผมไม่ถนัดครับ
แต่ก็น่าสนใจ ถ้ามีความรู้และไม่เก็งกำไร
ลงทุนดีๆเหมือนน้ำซึมบ่อทราย ไม่โลดโพนเหมือนหุ้น

ถามว่าลงทุนในหุ้น 100% เสี่ยงหรือเปล่า
สำหรับผม
ผมคิดว่า เสี่ยงน้อยกว่าฝากธนาคาร
เพราะเงินเฝ้อสูงกว่าดอกเบี้ยแล้วตอนนี้

เสี่ยงน้อยกว่าพันธบัตร
เพราะระยะยาว หุ้นทุนจะได้ผลตอบแทนมากกว่าพันธบัตร

กองทุนรวม เสี่ยงมากถ้าไม่รู้จักผู้บริหารกองทุน
บางกอง มีวิธีการลงทุนไม่ต่างจากรายย่อย
ซื้อๆขายๆกันสนุกไปเลย

หุ้นกู้
ต้องซื้อเป็นล๊อตครับ รายย่อยหมดสิทธิ

สลากออมสิน
พอดี ผมไม่ชอบเสี่ยง เลยไม่ชอบเล่นการพนันทุกชนิดครับ

เป็นความเห็นของผมคนเดียวนะครับ
ก็ลองฟังความเห็นท่านอื่นๆด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 32

กระจายความเสี่ยงไม่ได้หมายถึงการลดความเสี่ยงนะครับ ความเสี่ยงยังคงมากอยู่หากไม่มีความเข้าใจ

ผมเรียน Portfolio Management มาพอรู้บ้างว่าผู้จัดการกองทุนเขาคิดเขาทำอย่างไร รู้แล้วจะหนาวนะครับ

เสี่ยงโชคทุกๆสองสัปดาห์นั้น สำหรับผมไม่ใช่การลงทุนอย่างแน่นอน พนันชัว
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ผมว่าเรากำลังสับสนอยู่ระหว่างคำว่า "ลดความเสี่ยง" กับ "กระจายความเสี่ยง"

"ลดความเสี่ยง" สามารถทำได้โดยเรียนรู้กับมันให้มากๆ เคยเห็นนักกายกรรมผาดโผนมั้ยครับ นั่นล่ะตัวอย่าง ถ้าให้เราๆ ท่านๆ ไปเดินบนเชือก หรือกระโดดลอดบ่วงไฟ อย่างที่นักกายกรรมทำ เราก็ต้องบอกว่ามันเสี่ยง แต่นักกายกรรม ทำไมถึงทำได้ เขาไม่กลัวเสี่ยงงั้นเหรอ? เปล่าหรอกครับ ตอนแรกเขาก็กลัวเหมือนกับเรา เขาจึงไปศึกษาทดลอง ฝึกฝนจนมั่นใจว่าชำนาญ นี่แหละเขาจึงรู้สึกว่าเสี่ยงน้อยกว่าที่เรารู้สึก คือการลดความเสี่ยง

"กระจายความเสี่ยง" ตรงกับสำนวน ไข่หลายใบในตะกร้าเดียวกัน ก็เปรียบเหมือนกับ การที่เราซื้อล็อตเตอรี่นั่นแหละครับ ซื้อเบอร์เดียวกลัวไม่ถูก ทีนี้จะทำอย่างไรล่ะ ก็ซื้อมันหลายๆ เบอร์สิครับ โอกาสถูกมันก็มากขึ้น แต่ไม่มีทางได้ผลตอบแทนหลายๆ เท่า จุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้แหละ นักลงทุนที่กระจายความเสี่ยง ก็เหมือนกับการทอดแหนั่นแหละ ไม่มีทางแข่งกับนักตกปลาด้วยเบ็ดที่เชี่ยวชาญจนสามารถรู้วิธีที่ทำให้ได้แต่ปลาตัวใหญ่ (แต่ฝึกยากกว่าจะเชี่ยวชาญ) การทอดแหย่อมมีโอกาสได้ปลาบ่อยๆ แต่ยังไงก็จะติดปลาเล็กปลาน้อย (หรือบางครั้งได้กระป๋องหรือขวด) มาด้วย