โรงเรียนสอนภาษา

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบจะไปปรึกษาใครดี

ขอถามความเห็นหน่อยครับ คือ กำลังสนใจจะ Take over โรงเรียนสอนภาษาอังกฤษแห่งหนึ่ง ขนาดไม่ใหญ่ครับแค่ 300 ต.ม. ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นชาวต่างชาติ รายได้ต่อเดือนประมาณ 6 แสนบาท กำไร 50%  โรงเรียนดังกล่าวมีทุนจดทะเบียนแค่ 2 ล้านบาท แต่ตั้งราคาขายกว่า 10 ล้าน

น่าสนใจไหมครับ ถ้ามองว่าทำกำไรปีละ 3-4ล้านบาท 2-3 ปีคืนทุน
ขอบคุณครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช่ Franchise ใช่ไหมครับ

ถ้าเปลี่ยนเจ้าของแล้ว เราจะยังสามารถดึงบุคคลากรทั้งทีมให้อยู่กับเราได้หรือไม่

มูลค่าของโรงเรียนนั้นอยู่ที่บุคคลากรทั้งสิ้น ส่วน อิฐ หิน ปูน ทรายเหล่านั้นไม่มีค่า premium ใดๆ เลย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่ใช่ Franchise ครับพี่สุมาอี้

บุคคลากรน่าจะอยู่เหมือนเดิม ยกเว้นเจ้าของเดิมที่จะขายทิ้งครับ ตัวเจ้าของเดิมเป็นคนดำเนินธุรกิจเองทั้งหมด แต่เขาก็พยายามย้ำกับผมว่า เขาไม่ต้องอยู่ ธุรกิจก็เดินได้เอง (ผมเองไม่แน่ใจว่า ผลการดำเนินงานจะต่างกันหรือเปล่า)

ผมตีค่าธุรกิจไม่ออกครับ เพราะ สินทรัพย์แทบไม่มีPremium อย่างที่พี่ว่าจริง ๆ  กลายเป็นว่าราคาที่ขายคือ Goodwill เสียเป็นส่วนใหญ่ เราจะตีมูลค่าตรงนี้อย่างไรดีครับ
BHT

โพสต์ที่ 4

ลองดูงบการเงิน และดูว่าถ้าเราจะตั้งโรงเรียนเอง แล้วตกแต่งสำนักงาน ห้องเรียน บวกค่าใช้จ่ายในการโฆษณาประชาสัมพันธ์เท่าไหร่

ก็น่าจะรู้ว่าราคาเท่าไหร่ครับ

ว่าแต่ที่ไหน แถวไหนครับ เผื่อจะแวะไปดูบ้าง เพราะผมก็เคยคิดๆไว้เหมือนกัน

ถ้าราคา 10 ล้าน กำไรปีละ 3-4 ล้านจริง ก็ pe 2.5-3.3 เท่าเอง ไม่แพงเลย แต่อย่างไรก็ลองคุยกับทั้งอาจารย์ พนักงาน นักเรียนดูครับ ว่าโอเคกับที่นี่มั้ย เผื่อมีอะไรที่คาดไม่ถึง
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 5

SupachaiZ594 เขียน:Goodwill เสียเป็นส่วนใหญ่ เราจะตีมูลค่าตรงนี้อย่างไรดีครับ
ต้องตีจากขนาดของกำไรคาดหวังในอนาคตและความแน่นอนของกำไรนั้น หรือไม่ก็คงประเมินดูว่าถ้าเราจะ Clone โรงเรียนนี้ขึ้นมาใหม่ กับจ่าย 10 ล้านแล้วได้เลย อันไหนง่ายกว่ากัน

อยากให้สืบว่าเหตุผลลึกที่เจ้าของคิดจะขายคืออะไรด้วยครับ ถ้ามีเหตุผลที่เข้าใจได้ว่าของดีขายทิ้งทำไม ก็จะทำให้เราอุ่นใจขึ้นครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 6

ขออภัยพี่ BHT ครับ เจ้าของเดิมเขาขอให้ปิดเรื่องการขายบริษัทเป็นความลับครับ เลยไม่สามารถบอกได้ครับ
BKP

โพสต์ที่ 7

ควรจะพิจารณาดู 2 ด้านหลัก คือ 1 ด้านตัวเลข ของบการเงินย้อนหลังหลายๆปี (ถ้าจะให้ดี ถ้าเค้ามี management account ที่ใช้ภายในก็จะดี เพราะงบส่งกระทรวงพาณิชย์ มักจะไม่บอกความจริง) ดูยอดขาย กำไร โตเท่าไรต่อปี ยอดขายที่โต โตจากอะไร ปริมาณที่เพิ่ม หรือ เพิ่มค่าเล่าเรียน ค่าใช้จ่ายหลักมีอะไรบ้าง มีปีไหนที่โดดไปโดดมา ก็ให้จดไว้ ให้เจ้าของอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้น ธุรกิจนี้น่าจะเป็น ธุรกิจ cash generated ไม่น่าจะมีลูกหนี้ เจ้าหนี้การค้ามาก ที่มากน่าจะแรงงาน (กับค่าเช่าที่ ถ้าเป็นที่เช่า ค่าสาธารนูปโภค) ก็ให้ดู cashflow ด้วย  ดูงบการเงินว่าบริษัทมีหนี้กับธนาคารหรือไม่ ทรัพย์สินอะไรค้ำประกัน ลองทำประมาณการขึ้นมากจากข้อมูลเก่า คำนวน IRR หรือ payback
2 ด้านคุณภาพ คงต้องได้จากการพูดคุยกับเจ้าของ ด้านกลยุทธการตลาดที่เค้าทำมา คืออะไร ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นพวก walk in ที่เห็นโฆษณา หรือ เป็นพนักงานบริษัทที่ส่งเข้ามา (อันนี้ต้องระวัง หากได้ลูกค้ามา เพราะเป็น connection ส่วนตัวของเจ้าเก่า) ทำเลที่ตั้ง พนักงานเป็นอย่างไร สวัสดิการ ฯลฯ บริษัทมีภาระผูกพันอะไรไหม เช่น ไปค้ำประกันใครหรือเปล่า (อันอาจจะยากที่จะได้ข้อมูล)
ออ ลืมถามไป เจ้าของเค้าต้องการขายหุ้นบริษัทให้ หรือ เป็นขายทรัพย์สิน

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน: ต้องตีจากขนาดของกำไรคาดหวังในอนาคตและความแน่นอนของกำไรนั้น หรือไม่ก็คงประเมินดูว่าถ้าเราจะ Clone โรงเรียนนี้ขึ้นมาใหม่ กับจ่าย 10 ล้านแล้วได้เลย อันไหนง่ายกว่ากัน

อยากให้สืบว่าเหตุผลลึกที่เจ้าของคิดจะขายคืออะไรด้วยครับ ถ้ามีเหตุผลที่เข้าใจได้ว่าของดีขายทิ้งทำไม ก็จะทำให้เราอุ่นใจขึ้นครับ
Clone ใหม่น่าจะถูกกว่ามาก ไม่เกิน 4 ล้านก็ทำได้แล้ว แต่โอกาสคืนทุนอาจจะนานกว่า ค่าใช้จ่ายด้านการตลาดจะสูง และ Goodwill ก็ใช้เวลานานครับ

ถ้าโรงเรียนยังคงระดับลูกค้าไว้ได้นะครับ ประมาณการได้ว่า กำไรไม่น่าต่ำกว่าปีละ 3 ล้าน หรือ อาจไปถึง 5 ล้านได้ กลัวอย่างเดียวซื้อมาแล้ว นักเรียนหายหมด !!!

เจ้าของฝรั่งบอกว่าต้องการเลิกธุรกิจในไทยเพื่อไปเริ่มที่ประเทศจีนแทน ตัวผมเองไม่เชื่อเท่าไหร่ครับ
BHT

โพสต์ที่ 9

ผมว่าโอกาสของธุรกิจโรงเรียนสอนภาษาในไทยยังมีอีกเยอะครับ

แต่ผมอยากสอนแบบราคาไม่แพง แต่คุณภาพสูง แต่ก็คงเป็นไปได้ยากสักหน่อย

ผมว่าลองเจรจาประมาณว่า ตกลงแต่จ่ายส่วนหนึ่งก่อน แล้วเข้าไปบริหารจัดการเลย อีก 3 หรือ 6 เดือนค่อยจ่ายส่วนที่เหลือ ถ้าดีหรือผ่านตามที่คิดไว้ ถ้าไม่ไหว ก็อาจต้องยอมเสียเงินก้อนนั้นไป เป็นค่าทดลอง

เป็นอีกมุมมองนึงครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 10

^O-O^

ผมไม่ทำ ถ้าตลาดใหญ่พอ
ไปสร้างโรงเรียนใหม่ดีกว่า
จุดขายน่าอยู่ที่ครูคนใดคนหนึ่ง หรือหลายคน
หาคนนั้นให้เจอ ชวนมาเปิดเอง
ไปซื้อทำไมแพงขนาดนั้นครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

[quote="ดร.โหน่ง"]^O-O^
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ถึงมากที่สัดครับ
โพสต์โพสต์