ประกันชีวิต...

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

1.ตามกฎหมาย การทำประกันชีวิตเพื่อลดหย่อนภาษีต้องเป็นกรมธรรม์ระยะยาว
(10 ปีขึ้นไป) โดยสามารถลดหย่อนภาษีได้สูงสุด 50,000 บาท

สำหรับผม ผมคิดว่าผลตอบแทนที่ได้รับคือ
10% (จากฐานภาษี) + ความคุ้มครองของกรมธรรม์ + ผลตอบแทนจากประกันชีวิต
ซึ่งสิ่งที่ดูน่าสนใจสำหรับผมคือ 10% จากการลดหย่อนภาษี
กรมธรรม์ควรจะเป็นระยะสั้นที่สุดเท่าที่กฎหมายให้สิทธิ นั่นคือ 10 ปี
ควรเป็นกรมธรรม์ที่มีการจ่ายเงินคืนระหว่างกาล เพื่อเราสามารถนำเงินส่วนนั้นมา reinvest
(เพราะเราต้องการเน้นที่ผลประโยชน์ทางภาษี)
เพื่อนๆมีความคิดเห็นต่อแนวความคิดนี้อย่างไร
และเพื่อนๆได้ใช้สิทธิในส่วนนี้ครบถ้วนหรือไม่ เพราะอะไร

2. การทำประกันแบบประกันอุบัติเหตุ ซึ่งเป็นการประกันแบบเสียเบี้ยประกันเปล่าๆ (หากไม่เกิดอุบัติเหตุ หรือเสียชีวิต)
ผมคิดว่าน่าทำ หากผู้ทำประกันมีภาระที่ต้องรับผิดชอบ เช่นมีบุตรที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ
มี บิดา มารดา ที่เกษียณ และเราเป็นผู้เลี้ยงดู
รวมทั้งผู้ที่มีรายได้สูง โดยหน้าที่การงานเช่นแพทย์
ซึ่งเบี้ยประกันที่จ่ายถือเป็นเงินจำนวนน้อยมากเทียบกับรายได้
หากเกิดอุบัติเหตุ บิดา มารดา อย่างน้อยก็ได้ทุนประกันก้อนใหญ่
เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรต่อแนวคิดนี้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วย
ทำเต็ม 50,000 บาท
เห็นด้วย

การประกันชีวิต ไม่ใช่การลงทุน ไม่ใช่การออม

การประกันชีวิตเป็นการประกันรายได้ให้กับผู้ที่พึ่งพารายได้จากเราถ้าหากเราเกิดไม่สามารถหารายได้อีกต่อไป
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 3

ทำไปเถอะครับ
ทำประกันชีวิตไว้ เหมือนที่คุณ Boring Stock Lover บอกไว่การประกันชีวิต ไม่ใช่การลงทุน ไม่ใช่การออม

ผมมีของส่วนตัวทำของ aia สองแบบ โทรไปเรียกให้มาทำซะเองด้วย เลือกเองทุกอย่าง คนขายก็ไม่รู้จัก แต่พอนานไปถึงรู้ว่าไม่ดีเลยครับ ถ้ามีปัญหาหรือเรื่องให้ช่วยเหลือจะลำบาก

ผมทำมาปีนี้ขึ้นปีที่ 4 แล้ว ไม่เคยใช้สิทธิเลย แล้วก็ไม่อยากใช้ด้วย ทำไว้งั้นแหละ เผื่อไว้

แนะนำว่า ถ้าจะทำให้ทำกับคนที่รู้จักจะดีกว่าครับ รับรองได้ว่าจะต้องมีคนที่รู้จักขายประกันแน่ๆ อย่างน้อย 1 คน อุดหนุนคนกันเองดีกว่า ทำของที่ไหนก็ได้ครับ ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ แล้วให้เขาเสนอกรมธรรม์ที่เหมาะสมให้ ของผม ผมว่าผมยังเลือกได้ไม่ดี เพราะตัวแทนไม่ได้ช่วยเลือกหรือเสนออะไรเลย  ก่อนทำให้เขาทำ irr มาให้ดูด้วยก็ดี ตอนผมทำผมไม่ได้ดูอะไรเลย คิดเองเออเองแล้วก็บอกตัวแทนให้มาเอาตังค์ไปกินหนม

ของผม "สะสมทรัพย์ 42 ปี ชำระเบี้ย 21 ปี" วงเงิน 300,000 (หลัก) อุบัติเหตุ ai แล้วคนไข้ในแบบ 2200" กับ "ตลอดชีพชำระ 20 ปี" วงเงิน 180000 (หลัก)" ชดเชยรายได้ คนไข้ในวันละ 800 บาท แล้วก็โรคมะเร็ง

รวมจ่ายไป ประมาณปีละ 46000 เยอะมากๆเมื่อเทียบกับเงินเดือน ทำเผื่อไว้ว่าต่อไปหลายๆปีเงินเดือนจะเยอะขึ้นๆ แล้วจะมีปัญญาจ่ายได้แบบสบายๆ ทั้งสองตัวมีปันผลให้ด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น 3 ปีครั้งครับ ครั้งละ 5% ของยอดจ่าย  ถ้าให้ aia เก็บไว้ aia ให้ดอก 4% ถ้าต้องการรายละเอียดไว้ไปรื้อเอกสารมาบอกให้ใหม่นะครับ

จริงของที่บริษัทเขาก็มีให้นะครับ ประกันเนี้ยวงเงินก็ ok พอใช้ได้ เบิกคนไข้ในก็พอสมควร คนไข้นอก ทำฟัน ก็ได้

ถ้าใครจะทำจริงๆ ถ้าที่ทำงานมีอยู้แล้วก็ ทำเสริมเอาของพอครับ จะได้ไม่ต้องจ่ายเยอะ ของผมแก้ไม่ทันแล้ว :lol:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
pongto

โพสต์ที่ 4

ผมมองในอีกมุม ประกันเหมาะสำหรับคนที่มีหนี้ และทำประกันในวงเงินเท่ากับหนี้ที่มี ถ้าเป็นอะไรไปคนข้างหลังจะได้ไม่เดือดร้อนจากหนี้
ถ้าไม่มีหนี้เอาเงินที่จะซื้อประกันมาลงทุนเองดีกว่ายังไงก็ได้มากกว่า เพราะค่าเบี้ยประกันต้องแบ่งเปอร์เซ็นต์รายทางเยอะมาก เหลือเป็นเบี้ยจริงๆน้อยมาก จ่ายเงินไปเลี้ยงคนอื่นซะเยอะ

นี่เฉพาะประกันชีวิตนะครับ  ถ้าประกันสุขภาพน่าจะทำทุกคนครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 5

[quote="ba_2l"]ประกันก็คือประกัน ผมทำเน้นวงเงินหลักเยอะไว้ก่อนครับ ไม่ต้องสะสม จำได้คร่าวๆว่าเบี้ยเกือบๆ5หมื่นได้ประกันหลัก1ล้าน(ตลอดชีวิต)+ อีก1ล้านถ้าเสียชีวิตระหว่างส่งเบี้ย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 6

pongto เขียน:ผมมองในอีกมุม ประกันเหมาะสำหรับคนที่มีหนี้ และทำประกันในวงเงินเท่ากับหนี้ที่มี ถ้าเป็นอะไรไปคนข้างหลังจะได้ไม่เดือดร้อนจากหนี้
หนี้ในระบบไม่ต้องชำระนี่ครับ ถ้าเสียชีวิต
ส่วนหนี้นอกระบบ อาจต้องเป็นภาระกับลูก-เมีย :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
jaychou

โพสต์ที่ 7

ไม่ต้องชำระ? แต่หลักประกันยังถูกยึดได้ไม่ใช่เหรอครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 8

ไม่ต้องชำระ? แต่หลักประกันยังถูกยึดได้ไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าไม่ส่งต่อสามารถบอกบริษัทประกันชีวิตยกเลิกการทำกรมธรรม์นั้นได้ โดยดูรายละเอียดในกรมธรรม์จะเขียนอัตราการได้คืนของตัวเบี้ยที่เราส่งไปว่าจะได้คืนเท่าไร

ซึ่งจุดนี้บ้างคนคิดว่าไม่ได้คืนเลยปล่อยสูญไปเลยก็มากครับ
ติดต่อได้ที่กรมการประกันภัยชั้น 3 ฝ่ายนิติการ ชั้น 4 ฝ่ายบริษัทประกันชีวิต และชั้น 12 ฝ่ายบริษัทประกันชีวิตครับ

ปล ตอนนี้กำลังจะให้กรมการประกันภัยออกมาเป็นแบบเดียวกับ กลต.ครับ
:)
โพสต์โพสต์