สนใจอสังหา จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สนใจอสังหา จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

สนใจอสังหา จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ (ตั้งเเต่พื้นฐานเลยครับ)
 โดยสนใจเป็นพิเศษในธุรกิจให้เช่า เช่น หอพัก คอนโด  เเละตัวที่สร้างกระเเสเงินสดสูงๆน่ะครับ
 ขอคำเเนะนำด้วยครับ
 (เเพลนไว้เป็นทางเลือกหนึ่งในการสร้างรายได้ในอนาคตครับ)
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ดีครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 3

ผมว่าข้อเสียสำคัญของการลงทุนในอสังหาโดยตรงคือ admin stuffs ครับ การโดนผู้เช่าโทรตามให้มาซ่อมท่อน้ำตอนกลางดึก การทวงค่าเช่า การไล่คนที่ไม่จ่ายค่าเช่า การต้องวิ่งหาคนมาเช่าใหม่เวลามีคนเลิกเช่าอยู่ตลอดเวลา เหล่านี้เป็นเรื่องที่แสนจะน่าเบื่อ แต่ถ้าใครมีความพร้อมตรงนี้อยู่แล้วก็ถือว่าได้เปรียบคนอื่นครับ

ถ้าไม่พร้อม ลงทุนในหุ้นจะสบายกว่า รับความเสี่ยงอย่างเดียว ไม่ต้องรับความยุ่งยาก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
BHT

โพสต์ที่ 4

คุณ javoel ครับ

ผมส่ง pm ไป ไม่รู้ว่าล็อกอินเข้ามาอ่านแล้วหรือยังครับ
javoel

โพสต์ที่ 5

คุณ javoel ครับ

ผมส่ง pm ไป ไม่รู้ว่าล็อกอินเข้ามาอ่านแล้วหรือยังครับ
 คุณ BHT ครับ pm คืออะไรครับ เเละจะล็อกอิน อย่างไรครับ
 ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชี้เเนะ
BHT

โพสต์ที่ 6

pm ย่อมาจาก personal message สะกดถูกป่าวหว่า 55

ก็เป็นการส่งข้อความระหว่างสมาชิกถึงสมาชิกครับ

ก็ดูปุ่มคำว่า pm ใต้ข้อความนี้ครับ จะเป็นการกดเพื่อส่งถึงคนที่โพสต์นั้น

ส่วนจะดูว่าใครส่งหาเรา ให้ดูข้างบนของจอ ตรงคำว่า log out จะมีคำว่า you have new 1 message ครับ

ปล. ผมได้ส่งเมล์ไปแล้ว ผ่านทางปุ่มส่งเมล์ ถ้าได้รับก็บอกด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

คุณ BHT ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

ผมขอแสดงความเห็นด้วยคน..

โพสต์ที่ 8

ผมขอแสดงความเห็นด้วยคน..
1.) ศึกษาจากตำรา : ผมเคยเห็นคู่มือการลงทุนเกี่ยวกับอพารท์เม้นท์และหอพักที่ Se-ed book.เร็วๆนี้ ลองไปซื้อมาศึกษาประกอบการตัดสินใจด้วยน่าจะดี
2.) ลองทำแผนธุรกิจวิเคราะห์องค์ประกอบดูด้วยนะครับ เช่นที่เว็บธนาคาร SME Bank มีกรอบในการทำแผนธุรกิจ
3.)ถ้าเป็นหอพัก ต้องเป็นแหล่งชุมชน หรือสถาบันการศึกษา ที่มีประชากรมากๆ เช่น มหาวิทยาลัย เป็นต้น
4.) ความพร้อมในหลายๆด้าน เช่น มีเป้าหมายชัดเจนใครคือกลุ่มลูกค้า คู่แข่ง การเงิน ใจ ความมั่นใจ
โพสต์โพสต์