มีใครลงทุนเหมือนผมบ้างครับ.. ผมลงทุน "สะสมแสตมป์"

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
scj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครลงทุนเหมือนผมบ้างครับ.. ผมลงทุน "สะสมแสตมป์"

โพสต์ที่ 1

เห็นว่ามันสวยดี..

และจะทวีค่าขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเวลาผ่านไป..

ผมซื้อไว้อย่างละ 2 ชุด.. เพราะมีลูก 2 คน เก็บไว้ให้เขาเวลาเขาโต เขาจะได้สมบัติที่มีค่าควรแก่กาลเวลา..

กะว่าผ่านไปสัก 15 ปี ขอ upside gain ซัก 300% ก็น่าจะพอแล้ว.. สำหรับของสะสม.. ที่มีค่าทั้งเป็นตัวเงิน และ มีค่าทางจิตใจ..

ใครสนใจซื้อได้เลยครับ ปีนึงๆ เสียประมาณ พันกว่าบาทเอง..
jaychou

โพสต์ที่ 2

สมัยนี้อีเมล์และบริการส่งพัสดุต่างๆ

น่าจะทำให้แสตมป์เป็นของหายากขึ้นนะครับ

ผมมีแสตมป์สะสมเหมือนกันแต่เก็บรักษาไม่สู้ดี

มีแมลงกินกระดาษกัดแทะเสียหายไปบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ตอนเด็กมีครับ นึกได้ต้องไปขุดขึ้นมาดูหน่อยซะแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

สะสมแสตมป์

แฟนผมก็สะสมครับ แต่ไม่ลงทุน (ฮา) คือสะสมแต่ของฟรี

น้าผมสะสมแสตมป์จริงๆ

แต่เขาบอกว่า เลขที่ชุด มีความสำคัญมาก

สำหรับราคาขายในอนาคต

เขาจะเน้นเลขเดียวกันทั้งเล่มเลยครับ
เช่น 9999 ทุกแบบในหนึ่ง series

เห็นว่า เวลาขายยกชุด ราคาจะดีมาก
scj

โพสต์ที่ 5

มาตอบคุณ ba_21 ครับ..

ผมสมัครยุคเริ่มเว็บใหม่ๆ ได้เข้าสัมนากับ TVI ครั้งแรกแถวสุขุมวิทด้วย.. สมัยนั้นยังสนุกกับการเล่นหุ้นอยู่แต่พักไปนาน (ประมาณ 2 ปีแล้ว) เพิ่งกลับมาเล่นใหม่.. login เข้าไปดูบัญชี โอ้โห.. ติดหุ้นอยู่เพียบเลย... แฮะ แฮะ แฮะ.. เผอิญผมมันพวก VI ตัวปลอมน่ะครับ.. เลยไม่ค่อยกล้ามาโพสเท่าไหร่.. อาศัยอ่านอย่างเดียว..

ไม่แน่เราอาจจะเคยเจอกันมาก่อนก็ได้นะครับ.. สมัยผมสิงอยู่ที่ห้องสินธรใช้ชื่อว่า "ฟ้าเวิ้ง" แต่พอ login เข้าไม่ได้ ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่ทราบ.. ก็เลยเลิกเข้าห้องสินธรไป... อาศัยอ่านอย่างเดียวอีกเหมือนกัน...

ขอบคุณครับ. คุณ ck สำหรับความรู้ใหม่เกี่ยวกับวิธีการสะสมแสตมป์เดี๋ยวต้องไปลอง.. สงสัยคงซื้อยกแผ่นใหญ่ๆ แน่เลยครับ..
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 6

ผมสะสมแสตมป์แบบบล็อกสี่ครับ ซื้อเก็บไว้ชุดละ 2 บล็อก

แสตมป์เป็นทรัพย์สินที่น่าสะสมครับเพราะทุกๆดวงมันมีเรื่องราวของมันเอง แต่หากสะสมเพราะหวังจะเก็งกำไรก็คงต้องทำใจหน่อยครับ

เท่าที่สะสมมา จะมีไม่กี่ชุดที่ขายออกง่ายๆ เช่น แสตมป์ทองในหลวงปีนี้ นอกจากนั้นแล้ว เวลาเอาไปขายต่อ ถ้าขายผ่านร้านจะโดนกดราคาแบบสุดๆ ถ้าขายให้นักสะสมด้วยกันเองก็ได้ราคาหน่อยแต่ปล่อยของค่อนข้างยาก

ป.ล. แถมวิธีเก็บแสตมป์

วิธีเก็บสะสมแสตมป์ที่ดีต้องเก็บในสมุดสะสมแสตมป์ที่เป็ซองพลาสติกใสครับ ซื้อที่ไปรษณีย์ หรือเสาร์อาทิตย์จะมีแม่ค้ามาขายที่หน้าไปรษณีย์กลาง (และขายแสตมป์อื่นๆด้วย) เล่มละประมาณ 500 บาท ถ้าเก็บแบบนี้จะไม่ทำให้แสตมป์เหลืองครับ
VI ฝึกหัด
ADAM SMITH
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

แสตมป์เป็นทรัพย์สินที่น่าสะสมครับเพราะทุกๆดวงมันมีเรื่องราวของมันเอง แต่หากสะสมเพราะหวังจะเก็งกำไรก็คงต้องทำใจหน่อยครับ

เท่าที่สะสมมา จะมีไม่กี่ชุดที่ขายออกง่ายๆ เช่น แสตมป์ทองในหลวงปีนี้ นอกจากนั้นแล้ว เวลาเอาไปขายต่อ ถ้าขายผ่านร้านจะโดนกดราคาแบบสุดๆ ถ้าขายให้นักสะสมด้วยกันเองก็ได้ราคาหน่อยแต่ปล่อยของค่อนข้างยาก

I agree with the above advice as the market to sell Thai stamps is very small. If you want to sell, you have to sell through the stamp shops and you will not get the good price. Some stamps which are not pupular for the collectors are very difficult to sell and you may lose your money.

You can collect stamp for fun but can't expect high return for this hobby. However, you can get the high return from the stamp if you can speculate the stamp which will become very popular after the first issue day such as golden stamp of our king, the 5 great amulet, etc. You can get 100% return in one year.

Another problem of the stamp is that you have to keep stamp properly and handle it with care otherwise it will become yellowish or stick to the book which will destroy the value of your stamp. After collecting stamps for more than 20 years with all of the above problems, I have found another interesting hobby which give you fun like stamp but give more return and handle easier. This hobby is collecting coins. The market to sell coin is also very small like stamp. But the coins have value in itself and are guaranteed by government. If you can't sell your coin, you can sell back to the government. Furthermore, coins usually are made from high value metals such as nickle, silver, and gold. These metals will appreciate in value over the times. If you can't sell these coins, you can sell to recycle metal. Coins, especially silver and gold can be collected as an investment as it usually gives very high return the same as you invest in gold and silver. But you will not lose your money like investing in silver or gold when the price of these metal go down as these coins have face value and are guaranteed by government.
scj

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมของคุณ ADAM SMITH
thank you for your kindly Mr.A Smith do you mind if i wish you to give more website that explain how to collecting COIN ! ...
นายสต็อก

เล่นแสตมป์!

โพสต์ที่ 9

ผมเริ่มสะสมแสตมป์มาตั้งแต่ป.4...
สมัยเด็กๆ เคยเสียค่าโง่ให้เพื่อนไป คือ เอาแสตมป์ราคาแพง อย่าง
ชุดมวยไทย และ วัดไทย ไปแลกกับแสตมป์ ชุดถูกๆ แต่หลายชุด
ถูกพี่ชายด่าซะเละตุ้มเปะเลย (ฮะๆ...) :evil:

หลายปีมานี่...
ผมเป็นสมาชิก กรมไปรษณีย์ ฝากเงินทิ้งไว้ ครั้งละ 500 หรือ 1000 บาท
ให้เค้าส่งแสตมป์สะสมมาให้ที่บ้านทุกงวดที่ออก ซื้อไว้ อย่างละ 2 ชุด +
แผ่นตราไปรษณีย์อีก 1 แผ่น ดีมากเลยครับ ไม่ต้องไปแย่งซื้อเวลาแสตมป์
ชุดหายาก หรือ ชุดสำคัญๆออกจำหน่าย :roll:

เจ้าแสตมป์ที่ผมสะสม ส่วนมากเป็นแสตมป์ยังไม่ใช้ซะมากกว่า
แต่ว่าเก็บรักษาไม่ค่อยเก่ง มันชอบเก่า และ เหลืองไปตามกาลเวลา
ทั้งๆที่ไม่ได้ไปเล่นอะไรสักเท่าไหร่!!! 8)

ผมคงสะสมไว้เป็นงานอดิเรก และ พอลูกโตๆก็จะยกให้เค้าทั้งหมด
มูลค่าแสตมป์สะสมที่มีอยู่ตอนนี้ คงราวๆ 1-20,000 บาทได้!!! :!:
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมว่าเล่นแสตมป์ไทยมีมูลค่าเพิ่มน้อย
ต้องเล่นแสตมป์ฝรั่งจึงจะมีมูลค่าเพิ่มมากกว่า
ยิ่งถ้าเก็บไว้เป็นมรดกให้รุ่เหลน อาจจะมีค่ามาก
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

จำได้ว่า ฝรั่งเล่นแสตมป์ไม่เหมือนบ้านเรา

ของที่อเมริกา แสตมป์ที่สะสม จะเป็นแสตมป์ที่ใช้แล้วทั้งสิ้น

มีดวงนึง ได้ยินว่าราคาแพงมาก เป็นแสตมป์หายาก (พิมพ์น้อย)

และถูกใช้ส่งไปยังเมืองเล็กๆ เมืองนึงในประเทศสหรัฐฯ

ซึ่งวันนั้นทั้งวัน มีจดหมายไปยังเมืองนี้แค่ฉบับนี้ฉบับเดียว

ตราประทับของเมืองและวันที่เห็นเด่นชัดบนแสตมป์

ทำให้มัน unique สุดๆ เลยแพงมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

:oops: เคยสะสมหลายปีก่อน  เลิกโดยเด็ดขาดครับ

ตอนแรกซื้อแสตมป์  ซื้อที่ใส่  ซื้อที่ครีบแสตมป์

แสตมป์ก็ออกเดือนละหลายรุ่น  แถมมีชีทอีก  ซื้อแล้วเงินจม
ตอนแสตมป์ฉลอง  แสตมป์ทองซื้อไว้เป็นชุดยังไม่ฉีก1000พัน
แสตมป์ราชินี  ดวงละ100บาทในวงรูปไข่ก็มี
หัวเรือทั้งชุดก็มี
(ตอนนี้บางคนบอกหลายตังค์แต่ผมหาที่ขายไม่ได้)
อยู่ต่างจังหวัดไม่เหมือนใน  กทม.
ที่รับซื้อแสตมป์เขามี  แต่ที่นี่ไม่มี
เรือหงส์ดวงละ9บาท  ก็ยังเก็บอยู่

หากซื้อไม่ยืดเยื้อ  แนะนำซื้อปีละครั้งครับ

เขาเรียกสมุดแสตมป์
คืนรวมแสตมป์ทุกดวงของปีนั้น  พร้อมมีข้อมูลเป็นหนังสือเล่มหนึ่ง
ลองคุยกับคนไปรษณีย์ดูครับ

ผมเสียดายเงินครับ  ซื้อหุ้นดีกว่า  แต่ก็คงเป็นความสุขประโลมใจในยามชอบ
โพสต์โพสต์