ค่าเช่าอสังหา ในภาวะดอกเบี้ยขาขึ้น...

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ค่าเช่าอสังหา ในภาวะดอกเบี้ยขาขึ้น...

โพสต์ที่ 1

มีการปรับตัวตามขึ้นตามภาวะดอกเบี้ยที่เพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ
ท่านใดที่ทำธุรกิจให้เช่าอสังหา ต้องมีภาระดอกเบี้ยมากขึ้น
มีแผนที่จะปรับค่าเช่าขึ้นมั้ยครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
ดร.โหน่ง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แสดงว่า คุณ HVI ก็คงมีทรัพย์สินปล่อยให้เช่าเหมือนกัน

ปี 2005รายได้จากพอร์ตผมเป็นค่าเช่า 50%

พอปี 2006 ผมขายทิ้งไป เหลือแค่ 10 ที่โบ๊เบ๊ทาวเวอร์เท่านั้น

ค่าเช่าในนั้นขึ้นอยู่กับ supply และ demand  ล้วนๆครับ

ของจากจีนเริ่มเข้ามาในตลาดเกือบ 5 แล้ว ของในโบ๊เบ๊เองเลยขายไม่ดีครับ

ลูกค้าต่างชาติลดลงกว่า 90% แต่ที่ประตูน้ำยังมีอยู่

เมื่อขายไม่ดี คนเช่าก็อยู่ไม่ได้

เมื่อคนเช่าอยู่ไม่ได้  เจ้าของก็ต้องลดราคาครับ

ผมเห็น Trend ตั้งแต่ไปซื้อของเข้ามาเมื่อปี 2001  ปัจจุบันนี้ไปกวางโจ่วน้อยลงครับ

สมัยก่อนผมไปทุกเดือน ยืนยันครับ ที่นี่ ค่าเช่าขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจ ยิ่งดอกแพง  

ไม่มีใครอยากขายของหรอกครับ  margin ที่นี่ น้อยมากไม่ถึง 5 %  

ค่าเช่าลงแน่นอนครับ ตอนนี้ผมถือเงินสดติดมือนิดหน่อย

ทีเหลือลงทองตั้งแต่ 10250 เดือนกุมภาครับ

ส่วนที่กำลังมองอยู่ซื้อหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ที่ shanghai ครับ เงินหยวนแข็งแน่นอนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 3

ดร.โหน่ง เขียน:
ส่วนที่กำลังมองอยู่ซื้อหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ที่ shanghai ครับ เงินหยวนแข็งแน่นอนครับ
โห ดร. แม่นจริงๆ ครับ

http://finance.yahoo.com/intlindices?e=asia

เมื่อคืนทั้งราคาน้ำมัน ราคาทอง และ Fed ทำเอา NASDAQ เลือดสาดเลย สงสัย Yuan จะเป็นที่พักเงินอีกทางเลือกหนึ่งของผู้คนในตอนนี้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
drchatri

โพสต์ที่ 4

โห..ประสบการณ์ลงทุนของท่าน ดร.โหน่ง สุดยอดนะครับ ไว้เข้ามาโพสเล่าให้น้องๆฟังบ่อยๆซิครับ ขอเข้าคิวนั่งแถวหน้าเลย :lol:

โพสต์ที่ 5

ดร.โหน่ง เขียน:แสดงว่า คุณ HVI ก็คงมีทรัพย์สินปล่อยให้เช่าเหมือนกัน
ครับ... มี townhouse ให้เช่า 1 หลัง  :D

ปี 2005รายได้จากพอร์ตผมเป็นค่าเช่า 50%

พอปี 2006 ผมขายทิ้งไป เหลือแค่ 10 ที่โบ๊เบ๊ทาวเวอร์เท่านั้น

ค่าเช่าในนั้นขึ้นอยู่กับ supply และ demand
"Winners never quit, and quitters never win."
Windy

โพสต์ที่ 6

[quote]

ครับ... มี townhouse ให้เช่า 1 หลัง

โพสต์ที่ 7

[quote="Windy"][quote]

ครับ... มี townhouse ให้เช่า 1 หลัง
BHT

โพสต์ที่ 8

อยากรู้ว่าซื้อบ้าน หรือ อสังหาฯ ด้วยเงินก้อน หรือผ่อนชำระครับ
drchatri

โพสต์ที่ 9

คุณ HVI แล้วต้องเสียภาษีมั้ยครับ มีให้เช่าแค่หลังเดียว แอบๆได้ไหม สพก เขาตามเก็บไหมครับ :o

โพสต์ที่ 10

BHT เขียน:อยากรู้ว่าซื้อบ้าน หรือ อสังหาฯ ด้วยเงินก้อน หรือผ่อนชำระครับ
ผ่อนชำระครับ

โพสต์ที่ 11

drchatri เขียน:คุณ HVI แล้วต้องเสียภาษีมั้ยครับ มีให้เช่าแค่หลังเดียว แอบๆได้ไหม สพก เขาตามเก็บไหมครับ :o
ต้องเสียยังไงครับ ไม่มีความรู้ครับ แล้วมีหลังเดียวแบบนี้ต้องเสียมั้ยครับ
ปกติเคยกรอกแต่ ภงด.91 ยังคิดเครดิตภาษีไม่เป็นเลยครับ  :lol:
แต่ตอนนี้คงไม่ต้องเสียเพราะกำลังศึกษาต่อปริญญาโทเป็นหลักครับ
รายได้ไม่ถึง ต้องเสียภาษี  :D
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 12

จริงๆแล้ว  ผมชอบอ่านงานทางความคิดของทั้งสามคนเลยนะครับ  คุณ หมอDrchatri   คุณสุมาอี้ และคุณHVI  นี่ถ้าเจอตัวจริงต้องขอลายเซ็นหย่อยละครับ!

ปุจฉา : คุณหมอDrchatri ครับ ผมมิอาจเทียบกับความรู้ท่านทั้งสามหรอกครับ  ตัวผมอยากเป็นนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า  แต่หัวใจผมเป็นนักเก็งกำไรมานาน  ต้องขอแอบเรียนจากท่านๆอีกนานครับ รบกวนด้วยคร๊าบอาจารย์!

ปุจฉา :  คุณสุมาอี้ ครับ ฟลุ๊กครับ!  ผมไม่ทราบจริงๆ  ว่า shanghai composite วันนั้นเขียวอยู่ตลาดเดียว ประสบการณ์ซื้อหุ้นที่ต่างประเทศเป็นความฝันของผมมานานแล้วครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับ เชิญครับอาจารย์คร๊าบ!  

ปุจฉา : คุณ HVI ครับ ยินดีด้วยครับ return ค่าเช่าถึง 10 % หรือปล่าวครับ ถ้าถึงก็โชคดีมากเลยครับ อิจฉาจังเลยครับ!  แนะนำกันบ้างซิครับ  condo แถวสีลม สาทร ซื้อปล่อยให้ต่างชาติเช่า ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับอาจารย์

โพสต์ที่ 13

ดร.โหน่ง เขียน:จริงๆแล้ว  ผมชอบอ่านงานทางความคิดของทั้งสามคนเลยนะครับ  คุณ หมอDrchatri   คุณสุมาอี้ และคุณHVI  นี่ถ้าเจอตัวจริงต้องขอลายเซ็นหย่อยละครับ!
...

ปุจฉา : คุณ HVI ครับ ยินดีด้วยครับ return ค่าเช่าถึง 10 % หรือปล่าวครับ ถ้าถึงก็โชคดีมากเลยครับ อิจฉาจังเลยครับ!  แนะนำกันบ้างซิครับ  condo แถวสีลม สาทร ซื้อปล่อยให้ต่างชาติเช่า ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับอาจารย์
วิสัชชนา: ข้าน้อยมิบังอาจ หากเทียบกับประสบการณ์การลงทุนของ ดร.โหน่ง
ข้าน้อยก็คงเป็นแค่เพียง เด็กน้อยเล่นหมากเก็บ แค่นั้นเอง  :lovl:

สำหรับ %ROI ลองคิดดูคร่าวๆแล้วเกินนิดหน่อยครับ
แต่ Cash Flow ของผมดูแปลกๆหน่อยนะครับ
ที่ T=0 Cash Flow ติดลบน้อยมาก (ส่วนต่างระหว่างกู้แบงค์ กับ ราคาซื้ออสังหา, ซื้อบ้านมือ 2 ช่วงอสังหาตกต่ำ)
หากเรามองว่าธนาคารเป็นเหมือนหุ้นส่วนธุรกิจ
ค่าเช่าทุกเดือนที่เข้ามา ส่วนดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย Bank ก็เป็นส่วนแบ่งของธนาคาร
ส่วนที่เหลือเป็นส่วนของเรา (แต่เราก็ต้องส่งส่วนนี้ให้เพื่อลดเงินต้น)

เพราะฉะนั้น Cash Flow ที่ตกถึงมือผมจริงๆในแต่ละเดือนเนี่ยแทบจะเป็นศูนย์
จะรับรู้รายได้จริงๆก็เมื่อขายอสังหาครับ เพราะเราจะได้ส่วนต่างจากราคาขายและส่วนที่เป็นหนี้ธนาคาร (ที่ลดลงเรื่อยๆ ตามระยะเวลา)
หรือไม่ก็ถือยาวจนกว่าจะผ่อนหมด เมื่อนั้นค่อยมี Cash Flow เป็นบวก
อีกอย่างเราก็ได้กำไรที่เพิ่มขึ้นจากราคาอสังหาที่ปรับตัวขึ้นตามภาวะเงินเฟ้อครับ
แต่ก็ต้องคิดเผื่อถึงค่าซ่อมแซมระหว่างทาง และความทรุดโทรมตามระยะเวลาด้วย

กลับมาที่คำถามของ ดร.โหน่ง เรื่องคอนโด
แถวนั้นได้ยินเหมือนกันครับ ว่าซื้อให้ฝรั่งเช่าได้ค่าเช่าเดือนละหมื่น up
โดยเฉพาะโครงการดีๆ เช่น LPN
แต่ผมไม่มีความรู้มากพอที่จะแนะนำได้ครับ
เอากระทู้เก่าๆมาฝากแล้วกันครับ

มีสมาชิกท่านไหน มีคอนโด/บ้าน ให้เช่า เพื่อเก็บผลประโยชน์บ้าง

โพสต์ที่ 14

Link ที่ให้ก่อนหน้านี้ ดูไม่สะดวก
เอาใหม่ครับ

มีสมาชิกท่านไหน มีคอนโด/บ้าน ให้เช่า เพื่อเก็บผลประโยชน์บ้าง

เผอิญว่า Post ผิดเลยทำให้กระทู้ดังกล่าวเด้งขึ้นมาแล้วครับ ไม่ได้เป็นกระทู้เก่าแล้ว...  :D
shanghai

โพสต์ที่ 15

ดร.โหน่ง จะลงใน เซี่ยงไฮ้หรอครับ  เเต่ที่นั่น pe สูงๆกันทั้งนั้นเเล้วนะครับ
โพสต์โพสต์