ETF (Exchange Traded Fund) and Hedge Fund

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ETF (Exchange Traded Fund) and Hedge Fund

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าเมืองไทยมีกองทุน ETF และกองทุน Hedge Fund หรือเปล่าครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ETF ยังไม่มี ตัวที่ใกล้ที่สุด เห็นจะเป็นกองทุน SCB SET 50 เพราะเปิดซื้อขายทุกวัน ต้องลองตรวจสอบช้อมูลนะครับ เพราะอันนี้ ฟังเขาว่ามา
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 3

K-Asset กำลังจะออก ETF ตัวแรก แต่เป็นกองตราสารหนี้นะครับ หุ้นยังไม่มี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ  :lol: :P :D
"Winners never quit, and quitters never win."
kongsiri81

...

โพสต์ที่ 5

SCB ไม่มี SET50 มั้งครับ มีแต่ SCB SET index
Boring Stock Lover

Re: ...

โพสต์ที่ 6

kongsiri81 เขียน:SCB ไม่มี SET50 มั้งครับ มีแต่ SCB SET index
ขอบคุณครับ อย่างที่บอกล่ะครับว่า ฟังเขาว่ามา

สิ่งที่สำคัญของ ETF ก็น่าจะเป็นการลงทุนที่มีผลเหมือนหรือใกล้เคียงตัวอ้างอิง ส่วนใหญ่ก็จะเป็น ดัชนีตัวใดตัวหนึ่ง

อย่างที่สองก็คือ เรื่องความคล่องตัวในการซื้อขาย กองทุนบ้านเรา ระดับความคล่องตัวในการซื้อขายที่ดีที่สุด ก็คือ กำหนดราคาซื้อขายทุกวัน

ถ้าเป็น ETF เมืองอเมริกานี่มันเทรดบนกระดานเลย แล้วสภาพคล่องก็สูงมาก ราคาขึ้นลงพร้อมดัชนีแทบจะทุก tick
โพสต์โพสต์