อยากซื้อพันธบัตรต้องทำอย่างไรครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

อยากซื้อพันธบัตรต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

อยากซื้อพันธบัตรต้องทำอย่างไรครับ พอดียิ่งอ่านข่าวมาก็ยิ่งพบว่าพันธบัตรให้ผลตอบแทนดีขึ้นเรื่อยๆ ล่าสุดพันธบัตร10ปีก็ให้5.6% แล้ว พันธบัตร1ปีก็ให้ดอกเบี้ยถึง4.5%
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ในตลาดตราสารหนี้ไทยมีพันธบัตรขายแล้วครับ

http://www.bex.or.th/th/index.html

โบรกเกอร์ที่มีซื้อขายตราสารหนี้

http://www.bex.or.th/th/community/brokers.html
drchatri

โพสต์ที่ 3

ไม่เคยซื้อครับแต่มีคนรู้จักกันเคยซื้อ  ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากนะครับแค่ไปติดต่อธนาคารที่เป็นตัวแทนจำหน่ายที่จะประกาศอยู่เป็นช่วงๆอย่างครั้งนี้ก็เป็น ธ.กสิกรฯ ว่าต้องการซื้อพันธบัตร เขาก็จะบอกให้เราเปิดบัญชีออมทรัพย์สำหรับที่เขาจะโอนเงินค่าดอกเบี้ยเข้าบัญชีให้เรา  เขียนใบจองไว้พร้อมหลักฐานไม่แน่ใจว่าอาจเป็นบัตรประจำตัวประชาชนและหรืออย่างอื่นแล้วแต่จะขอมา  โดยขั้นต่ำที่ซื้อ ตั้งแต่ 10,000บ.  จนถึง 500,000บ. โดยต้องซื้อเป็นจำนวนเพิ่มขึ้นครั้งละ 10,000บ.ครับ  เท่าที่ทราบตอนนี้เขาจะใช้วิธีที่เรียกว่า small lot first คือใครจองซื้อวงเงินขั้นต่ำกว่าก็จะถูกคอมจัดสรรให้ก่อน  ผลตอบแทนจ่ายทุก 6เดือน โดยจะถูกหักภาษี ณ.ที่จ่ายเหมือนดอกเบี้ยเงินฝาก 15% เท่าที่รู้ตอนนี้มีพันธบัตรอายุ 5ปี และ 7ปี ที่เปิดขายอยู่โดยจะทะยอยขายเริ่มจากอายุ 5ปี สลับกันไปทุกเดือนกับ 7ปี ดอกเบี้ยจำไม่ได้แน่แต่ราวๆ 6.25-6.75%/ปี ลองเช็คดูอีกธีครับ  รู้สึกว่าจะขายจนถึง กค.นี้ครับ  ส่วน อายุ 1ปี หรือ 10 ปีที่ว่าไม่แน่ใจว่าเปิดขายให้บุคคลธรรมดาหรือเปล่า เท่าที่รู้ส่วนใหญ่จะขายให้นักลงทุนสถาบันคือกองทุนรวมทั้งหลายนะครับ  หาคิดว่ายุ่งยากก็ลองใช้บริการของกองทุนรวมพันธบัตรรัฐบาลก็ดีนะครับ ตอนนี้แข่งกันออกหลายเจ้าโดยเขาจะทะยอยขายทุกเดือนครับ เดือนละ 1กอง อย่างของ TMBAM( บลจ.ทหารไทย) มี 2แบบคือ กองทุนรวมที่ลงทุนในพันธบัตรระยะสั้น 3เดือน 6เดือน และ 12เดือน โดยจะมีการรับซื้อคืนหน่วยลงทุนปีละ 4 ครั้ง 2ครั้ง และ 1ครั้ง ตามลำดับ โดยผลตอบแทนก็จะโอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ที่เราเปิดเอาไว้เช่นกัน (หากไม่มีการขายคืน ในแต่ละรอบเขาก็จะนำเงินไปลงทุนต่อมนพันธบัตรรุ่นถัดๆไป ตามประเภทของกองทุนครับ  ข้อดีของการซื้อกองทุนประเภทนี้ก็คือ  เงินเราไม่ต้องถูกแช่แข็งนานครับ แค่ 3-6-12เดือนตามลำดับ  ถ้าต้องการไถ่ถอนหน่วยลงทุนก็ทำได้ครับ และผลตอบแทนไม่ต้องเสียภาษีเหมือนกรณีเราซื้อพันธบัตรเองครับ  อย่างของ TMBAM ตอนนี้ กอง 3เดือนผลตอบแทนคาดว่าได้ 3.44%  กอง 6เดือน 3.65% กอง 12เดือน 3.85% อีกอย่างตอนนี้เป็นช่วงดอกเบี้ขาขึ้นการที่เราลงทุนในตราสารระยะสั้นๆ ช่วยลดความเสี่ยงต่อการพลาดโอกาสรับผลตอบแทนที่สูงขึ้น เนื่องจากพันธบัตรรุ่นที่ออกมาทีหลังมีแนวโน้มว่าดอกจะมากขึ้นเรื่อยๆหน่ะครับ  แต่หากเรามีเงินนอนเย็นๆอยู่แล้วและยังไม่คิดใช้ในช่วงนี้ (ช่วงนานหน่อยนะครับ 5-7ปีแหน่ะ)  ก็โอเคครับหากจะซื้อพันธบัตรเอง  แต่เท่าที่จำได้รู้สึกว่าผลตอบแทนของพันธบัตรรุ่นนี้ จะน้อยกว่ารุ่นเมื่อปีที่แล้วนะครับ  สำหรับผมรอ ทอง และหุ้นดีกว่าครับ (และต้องรีบเคลียหนี้บ้านก่อนครับ เพราะดอกกำลังจะลอยตัวแร้ววว..)
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ ที่ผมสนใจคือตลาดรองครับ ไม่ได้ซื้อที่ธนาคาร เดี๋ยวจะลองติดต่อทางบล.ดูครับ แต่ไม่ได้จะซื้อวันนี้นะครับ รอดูให้ดอกเบี้ยขึ้นเยอะๆก่อนครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 5

ตลาดรองพันธบัตรส่วนใหญ่เป็นการซื้อขายผ่านดีลเลอร์ Over the counter ซึ่งส่วนใหญ่เป็นธนาคารพาณิชย์ครับ ตลาด BEX ยังไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไร
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
drchatri

โพสต์ที่ 6

แฮ่ะๆ ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร้อ..ขอโทษที่ครับ :oops:
jaychou

โพสต์ที่ 7

คุณหมอไม่ต้องกังวลครับ

เว็บนี้มีคนอ่านมากกว่าคนเขียนในกระทู้หลายเท่า
ทุกอักษรในเว็บนี้ล้วนแต่ให้ประโยชน์แก่ผู้อ่านครับ

ผมแปลกใจมากที่ โบรกเกอร์รายหนึ่ง(ฟิลลิป) เค้าออกโปรแกรมซื้อหุ้น ซื้อกองทุน ในบัญชีเดียวกัน แต่ไม่มีตราสารหนี้ !?!
สงสัย BEX ยังไม่เป็นที่นิยมจริงๆ แม้จะพยายามโปรโมทกันมาก
และทำให้เทรดได้สะดวกขึ้น แต่ดูเหมือนจะไม่โดนใจรายย่อยไทยเท่าไหร่
adi

โพสต์ที่ 8

อยากให้รัฐยกภาษี capital gain สำหรับ bex เพื่อโปรโมตจัง
ล็อคหัวข้อ