ปีนี้คนใต้คงมีเศรษฐกิจดีขึ้น

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ราคายางมาทำราคาสูงใหม่มาตลอด วันนี้ขึ้นไป 75.6 บาท ราคาน้ำยางสดก็ขึ้นมาแถว 66-67บาท ถ้าไม่มีเรื่อง3จังหวัด ปีนี้คงเป็นปีที่ดีมากๆสำหรับชาวใต้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2

ทะลุจุดแตกไปแล้ว ยางล่วงหน้า ทำสถิติตลอดกาลที่ประมาณเกือบๆ 78 บ./กก.  ส่วนยางแผ่นคงขายได้ราคาประมาณ 70 บาท

ชาวสวนยางทุกภาค คงได้รวยกันจริงๆนะครับ

คุณ BSL ได้เทรดบ้างไหมครับ ผมไม่กล้าครับ ขึ้ขึ้นหัว :lol:
กำลังรอคอย the best shot...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ตกกะไดพลอยโจนครับ เมื่อวานดันไปช็อตไว้ช่วงเช้า พอโตคอมชั่วโมงสุดท้ายไล่ราคากัน เลยต้องรีบสั่งลองมาลดขาดทุน :(

ราคาสินค้าล่วงหน้าเป็นอะไรที่คาดการณ์ยากหรือยากมาก มองราคาย้อนหลังแล้วไม่น่าเชื่อว่าช่วงธันวามันอยู่ที่ 65 ตอนนี้ 77 มันขึ้น 20% ได้ด้วยความรวดเร็ว ไม่รู้มีใครโดนบังคับซื้อหรือเปล่า

ตอนนี้เพื่อนผมหลายคนอยากเข้ามาเทรดมากขึ้น เพราะความเหวี่ยงของตลาดมีมากกว่าที่คิด แล้วพอคูณด้วยมาร์จินเพาเวอร์ ไม่อยากคิดว่าโอกาสกำไรขาดทุน มันเป็นกี่เปอร์เซนต์

คุณลูกอีสานลองเล่นสเปรดบ้างก็ได้ครับ เกมส์นี้ผมว่ามันอยู่ที่การบริหารเงิน ตราบใดที่ไม่ถูกไล่ออกจากเกมส์ ก็มีโอกาส ไม่รู้ว่ากำลังปลอบใจตัวเองอยู่หรือเปล่า

ลองหลายๆวิธี เป็นการฝึกเตรียมรับ SET50 แต่ยังไงผมว่าผมคงชอบตลาดยางมากกว่าสำหรับการเทรด เพราะไม่ค่อยรู้สึกว่ามีใครมาคอยชักใยตลาด

รูปภาพ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

ราคาสินค้าล่วงหน้าเป็นอะไรที่คาดการณ์ยากหรือยากมาก
ยากมั๊กๆ ครับ  :twisted:
ผทเทรดมาหลายเดือน
ยังไม่รู้เลยว่า ปัจจัยไหนที่ผลต่อราคามากที่สุด

ตอนนี้ใช้ TA บางตัว ที่ง่ายๆไม่ซับซ้อน
ถ้าผมทำได้ตามนั้น จะกำไรครับ
แต่ความจริงคือผมทำไม่ได้ครับ ซื้อขายก่อนทุกที
ปีที่แล้วเลยไม่ได้ตังค์  แต่ปีนี้ตั้งใจจะทำให้ได้

เล่น spread ยังไงครับ วานคุณ BSL บอกที
หมายถึงทั้ง long และ short พร้อมกันเหรอครับ
แล้วอาศัยความผันผวนของราคา 2-3 ช่องก็ปิดสถานะใช่ไหมครับ :P
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 5

เล่น spread

เอาตามทฤษฎีก็คือการเล่นชอตและลองข้ามเดือน โดยใช้จังหวะของความไม่สมบูรณ์ของตลาด หรือการทำ arbitrage แบบหนึ่ง

แต่ใน afet ผมยังไม่เคยทำได้เลย

สิ่งที่ผมทำก็กลายเป็นว่า เอาตัวอย่างที่เพิ่งเกิดขึ้น ผมมองว่าตลาดน่าจะมีการ Correction บ้าง แต่ยังอยู่ในภาวะขาขึ้น ผมก็เลยชอตไว้สมมติว่า 1 สัญญา แต่พอตลาดเปิดบ่ายปรากฏว่าผมผิด ราคาขยับขึ้นเปิดแกป ผมควรทำยังไง

ยอมรับขาดทุน ปิดสถานะที่ชอตไว้
ยอมรับขาดทุน ปิดสถานะที่ชอตไว้ และเพิ่มสถานะลอง (reverse position)
เพิ่มสถานะลอง โดยยังถือสถานะที่ชอตและขาดทุน

ผมเลือกทางเลือกสุดท้าย แต่แทนที่จะเพิ่มลองแค่ 1 สัญญา (ทำให้เกิดการไม่กำไรไม่ขาดทุน เน็ตเน็ต=ศูนย์) ผมเพิ่มมากกว่า กลายเป็นการเล่นเน็ตเน็ตลองในช่วงนี้ เพราะเชื่อว่าไม่นานตลาดต้องมีการปรับฐาน เมื่อถึงตอนนั้นก็ Reverse Position เป็นชอต และเป็นการเฉลี่ยชอตด้วย

ก็เป็นวิธีหนึ่งที่เล่น ยังไม่สมบูรณ์ ห่างไกลอีกมากจากตำนั้น แต่ผมเชื่อว่า โอกาสมันสูง เลยต้องพยายามเอาเงินอยู่ในตลาดตลอดเวลา โดยการแทงกั้ก แล้วใช้การเพิ่มน้ำหนักอีกขาหนึ่ง
ยากมั๊กๆ ครับ  
ผทเทรดมาหลายเดือน
ยังไม่รู้เลยว่า ปัจจัยไหนที่ผลต่อราคามากที่สุด
ครับ ตอนนี้พยายามหาวิธีที่ไม่ใช้การคาดการณ์ และพยายามเล่นผิดมากครั้งที่จำนวนสัญญาน้อย แล้วเล่นถูกน้อยครั้งในจำนวนสัญญาที่มาก

จะครบหนึ่งปี ก็ไม่ได้ตังส์เหมือนกัน

จริงๆที่โบลกเค้าบอก สำหรับลูกค้านักเสี่ยง ปิดบัญชีไปเป็นส่วนใหญ่ ที่รอดได้ก็ถือว่า โอเคแล้ว สงสัยพยายามให้กำลังใจในการเทรดต่อ

เมื่อคืนเห็นราคาน้ำมันแล้วน่ากลัวจัง :!:
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

โห ทั้งสองท่านเล่น afet ด้วย

ผมก็เป็นโรคปอดนะ

คือไม่รู้จริงๆไม่กล้าแฮะ

นี่ถ้า set 50 future มาก็คงไม่พลาดสิครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
chansaiw

โพสต์ที่ 7

ไม่ทราบทั้งสองอ่าน " คัมภีร์อนุพันธ์"ยังครับ
รู้สึกจะเขียนเทคนิค การเล่นไว้ด้วย อาศัยความ
ไม่สมบูรณ์ของตลาด มาทำกำไร

ผมอ่านยังไม่จบทิ้งไว้ก่อน
"Failure is the only way to start again intelligently"

โพสต์ที่ 8

chansaiw เขียน:ไม่ทราบทั้งสองอ่าน " คัมภีร์อนุพันธ์"ยังครับ
รู้สึกจะเขียนเทคนิค การเล่นไว้ด้วย อาศัยความ

ยังเลยครับ พอเล่าให้ฟังบ้างได้ไหม

วันนี้ราคาทะลุ 80 บาทแล้ว เร็วมาก ราคาขึ้น 6-7% ภายใน 2 อาทิตย์

เห็น 6-7% แล้วอย่าคิดว่าน้อยนะครับ ใครซื้อมาที่ราคา 75 บาท ขายวันนี้ ROI เป็น 100%แล้ว  ลงทุนไม่ถึงสองหมื่นได้กำไรประมาณสองหมื่นห้า

ใครชอตไว้ก็หน้ามืด

โพสต์ที่ 9

วันก่อนเพื่อนทางใต้ขึ้นมากทม. เพื่อนบอกว่าทางใต้ช่วงนี้รถเครื่องขายไม่ค่อยดี เราก็ตกใจปนงงๆ ถามไปว่าเกิดอะไรขึ้น ราคายางก็ดีนี่ หรือว่าเป็นเพราะเรื่องสามจังหวัด เพื่อนบอกว่าก็เพราะราคายางนี่แหล่ะ คนเลยออกรถปิคอัพแทนรถเครื่อง  :shock:

จริงเปล่าคุณลูกอีสาน
woody

โพสต์ที่ 10

[quote="Boring Stock Lover"]วันก่อนเพื่อนทางใต้ขึ้นมากทม. เพื่อนบอกว่าทางใต้ช่วงนี้รถเครื่องขายไม่ค่อยดี เราก็ตกใจปนงงๆ ถามไปว่าเกิดอะไรขึ้น ราคายางก็ดีนี่ หรือว่าเป็นเพราะเรื่องสามจังหวัด เพื่อนบอกว่าก็เพราะราคายางนี่แหล่ะ คนเลยออกรถปิคอัพแทนรถเครื่อง
Impossible is Nothing
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

ถ้าจะเล่น TOCOM ต้องอ่านเว็บลุงโฉลกครับ แกแม่นมาก

แกเตือนไว้ตอนต้นอาทิตย์นี้ว่า ใครที่ short ไว้ ให้ cover
ใครยังไม่ได้ซื้อ ให้ long และเตรียมรวยได้เลย

อาทิตย์ที่แล้ว แกบอกว่า long term TOCOM จะขึ้นแรง
แต่ระยะสั้นจะมีลงก่อน เขย่ารายย่อยออก ให้ short ได้
แต่ระวังสัญญาณดีๆ ต้อง cover ให้ทัน

จำไว้นะครับ การเทรดในตลาด future
สิ่งที่สำคัญที่สุด ไม่ใช่ราคาขึ้นหรือลงครับ

money management สำคัญมากๆ
position sizing สำคัญมากๆ
chansaiw

โพสต์ที่ 12

จริงๆคนใต้ มีทรัพยากรที่ดีอยู่ครับ ฝนฟ้าก็เป็นใจ
ยกเว้นช่วงที่ไม่เป็นใจก็เดือดร้อนเหมือนกัน

แต่รวมๆแล้วก็นับว่าดีกว่าภาคอื่น

จริงๆช่วงที่ยาง 30 กว่าบาทเค้าก็มีบ่นๆเล็กน้อย

พอ 40กว่านี่เค้าว่าอยู่ได้ละสบายๆ

พอ 60 นี่รถใหม่เพียบ

80 นี่ยังไม่รู้ อิอิ
chansaiw wrote:
ไม่ทราบทั้งสองอ่าน " คัมภีร์อนุพันธ์"ยังครับ

ยังเลยครับ พอเล่าให้ฟังบ้างได้ไหม
ผมเลือกมาเล่าให้อันนึงละกันครับ

อย่างฟิวเจอร์ที่อายุน้อยกว่ามีราคาสูงกว่าฟิวเจอร์อายุมากกว่า เช่น
เกิดการเก็งกำไรมากเกิน

ทฤษฎีบอกว่าอายุเหลือน้อยกว่าราคาน่าจะถูกกว่า(ผมว่าไม่เสมอไปนะ ถ้าอนาคตเศรษฐกิจไม่ดีก็ไม่แน่)

ก็ให้ long ตัวที่คิดว่าถูก
และให้ short ตัวที่คิดว่าแพง
สมมติตัวเลขให้ดูนะครับ
สมมติ         เดือน 3 509 เดือน 9 507

ถ้ากรณีหุ้นขึ้น เดือน3 513 เดือน9 520

ผลจากการ long  เดือน 9 =520-507 =+13
ผลจากาการ short เดือน3=509-513  =-4
สุทธิกำไร 9จุด

ถ้ากรณีหุ้นลง เดือน 3 499 เดือน 9 505
ผลจากการ long  เดือน 9 =505-507 =-2
ผลจากาการ short เดือน3=509-499  =+10
สุทธิกำไร 8จุด

ก็ประมาณนี้ครับ 1 ตัวอย่าง

[/quote]

โพสต์ที่ 13

เวบลุงโฉลก ก็โฉบไปเรื่อยๆ แต่ของแกชั้นสูงแล้ว

ผมมันพวกดูกราฟแบบชั้นล่าง แล้วก็ประยุกต์เข้ากับตัวเอง เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยชอบไปฟังคนอื่น ข้อมูลดีๆพวกนี้เป็น signal ของคนอื่น กลับกลายเป็น noise ของผม  :?   :oops:  เฮ้อ ยังต้องเรียนอีกหลายชั้น

แต่วันนี้ดูฟ้าแล้วฝนตกนะ

money management สำคัญมากๆ
position sizing สำคัญมากๆ
OH YES!
นี่เป็นหัวใจจริงแท้ของการเทรดดิ้ง

ขอบคุณคุณหมอครับ ที่ช่วยเล่ากลยุทธ์ จะเอาไปนั่งคิด เผื่อได้ไอเดียใหม่ๆ
chansaiw

โพสต์ที่ 14

ผมว่าไอ้ช่องว่างแบบนี้โอกาสเกิดน้อย เพราะคนที่เห็นก่อนก็ชิงทำไปก่อนแล้ว

สุดท้ายโอกาสที่ว่าก็ถูกปิดลง
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมว่าไอ้ช่องว่างแบบนี้โอกาสเกิดน้อย เพราะคนที่เห็นก่อนก็ชิงทำไปก่อนแล้ว

สุดท้ายโอกาสที่ว่าก็ถูกปิดลง
ถูกต้องแล้วครับ
จะมีคนกลุ่มหนึ่งที่คอยมองหาโอกาสทำกำไรที่ไม่มีความเสี่ยงตรงนี้
เราเรียกว่า Arbitrager
ซึ่งจะคอยหาโอกาสทำกำไรจากช่องว่างของตลาด 2 ตลาด
ก่อนที่ตลาดจะปรับตัวเข้าสู่สมดุลย์

โอกาสตรงนี้เราเรียกว่า Arbitrage Opportunity ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 16

[quote="Boring Stock Lover"]วันก่อนเพื่อนทางใต้ขึ้นมากทม. เพื่อนบอกว่าทางใต้ช่วงนี้รถเครื่องขายไม่ค่อยดี เราก็ตกใจปนงงๆ ถามไปว่าเกิดอะไรขึ้น ราคายางก็ดีนี่ หรือว่าเป็นเพราะเรื่องสามจังหวัด เพื่อนบอกว่าก็เพราะราคายางนี่แหล่ะ คนเลยออกรถปิคอัพแทนรถเครื่อง

โพสต์ที่ 17

[quote="ลูกอิสาน"]

แต่ตอนนี้ผมหมดตัวแล้วกับเทรดสัญญายาง :evil:
โพสต์โพสต์